Guest viewing is limited

quangkbbp

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào toàn thể a/e của diễn đàn!

Sau nhiều ngày nghiên cứu, học hỏi và chuẩn bị. Đến nay mình cũng đã hoàn tất được 1 cái aviary để nuôi lửa đẻ. Bước đầu cũng đã có sự thành công nhưng cũng đã gặp phải thất bạt đầu tiên để rút ra bài học kinh nghiệm.

*Thành công:
Đã tự tay hoàn thành xong 1 cái aviary theo cảm nhận của mình là hợp lý:
-Kích thước R=1m; S=1,2m; C=1,5-1,8m
-Kết cấu: Khung gỗ, lưới kẽm, ván gỗ. Mặt trước, 1/2 mái và 1/2 hai mặt bên dùng lưới kẽm; còn lại là dùng ván gỗ (1/2 kín, 1/2 hở). Phần gỗ sơn dầu hạt điều để chống mối, mọt. Chân xây gạch. Nền rải cát.
-Bố trí: cây xanh, cầu đậu, ổ đẻ ... tạm đầy đủ

*Thất bại:
-Buối sáng thả chim mái (10 tháng tuổi) vào aviary, để chim trống (8 năm tuổi) gần. Quan sát thấy mái có hiện tượng thích trống (hót nhiều, rung cánh, đánh đuôi ..) nên đến chiều thì thả trống vào.
-Biểu hiện: Trống quá sung, đuổi mái liên tục nhưng có vẻ mái không chịu. Đến tối quan sát thì thẩy anh chàng 1 góc, cô nàng 1 góc. Đến sáng hôm sau vẫn hiện tượng như thế. Đến trưa đi làm về thì bà xã thông báo là em mái sắp "tiêu" lên đã bắt ra. Thật tội nghiệp em mái, thân hình tơi tả, đầu rách nát và rớm máu, may mà bắt ra kịp, chắc phải dưỡng thương vài tháng.

*Rút kinh nghiệm:
- Không nên quá nóng vội khi ghép cặp
-Khả năng chọn cặp ghép chưa hợp lý. Tuổi đời 2 em nó quá chênh lệch (em mái quá nhỏ tuổi nên chư biết ..., em trống quá lớn tuổi, lâu quả không được gần mái nên rất máu nhưng kinh nghiệm "dụ" kém

Cám ơn a/e và rất mong nhận được sự góp ý, chia sẻ để KH của mình trở thành hiện thực.

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...cái bạn thiếu là...1 lửa mái đúng độ để ghép đôi...nếu tìm được lửa mái thích hợp...bạn sẽ thành công...

quangkbbp

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đây là vài hình ảnh aviary của mình, a/e xem và góp ý giúp

pat_py

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình thấy avi của bạn đẹp đấy. nhưng theo như mình thấy thì bạn làm bằng lưới B40 mắt lưới to thế thi chim có dũi ra được không, và chuột sẽ vào được avi....
với nuôi canh cái avi bên cạnh mà có chim , ban ko che chắn hết, thì liệu chim có yên tâm dẻ ko

quangkbbp

Thành viên tích cực
SVC$
0

Sáng nay, tiếp tục ghép cặp lửa khác. Em lửa mái lần này là con mép 1 mùa (đuôi bạc), còn chú lửa trống (đuôi bạc) cũng là mép 1 mùa. Cả hai con trống và mái này ở lồng tuy không sung lắm nhưng khi ghép chung có vẻ hợp nhau. Tuy lúc đầu có rượt đổi nhau nhưng khi chiều nay đi làm về thì thấy em mái đang lằm trong ổ, chú trống đang đứng trên miệng ổ có vẻ đã hòa thuận. Tối soi đèn thấy 2 đứa nó cùng đậu 1 chỗ gần nhau. Hy vọng cặp này sẽ có kết quả khả quan hơn.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Vâng như bạn trên nói đúng đó, B40 chim chui ra lọt thì sao bạn có có làm thêm lưới nhỏ không?

Theo mình thì mái lợp bằng tôn nó nóng khi trưa nắng và khi mưa nó nhỏ giọt ồn và vang tiếng khiến cặp chim hoảng sợ. Nếu được bạn lợp thêm mái tranh hoặc lá dừa trên thì giảm ồn và đở nóng.

Còn phong cảnh aviary của bạn thì hữa tình rồi.

Chúc bạn may mắn!

Bạch Đề

quangkbbp

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thanks mọi người đã góp ý.
Phần lưới, mình dùng loại giống lưới B40 nhưng loại nhỏ, chỉ bằng 2 đầu ngón tay
Phần mái, đã lợp 1 lớp ván gỗ dày 2cm sau đó mới phủ tôle
Kế bên aviary là chuồng nuôi gà tre, phần tiếp giáp được che 50% bằng ván gỗ

trhai366

Thành viên tích cực
SVC$
0
sao avari làm bằng lưới lớn vậy, thả chim ccl vào bay mất sao

pat_py

Thành viên tích cực
SVC$
0
dạo này mình vào 4r mục choè lửa toàn thấy số người view nhiều nhất là mục "nuôi lửa đẻ". hiện ai nuôi lửa cũng muốn tự mình ghép đẻ . tín hiệu vui!!!

quangkbbp

Thành viên tích cực
SVC$
0
Sau nhiều lần thất bại với 2 em lửa mái, đến em này đa thành công bước đầu với 04 quả trứng lăm gọn trong ô. Em mái la lửa con 2 mùa ghép với chú bổi vừa bắt vê. Sau 2 tháng thì co thành quả như trên, hy vọng bước tiep theo se thành công như mong đợi.

bonapro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tình hình là em trồng bổi của bác đã dạn người chưa em sợ bổi mới về cho vô avi chưa thuùan lên không đạp mái.mà nếu đạp mái thì nếu em trông bay loạn lên trong lồng khi thấy ngừoi có ảnh hưởng gì lớn đến viẹc ấp và nuôi con không?

quangkbbp

Thành viên tích cực
SVC$
0
Trống bổi khi ghép cặp thi rất nhát nhưng vi nhốt chung với mái nên rất mau dạn va cũng không qúa ep mái như trống thuộc. Hiệu quả thực tê mình thấy la rất tốt.

bonapro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thế ạ.thế em mái của bác có dượt đuổi cắn lai em trống không?và như vậy là tốt hay không tốt?

quangkbbp

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo kinh nghiệm của a/e trên diễn đàn thì khi trống sơ mái la sắp thành công rồi đo. Mình thấy cũng vậy

bonapro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
trả là như thế này em mang con trống khác lên avi và để tầm 5p dến 10p gì đó 2 con hót hét ghê quá trời rồi mang con trông ra chỗ khác.chủ yếu là em muốn để trống dí mái nhiều hơn.nhưng giờ thấy em trống lai đuổi dí mái quá không biết co sao khôg bác nhỉ?(vì trước đó em mai đã tha rác lên tổ và nằm thử tổ nhưng tha được 2 ngày thì thôi em nghĩ chắc nó chưa có trứng để đẻ lên mang em trống khác lên để kicks em trông trong avi dí mai)

quangkbbp

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ngôi nhà chung:
[/URL][/IMG]
Đây là hình ảnh vợ chống nó:

[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Và thành quả mới chỉ có thế này:

[/URL][/IMG]
Không biết khi nào thì có kết quả thực sự? cũng hồi hộp lắm vì đây là sản phẩm đầu tiên sau vài lần thất bại.

Chỉnh sửa lần cuối:

quangkbbp

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hôm nay là chính thức ấp được 11 ngày, 04 chú chim con đã chui ra khỏi vỏ trứng. Đây là thành quả đầu tiên của mình và cũng là lần sinh đầu tiên của em mái này ...

starry

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác cho em hoi?rác để chim lot tổ gồm những gì với ạ.

quangkbbp

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hơi buồn tí vì lứa đầu tiên thất bại thảm hại: Sau khi nở được 4 em 1 ngày thì phải đi công tác xa, chuẩn bị sẵn đồ ăn nhưng vẫn không tránh được. Sau 4 ngày công tác về thì không còn tí đồ ăn nào, chim bố mẹ thì đói meo, 4 chú chim con đã ra đi ... chắc là vì đói. Thủ phạm nghi là Chuột, Thạch sùng.

Niềm vui tiếp tục trở lại, sau 1 tuần thì hôm nay em nó lại đẻ được 2 trứng. Lại tiếp tục hi vọng sẽ thành công hơn.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom