Guest viewing is limited

calahet

Thành viên tích cực
SVC$
0
minh thấy nhiều bạn trong diễn đàn còn thắc mắc nhiều về việc tự tay mình làm ra 1 cái lồng chim cho riêng mình ! đó cũng là 1 trong những cái thú cũa người nuôi chim . nay mình xin mạo muội post các công đoạn làm 1 chiếc lồng chim theo cách cũa mình !!!
Bước Dầu Tiên !!! , tuỳ thuộc vào sợ thích cũa mỗi người , gỗ Cẫm Lai , Hương , Sao , Mun .... kễ cã gỗ thông đều làm được lồng cã :D .

Tre Dùng Làm Lồng , có 3 loại nan tre , Loại Dùng cho chim cãnh nhõ như vành khuyện , ốc mít..., loại nan trung dùng cho chim vừa như Chào Mào , hồng tước... , loại dùng cho chim lớn như Hoạ Mi , Khướu...!

sau khi sẽ các thanh gô ra và canh do kích thước cũa chiếc lồng cần làm ta khoan lỗ và chuẫn bị lên khung !!

sau khi đã đo đạc chuẫn , ta bat đầu lên khung lồng , lựa mũi khoan vữa phãi đễ vào chốt cho lồng chim !!! và ta dược nhu vậy đây !!!

Sau Khi Đã có 2 mặt khung lồng ta tiếp tục gáp lồng lại bằng các thanh ngang còn lại !!!

sau khi làm xong khung lồng dã hoàn chĩnh , tuỳ vào mắt thẫm mỹ cũa mỗi người ta làm 1 số hoa văn cho lồng , làm cách dơn giãn giống mình là dùng cưa và dũa dễ tạo nên những nét lồi lõm !!! :D

vào nan lồng phần Dế và phần đầu là đơn giãn nhất sau dó tao vào nan bên hông cũng được !!!

và 1 chiếc lồng hoãn chĩnh đây !!! sau khi dã được chà bóng và sơn bóng

phần đĩnh lồng !!!

và những cái lồng cũa em làm ra đều có nhãn hiệu SVCVietNam !!!:D

Cuối Cùng !!!

Tỗng thiệt hại cho chiếc lồng này là như sau !!! 2 lưỡi cưa mỹ nghệ 4k , tiền công sẽ gỗ 5k , giấy nhám 1k , tiền sơn bóng 5k, 2 mũi khoan hết 7k . tỗng Chi Phí Là 22k và 1 Chút Niềm Dam Mê Cũa người Nuôi Chim Là Bạn Có thễ tạo ra cho mình 1 Chiếc Lồng Cho Rêing Mình , Thân Chào !!!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

satria

Thành viên tích cực
SVC$
0
e cũng mới tập làm lồng và đã làm xong được 1 cái nhưng nó xấu wá:a12:

Nick_Redboys

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hay quá ! thật al2 bổ ích biết dươnhg2 nào ! mình đang tìm cách làm lồng và ngay bây giờ bạn chĩ cách cho mình ! thế là quá tuyệt rồi ! hâha ! à ! vụ nan lồng là mình phải mua mới có à ! mình nghĩ nếu mua thì củng tịn lợi hơn ! cho mình hõi là giá cã bao nhiu 1 bao nan vậy nhỉ ? còn về mũi khoan thì mình cần mũi mấy ly vậy bác calahet ! thanks nhiều ạ !

Nick_Redboys

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

hình cây cong cong trên đĩnh lồng quả là công phu ! có thể cho mình biết 1 vài bí quyết cây cong cong ấy với ! mình nghĩ có thể là cưa nhĩ ( hình như ko dc) chĩ mình với hé ! thanks

binhls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn khéo tay quá và đôi bàn tay cũng đẹp lạ trông cứ như tay con gái ấy.Người chơi chim lại tự tay làm được lồng thì còn gì bằng,những chú chim được ở trong những chiếc lồng của bạn chắc nó được chủ chăm sóc chu đáo lắm.Bạn có làm được lồng tròn không?(hình trụ ấy mà) chia sẻ tiếp nhé.chúc vui vẻ.

calahet

Thành viên tích cực
SVC$
0

hình cây cong cong trên đĩnh lồng quả là công phu ! có thể cho mình biết 1 vài bí quyết cây cong cong ấy với ! mình nghĩ có thể là cưa nhĩ ( hình như ko dc) chĩ mình với hé !
thanks
chào bạn !!! cái thanh cong đó cưa từ 1 miếng gỗ ra đó , ko phãi ghép , mình canh đo chiều rộng cũa lồng sau đó kiếm ván đo kích thước phù hợp xong là ta cưa thôi !!! số lỗ trên thanh uốn đó lúc nào cũng nhiều hơn thanh ngang , do đó bạn phãi tính toán khoãng cách phù hợp nữa !!! chúc bạn thành công , thân chào bạn !!!

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Calahet khéo tay quá bạn làm lồng khá đẹp CM góp ý chút cho vui , theo CM bạn làm khung của chiếc lồng nhỏ chút nữa làm sao cho phù hợp với tổng thể của chiếc lồng . Bạn làm như vậy khi nhốt chim vào lồng nhìn sẽ thoáng và thanh thoát hơn . Cá nhân CM thì CM thích lồng làm toàn bằng tre nhìn mầu sẽ đc đồng đều hơn .

calahet

Thành viên tích cực
SVC$
0
Calahet khéo tay quá bạn làm lồng khá đẹp CM góp ý chút cho vui , theo CM bạn làm khung của chiếc lồng nhỏ chút nữa làm sao cho phù hợp với tổng thể của chiếc lồng . Bạn làm như vậy khi nhốt chim vào lồng nhìn sẽ thoáng và thanh thoát hơn . Cá nhân CM thì CM thích lồng làm toàn bằng tre nhìn mầu sẽ đc đồng đều hơn .
cám ơn chao mao đã góp ý cho mình,chắc lần sau mình di sẽ thanh gỗ nhõ hơn nữa , tãi đây là gỗ làm lồng CM dư !!! mình tẫn dụng làm lồng khuyên luôn , nên nhìn nó thô quá !!! :D

Nick_Redboys

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hihi ! mình mới làm dc 1 cái bắt chước theo kiểu Huế ! làm xong xui nhìn kĩ nó ra hình vuông ! í ẹ ! nhìn vô duyên lắm , chắc sẽ làm thêm cái chân đáy dài thêm chút nửa quá ! có cách nào từ vuông ra hình trụ ko nhĩ ! hihi :)) o làm lại từ đầu đâu :)) thân !

anhtuan9622

Thành viên mới
SVC$
0
Thế cho em hỏi mua nan và tre ở đâu vậy? Giá cả sao? Thanks!!!

Bình Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ai mà cũng khéo tay như bác thì các bác chuyên làm lồng để bán chắc phải giải nghệ hết!

manhphat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho mình hỏi mua nan tre ở đâu vậy bạn? Bạn có thể hướng dẫn chi tiết thêm về cách ghép khung lại được ko?

me chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác ơi cho em hỏi dụng cụ để xẻ gỗ mua ở đâu và nan tre nữa . cám ơn các bác trước nha :a04:

dinhthai152

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho mình hỏi:
Cái khoan mua nhiêu tiền và ra tiệm thì hỏi mua cái đó như nào?
Cưa kĩ nghệ mua ở đâu và giá nhiêu ^^?
Gỗ thì dùng loại có tính chất như nào(nhẹ,cứng,mềm,dai...) ?Tại mình ko biết tên các loại gỗ
Tre thì dùng loại tre gì cho nan chắc?
Nối khung với nhau bạn khoan rồi nhét đinh hay dùng mộng gỗ?
Thank trước ^^

binhphuoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
làm sao cho 2 thanh gổ dính vào với nhau để dc một góc vuông vậy anh

dj urchin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em đã mua khoan, máy mài và cưa lộng về rùi nhưng chưa biết cách làm. Anh có thể hướng dẫn cụ thể thêm không ạ :)

cungqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác trả lời cho ae đi chứ. Nhiều ae đang chờ hồi âm đó. Có thể hướng dẫn chi tiết từ khâu chọn đồ nghề cho đến khâu hoàn thiện được không các bác?

Chỉnh sửa lần cuối:

n73dotsis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho mình hỏi:
Cái khoan mua nhiêu tiền và ra tiệm thì hỏi mua cái đó như nào?
Cưa kĩ nghệ mua ở đâu và giá nhiêu ^^?
Gỗ thì dùng loại có tính chất như nào(nhẹ,cứng,mềm,dai...) ?Tại mình ko biết tên các loại gỗ
Tre thì dùng loại tre gì cho nan chắc?
Nối khung với nhau bạn khoan rồi nhét đinh hay dùng mộng gỗ?
Thank trước ^^

Các bác trả lời cho ae đi chứ. Nhiều ae đang chờ hồi âm đó. Có thể hướng dẫn chi tiết từ khâu chọn đồ nghề cho đến khâu hoàn thiện được không các bác?

Túm lại như sau:
1. Khoan thì bạn mua khoan tay: ra tiệm bán đồ điện tử: bạn hỏi khoan tay khoan bo mạch (giá chưa đến 20 ngàn, mũi khoan thì giá rẻ... tùy loại lớn nhỏ.)
2. Cưa lộng (cưa kỹ nghệ): ra chỗ bán lưỡi cưa các loại...
3. Tre thì bạn nên dùng Lồ ô, trúc: để chuốt nang - tự làm nan ok nhưng cực, k thì tìm mua.... khung lồng làm bằng tre gai, tre tàu ...nói chung lồng nên làm bằng tre hết mới đẹ pvà nghệ thuật.
...........
Nếu chưa có kinh nghiệm lắp khung vuông thì bạn kê góc cho vuông, lấy kẽm quấn hoặc chích keo, gắn chữ L rồi khoan 1 lỗ rồi đóng 1 cây que nan cho chắc. k nên dùng đinh (nghệ thuật là 100% tre).
.................................
Hình các anh có kinh nghiệm làm lồng như Trân Ngoạn... đã post nhiều rồi. Nếu bạn muốn làm lồng thì mua 1 cái lồng vuông cùi păp về làm mẫu....

viphucphan

Thành viên mới
SVC$
0
uh bạn viết bài hay đó. nhưng có thể cho anh em xem cách mộng các thanh với nhau như thế nào ko?:a11:
hình như bạn dùng đinh ah

waterplant

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mộng các thanh tre với nhau thì bạn dùng khoan khoan hai thanh tre cùng vị trí cần mộng, lấy một đoạn ngắn nan tre chêm vào lỗ khoan đó, đóng nan tre cho thật sát vào trong, chú ý lỗ khoan phải vừa khích với nan. rồi dùng dao sắc gọt lại nan mộng cho bằng mặt. thế là xong. Cái này hội dưới quê học lớp 6-7 mình có làm rồi, lúc đó vót lđưuằ làm nan, mua con chim khuyên có 20k, rồi làm bậy giống người ta bán, thế là đi bẫy, lúc đó bậy nhiều lắm. Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom