Guest viewing is limited

cungqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Than nhà mình khi chỉ có mình nó thì hót rất sung (lúc nghe chim hàng xóm hót thì hót lại rất máu) nhưng khi anh bạn hàng xóm mang chim qua thì nó lại im re, còn tỏ vẻ sợ sệt nữa. Làm thế nào để nó chịu hót đấu trực tiếp các bác?

ĐamMêChàoMào

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cho mình hỏi chú chim của bạn có hay ra Cội không. Nếu ít thì bạn thử cho chim ra cội nhiều thử xem. Nhưng ra cội thì từ mở lồng ra nha. Vì để cho chim quen từ từ với cội đã.
Có gì sai sót thì bỏ qua nha.

Phương Biên Hòa

"Hội Chào Mào Biên Hòa"
SVC$
0
Àh ha... Chào CungQN, chim kè lồng k hót là chuyện bình thường thui k có gì đâu, chim trời thì con nào cũng sung cũng máu hót đấu để tranh giành mái bắt cặp và sinh sản cùng với sự sống tồn của nó nữa, Khi mình đem về nuôi nhốt thì hầu như hết 90% đa số là chim rất nhát k hót đấu gì nhiều, sau 1 thời gian chăm ẵm nó quen mình và quen với chê' độ nuôi nhốt thì nó sẽ bắt đầu bung cánh mở miệng đáp lại những ngày gian khó mình chăm ẵm.... Còn vấn đề của bạn nghe chim lạ hót thì nó hót lại là cũng máu rùi đấy, còn nó có lửa căng hay k thì bạn tự biết nhé, vì chim bạn chăm mà... hihi.. CHim kè lồng k hót thì mình có cách như thế này, bạn tìm người chơi chim đem qua nhà cho nó nghe hót, lúc đầu k cho thấy mặt, thời gian rùi xích lại gần bung áo từ từ thui, khi nó quen thì nó sẽ hót lại... cách nữa là bạn ra cội chim ấy, người ta thường treo gần lồng vào nhau, mình thì k đưa vào đấy nhé, mình treo ra xa nhưng có khoảng cách cho nó thấy ( tốt nhất là bung áo 50/50), có thể lúc đầu nó k hót đâu, đi vài lần như vậy khi nào bạn nghe nó hót thì lúc đó là ok... Cũng thêm 1 thời gian nữa cho nó vào gần chút xíu, mỗi ngày xích lại gần thêm nữa và cùng lúc mình mở áo lồng mỗi lần rộng hơn xíu.. Khi chim căng lửa thì nó sẽ chơi lại các con khác, nhưng điều quan trọng phải chú ý là nếu có ai đó kè chim của họ vào chim của bạn thì bạn k chần chừ gì nhiều nhé, đứng lên đi tới xách lồng mình xa ra chỗ khác liền, nếu k chim của mình sẽ bị nó hù cho nhát về nhà im lặng luôn là mệt đấy... Chút ít hiểu biết chia sẻ giúp bạn chơi tốt và có đc chú chim hay.... có gì sai xót mong bỏ quá...
Thân !

vietcuong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim em cũng vậy này các bác. Chim nuôi non lên, ở nhà hót rất xung, e mang sang thử với em mồi của a hàng xóm, kè lồng vào thì chú than của e im re ko kêu lấy 1 tiếng, còn chú mồi thì xù lông như quả bóng nhảy nhảy đòi đá nhưng chú than của em ko đá, đứng rỉa lông mới bó tay chứ, để 30' ko thay đổi gì vác về nhà treo lên cái lại hót.

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Không những CT mà cả CM hay những loài chim khác cũng có nhiều em như vậy. Bạn làm theo cách của phuongbh nếu như ko có kết quă thì cũng đành chấp nhận vì đó là bản chất yếu đuối của chú chim đó.

Phương Biên Hòa

"Hội Chào Mào Biên Hòa"
SVC$
0
Bác thienthe_na nói đúng rùi đấy, hầu như gần hết 95% các loài chim là như vậy... Nuôi chim k vội vàng đc, cần có time và ý chí, giống như đi câu cá ấy, có hôm thì thả mồi xuống giật cần lia lịa thích lắm... có hôm thì ngồi đó mà ôm cần cả ngày đc 1-2 con an ủi... có khi đi về k đc con nào... hihi... Nuôi chim mình đi bẫy đc, hay tự tay đi lựa bổi về chăm ẳm thích hơn là bỏ tiền ra mua lại nhìu lắm... Mua lại với nhìu mục đích khác nhau, nhưng chăm bổi lên mới thấy khó thấy hay... Khi nó thuần rùi, nhìn mặt mình nó ít nhảy, còn mau miệng hót nữa là quá tuyệt rùi, lúc đó chim hay đem bán thì uổng lắm nì... Hi... Chúc bạn chăm các e nó tốt nhé..
Thân !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom