Guest viewing is limited

vanthieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các Bác !
chuyện là thế này ah.
em có 1 con gáy nó gay như thế này không biết các bác gọi là gì.
cúc cúc cu -> cục cu -> cục cu-> cục cu -> cu
cục cúc cu -> cục cu -> cục cúc cu -> cục cu liên tục khi đấu căng
con nó gù thì : cục cục cu - cục cục cu - cục cu - cục cu ...... khoảng 12 phát
con khi gáy trận nó có ra chu. ( cục cúc cu ... cu..)
gáy goi (cúc cúc cu cú)
vậy theo các bác con gáy của em nó có những tiếng gì ah?
Thân ( em mới chơi nên nhờ các bác, các chú, các anh ) chỉ giúp:a02:

hoahongvang_tn

"không giận không hờn không oán trách"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các Bác !
chuyện là thế này ah.
gáy goi (cúc cúc cu cú)
Chào ban!
Xin chúc mừng bạn đã có 1 con chim hay,và mình xin trả lời câu hỏi của bạn. Như bạn tả thì con chim của bạn có những tiếng sau; con chim của bạn gáy gọi là bổ ba,có bóng chồng,bóng vặt và chu

thân

danxd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các Bác !
chuyện là thế này ah.
gáy goi (cúc cúc cu cú)
cúc cúc cu -> cục cu -> cục cu-> cục cu -> cu cái này trong miền nam gọi là kèm dây
cục cục cu - cục cục cu - cục cu - cục cu ...... khoảng 12 phát cái này là có gù chồng đấu một vài tiếng đầu
nhưng có một điểm vô lý ở đây nếu con gáy của bác nó có chồng đấu mấy tiếng đầu thì lúc kèm dây cũng ra chồng đấu mấy tiếng đầu như vậy....và em cũng chưa nghe thấy tồn tại tiếng chu sau tiếng gù bao giờ(cúc cúc cu -> cục cu -> cục cu-> cục cu -> cu) vài lời mạo muội nếu không phải xin bác lượng thứ

cugayhp

Thành viên mới
SVC$
0
Rất cảm ơn bài viết của bác.Bác ở thủy nguyên đung không ạh.Bác co thể cho em địa chỉ hoặc sdt liên lạc được không .Em cũng ở HP.Rất muốn gặp các bác để được chỉ giáo.

hoahongvang_tn

Thành viên BQT
SVC$
0
cúc cúc cu -> cục cu -> cục cu-> cục cu -> cu cái này trong miền nam gọi là kèm dây
cục cục cu - cục cục cu - cục cu - cục cu ...... khoảng 12 phát cái này là có gù chồng đấu một vài tiếng đầu
nhưng có một điểm vô lý ở đây nếu con gáy của bác nó có chồng đấu mấy tiếng đầu thì lúc kèm dây cũng ra chồng đấu mấy tiếng đầu như vậy....và em cũng chưa nghe thấy tồn tại tiếng chu sau tiếng gù bao giờ(cúc cúc cu -> cục cu -> cục cu-> cục cu -> cu) vài lời mạo muội nếu không phải xin bác lượng thứ

Chào bạn!
mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau;
bạn để ý cách viết của cugayhp như sau cúc cúc cu -> cục cu.............cu ở đây tiếng cúc cúc cu là tiếng dỗ chứ không phải là tiếng bóng chồng còn tiếng bóng chồng theo cugayhp tả ở đây là cục cục cu->cục cục cu-> cục cu........ và trong khi đấu chim có thể ra 3 tiếng bóng liền rồi ra chu là vẫn có và 3 tiếng bóng đó vãn được tính là bóng vặt

thân

vanthieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
con gáy của em nó như thế nên em mới tả chính xác và chi tiết ( cũng vì thấy lạ)
có nói nói nó có lèo 3 ( và tiếng ..cu..sau đó có người gọi là chu lèo )
mỗi nơi một kiểu gọi khác nhau em đang phân vân nên hỏi các bác xem thế nào?
con gáy của em là 1 con gáy giọng kim ( kim cao ) nó có nhiều tiếng rất lạ.
hôm nào có ĐK em sẽ ghi âm và post lên cho các bác nghe thử ( bây giờ em nó đang nổi còn nhát người lắm)
Thân

haihp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác cho em hỏi với những chú chim khách (gáy khiển )ta lam sao phân biệt được chim bổi nuôi nên với chim non nuôi nên các bác nhỉ

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
các bác cho em hỏi với những chú chim khách (gáy khiển )ta lam sao phân biệt được chim bổi nuôi nên với chim non nuôi nên các bác nhỉ

Chào bạn
Thông thường chơi chim gáy khách là những con chim được nuôi non lên chứ không phải chim bổi bẫy về. Người chơi gáy khách muốn thưởng thức tiếng Gù ( bóng chồng,dụ) của chim là chủ yếu.

Thân_Thuận

ducdk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Một topic quá ý nghĩa!cảm ơn bác hoahongvang và bác thuanthuynguyen rất nhiều! em cũng mê cu gáy từ hòi còn nhỏ nhưng chua có điều kiện để chơi, giờ đọc được các bài viết bổ ích này của 2 bác nên phải kiếm mấy em mộc về chơi mới được hihi.:a12:

---------- Post added at 10:30 AM ---------- Previous post was at 10:28 AM ----------

Chào bạn
Thông thường chơi chim gáy khách là những con chim được nuôi non lên chứ không phải chim bổi bẫy về. Người chơi gáy khách muốn thưởng thức tiếng Gù ( bóng chồng,dụ) của chim là chủ yếu.

Thân_Thuận
à nhân đây bác Thuận cho em hỏi chút về ưu, nhược điểm của nuôi gáy khách ( non lên) và gáy bổi được không ạ?cảm ơn bác!

hoahongvang_tn

Thành viên BQT
SVC$
0
à nhân đây bác Thuận cho em hỏi chút về ưu, nhược điểm của nuôi gáy khách ( non lên) và gáy bổi được không ạ?cảm ơn bác![/QUOTE]

Chào bạn!
*ưu điểm của chim khách là:
-thuần người,sờ thoải mái và dữ được lông đuôi
-nuôi mau được nghe gáy( chỉ phải nuôi vài tháng là được nghe gáy còn nuôi chim bổi phải mất vài năm)
-nhìn thấy người là gù,gáy và có thể gáy cả ngày. Đêm bật đèn vẫn gáy
-giá thành của 1 con cu khách đã nổi rẻ hơn 1 con bổi nuôi nổi
*nhược điểm
-giọng điệu không hay bằng chim bổi nuôi lên
-khả năng đi đấu kém hơn chim bổi
-tuổi thọ thấp hơn chim bổi
-khả năng kháng bệnh kém

thân

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác hoahongvang cho em hỏi cu gáy tại sao nuôi lồng loại nhỏ và thấp như thế nhìn gò bó chú chim quá nhưng sao mấy chú chim lại sung quá trời khác hẳng với các loải chim hót nhỉ ? Và bác cho hỏi nêu mún nuôi cu gáy thì nuôi chim con hay bổi thì tốt thế bác em muốn biêt để thử tím hiểu xem bởi ví hồi đó dưới quê ba em hay nuôi lắm giờ em nuôi than nên ba ko nuôi nữa ??

hoahongvang_tn

Thành viên BQT
SVC$
0
Bác hoahongvang cho em hỏi cu gáy tại sao nuôi lồng loại nhỏ và thấp như thế nhìn gò bó chú chim quá nhưng sao mấy chú chim lại sung quá trời khác hẳng với các loải chim hót nhỉ ? Và bác cho hỏi nêu mún nuôi cu gáy thì nuôi chim con hay bổi thì tốt thế bác em muốn biêt để thử tím hiểu xem bởi ví hồi đó dưới quê ba em hay nuôi lắm giờ em nuôi than nên ba ko nuôi nữa ??

chào bạn!

chim cu gáy thường nuôi trong lồng nhỏ,thấp mà vẫn sung vì:
-thứ nhất chim gáy thường chỉ có thói quen đi lại chứ không bay nhẩy như các loài chim hót
-thứ hai là khả năng bay nhảy chuyền cành(cầu) của chim gáy kém hơn các loài chim hót khác lên khi nuôi trong lồng rộng,cao chim dãy nhiều làm gãy,hỏng hết lông và khi lông gãy đến sát phần thịt(chân lông )quá sẽ làm ảnh hưởng đến sức khỏe của chim.

Bạn nuôi chim non hay bổi lên tốt thì tùy thuộc vào mục đích thưởng thức của bạn. Nếu bạn chỉ nuôi với mục đích nghe gáy và nhìn ngắm cho khuây khỏa thì bạn lên nuôi chim non lên. Còn bạn nuôi với mục đích vừa thưởng thức giọng vừa để đi thi đấu hoặc làm chim mồi thì bạn lên chọn nuôi chim bổi.

chúc bạn thành công

thân!

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vậy bác cho hỏi thêm là chim bổi có mau dạn ko bác chứ trong TPHCM ko có bán cu con bác ah chỉ toàn chim bổi thôi vì ở TP họ ít chơi gú gáy chỉ ch chiơim htó là nhiều nên chỉ có chim bổi thôi và chim bổi nuôi thì cho ăn những gì củng lúa gạo đậu xanh như bt hả bác có cần mồi tươi hay gì ko ??

bacma

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bài viết rất bổ ích cám ơn bác nhiều nha !!!! E đang múôn nuôi 1 e mà không biết phân biệt trống mái thế nào bác giúp e với

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0
Các bác cho mình hỏi là mình vừa mua một em cu gáy bổi nhưng chưa rõ trống mái chim to màu lông hơi sẫm cờm tấm củng khá nhiều cạnh đuôi to mới mua hôm sau đã gáy tiếng gáy gồm ba tiếng cúc cù cu có lúc là cúc cù cu,cu còn có một tiếng nữa rất khó tả nhưng sau cùng nó bổ thêm hai cái cục cục các bác chuyện gai cho hỏi đây là tiếng gáy gì của chim trống hay mái ạhvoơớii lại khi gáy nó ko ngẩng cao đầu bổ nahnh như cụ hoahongvang ta nhưng mình nghĩ vì là chim bổi còn nhát nên chỉ gáy bt phùng lông cổ ra nhìn củng ngầu lắm mình mới chơi nên mong các bác giúp đỡ ạhh

phuphu123

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám on bạn đã giúp mình co một số kiến thức bổ ích. Có gì mới thì chia xẻ thêm nghe.minh sẻ thường xuyên cập nhật.

viet_nhu

Thành viên mới
SVC$
0
Chào các bác!
Em thấy mọi người chọn chim cầu kỳ quá, nào là mã phấn hồng, chân giao long... và vừa rồi em co dự thi cu gáy ở thủy nguyên em thấy cú con nào mau mỏ là điểm cao, riêng về chất giọng thì ko có điểm. vậy thì cứ con nào thổ pha mà nuôi vì em thấy giọng thổ pha cũng chấp nhận được và gáy cũng mau lắm. Vì thế em vừa bán 1 em thổ pha (gù chồng đấu, gián cánh) mà cu gián cánh cũng hơi hiếm? nhà em còn 4 con mã ko được đẹp nhưng 1 em thổ gầm, 1 em đặc thổ, 1 em còi đồng và 1 em mồi treo theo anh em em nuôi nhu vậy đă được chưa? nhờ anh em tư vấn giúp thêm nhé! thank

lelongbg

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Nội quy chính thức từ ngày 18-10-2007

Xin chào các bạn . Mình cũng đam mê chim gáy từ rất lâu và cũng đã sưu tầm được mấy chú cu khá hay. Minh cung muốn trao đổi một số thông tin cùng các bạn có cùng đam mê vói mình một số kinh nghiệm chọn chú cu hay.
Hình thức bên ngoài ( chim vùng bắc bộ nhé)
Mỏ nhỏ và thẳng sẽ hay gáy.
Cườm càng nhiều cườm đen càng tốt, Chim càng nhiều gụ bóng, cườm càng lát càng hay ( hầu hết đều có lèo, vấp, và nhiều khi có cả chu )
Cổ chim càng dài chim càng gáy bền.
Cánh chim lông phủ trên cách phai dầy chim càng khỏe.
Ngực chim càng lở tiếng gáy càng có âm.
Chân chim ngắn, quản to chim càng không hay sổ lồng.
Phao xám hồng là tốt nhất, sau đó là phao xám xanh, phao trắng chim mau nũa chơi không được bền.
Trên đây là một số đúc kết của mình sau nhiều năm tìm hiểu và nuôi chim mình rút ra được rất mong các bạn đừng cười mà có gì cùng chia sẻ voi nhau nhé. thân chào.

duongcuong123

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn chủ topic đã hướng dẫn cụ thể.thật ghe xong mới biết đâu là chu đâu là lèo vì mới chơi mà. Cảm ơn nhiều

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom