Guest viewing is limited

DươngQ11

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo em được biết là loại bột này trị kiến cũng hiệu quả nhưng mà theo em là không nên trị kiến bằng cách nầy anh ạk không ổn . Khi mà rác bột thì chỉ rác ngòa lồng thôi còn cho vào trong lồng chim nó ăn thì sao chắc là rất có hại cho chim đấy anh . Theo em thì nếu mà chỗ thức ăn cho chim thì anh nên để cao hơn mặc đất 30 cm và làm hình chữ T dưới đáy có để xung quanh là nước thì em đoán chắc rằng chỉ có kiến cánh mới vào được trong khay thức ăn anh ak . Chút ý kiến nhỏ mong mọi người đóng góp .
HIX , mình đâu có khuyên bạn rãi vào trong làm chi , rải 1 bịch , ngoài avary hay chỗ đường tụi kiến bò qua, đừng để chim ăn dc , 1 ngày là : XONG :a44:
Dương

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhìn cái avary nuôi lữa đẽ của anh đã thiệt. Cảm giác về sau thấy chim làm tổ và đẻ ngay tại nhà mình chắc thích lắm, chúc anh thành công
Khi nào có điều kiện cũng sẽ thử 1 lấn như anh

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào Dương !
Trước hết xin chúc mừng ý tưởng và kế hoạch về : "Dự án nuôi lửa đẻ " của bạn . Người chơi chim có tâm huyết và đam mê ai cũng ước mong làm thế nào để thực hiện dự án nuôi chim đẻ này . Khác với các loại chim khác , CC Lửa nuôi đẻ đòi hỏi nhiều "công đoạn" khác nhau lắm . Mình đã và đang thực hiện điều này đến hôm nay cũng có dấu hiệu tốt lành . (Sẽ có bài viết và hình ảnh cụ thể sau ) Nên có vài ý trao đổi cùng bạn
Thứ 1 :
Chọn vị trí đặt avr :
Bạn nên chọn đặt nơi yên tĩnh , theo hình ảnh bạn đang để ở vị trí gần cửa ra vào sẽ không tốt. Tránh ánh nắng rọi vào vị trí mình chọn đặt tổ chim . Tránh gió thổi vào vị trí của AVR .
Thứ 2 :
Kích thước của AVR như của bạn là ok rồi , nếu được bạn có thể tăng chiều cao lên nhằm thuận tiện cho việc chăm sóc vệ sinh sau này .
Thứ 3:
Theo kinh nghiệm của những người nuôi trước thì không nên để quá nhiều cầu , làm cản đường bay hay di chuyển của chim . Vì mình cố gắng tạo môi trường thỏa mái nhất cho chúng , nhằm cho chim khỏe hơn , ăn uống sẽ nhiều hơn .
Tốt nhất vẫn để 1 chậu cây xanh trong AVR , nhưng phải chọn cây nào khỏe dể chăm sóc chịu mát nữa . Tốt nhất là chon cây si , sanh . Tạo môi trường thân thiện cho chim.
Thứ 4 :
Tổ cho chim :
Có rất nhiều cách khác nhau , nhưng mình vẫn chọn 1 cái bình gốm , hay ấm đất gắng vào tường...rộng vừa phải để chim dể bay ra bay vào .
Nguyên liệu để chim làm tổ thi mình mua bông chổi đót quét nhà về chà sơ qua cho sạch , treo vào trong AVR . Quá trình chim sẽ tự tha rác vào tổ sau ấy xoáy tổ rồi mới đẻ...
Thứ 5 :
Cách bố trí cầu, nhất là cầu để chim con sau này chuyền sẽ an toàn tránh tình trạng chim non rơi sẽ gãy ...đủ thứ . Bằng cách cầu chuyền bậc thang hình chữ T .
Thứ 6 :
Nền của AVR bạn nên làm khay và đổ cát vào .... ( vấn đề này mình đã có giải thích rồi ) và còn có tác dụng rất tốt cho chim non sau này ..nhất là vấn đề dinh dưỡng ta đã "ký gởi" sẵn trong đó hihi... sẽ nói rõ hơn ở vấn đề chăm sóc chim non.

Còn rất nhiều yếu tố khác nhau để đôi chim trống và mái hợp tác thành đôi uyên uơng như ý . Không đơn thuần là chúng " bén duyên " ngay tức thì ....dù đang đến giai đoạn sinh sản ... Có khi ghép đôi vài cặp với nhau thi chúng mới bén duyên được bạn à. Mình sẽ trao đổi nhiều hơn nếu có thời gian nhé.
Cầu mong dự án của bạn mỹ mãn.....hihi
DTH

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Tình hình là đôi uyên ương của Bác Dương cũng đã vào AV lâu rồi mà không thấy bác cập nhật thông tin và vài hình ảnh để anh em cùng thưởng thức thành quả nhỉ

DươngQ11

Thành viên tích cực
SVC$
0
Muốn tình hình thì có tình hình luôn : suốt ngày trống lo nhảy vào trong tổ , 3 tuần nay rồi , ko biết làm j , con mái chỉ đứng ngoài 1 hồi rồi bay ra.
Đang có 1 dự định khác , khi nào có j mới mẻ msẻ ko quên thông báo.
Dương

tung

Thành viên tích cực
SVC$
0
chúc mừng bạn Dương biến từ 1 ý tưởng hay thành một thực tết quá đẹp. chúc mừng và mong bạn sẽ có nhiều chú chim non thật đẹp nữa

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
Muốn tình hình thì có tình hình luôn : suốt ngày trống lo nhảy vào trong tổ , 3 tuần nay rồi , ko biết làm j , con mái chỉ đứng ngoài 1 hồi rồi bay ra.
Đang có 1 dự định khác , khi nào có j mới mẻ msẻ ko quên thông báo.
Dương
Chào anh Dương! tình hình chim của anh đã đẻ chưa? với lại anh chỉ cho em cách post hinh va video vao bai viet với, em tìm hoài ma chưa biết cách post vi vi tinh em dở lắm! Xin mấy Mod thông cảm xin đừng xóa.

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Hôm rồi mình có nhắn tin hỏi thăm bạn Dương, thấy bạn ấy hơi buồn vì dự án đã bị lỡ, chim không đẻ vì bạn ấy để AV ở gần nơi nhiều người đi lại quá !
Chúc bạn Dương sẽ có thêm nhiều kinh nghiệm qua vụ này để xây dựng lại kế hoạch cho mùa tới !

tronghai1404

Thành viên mới
SVC$
0
mấy anh cho em hỏi cái này nha.
mình nuôi lửa đẻ thi cập lúa trống mái phải như thế nào thì mới được.
chim bổi hay chim thuần đạng người hay phải là chim chuyền non nuôi lớn lên thi mới được.
mong các anh có kinh nghiệm chỉ giúp em mới chơi chim ko biết.:a45:

naem01

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Kế hoạch nuôi Lữa đẻ của Dương

mấy anh cho em hỏi cái này nha.
mình nuôi lửa đẻ thi cập lúa trống mái phải như thế nào thì mới được.
chim bổi hay chim thuần đạng người hay phải là chim chuyền non nuôi lớn lên thi mới được.
mong các anh có kinh nghiệm chỉ giúp em mới chơi chim ko biết.:a45:

bạn kiếm cặp chim thuần dạng người là được, cặp chim của mình là chim bổi mép con mái mới 1 mùa, con trống 3 mùa đã đẻ được 5 trứng rồi, đẻ từ ngày 30 tháng 5, đang ấp, mong là trứng có cồ:a01:

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0
lâu ngày trở lại topit nuôi chim sinh sản
Mà chim ccl của bác Dương nhà ta đẻ chưa nè
post hình cho anh em cùng nhau chén một bữa đi chủ thớt

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom