Guest viewing is limited

vinhbomvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vì lòng đam mê từ lâu nên e đã tìm tòi và ngiên cứu về nuôi CCl để. Nói đến e phải thanks các bác đã có những bài viết rất bổ ích để e được nghiên cứu.
Sau nhiều ngày tự tay làm aviary thì công việc đã hoàn thành (e phải tự đi mượn máy cát va máy hàn đấy) tuy không đẹp nhưng vì tự tay làm nên rất thích.

Sau khi xong aviary e liền thả chim mái vào lồng, e đã để 1 tháng cho chim mai quen lồng.
Sau 1 tháng e mang lông chim trống treo gần aviary 1 tuần để cho đôi uyên ương còn làm quen với nhau.
Thời điểm thả chim chống vào (sau 1 tuần) e rất hồi hộp và thấy rất vui, nhưng khi thả chim trống vào thi 2 đứa nó không được hòa thuận thằng chồng vũ phu đuổi đáng con vợ lòng vòng aviary. (buồn tập 1)
Lúc đấy e liền bắt chim trống ra và cách ly 2 đứa nó khoảng 3 ngày để chim mái bình tĩnh lại. Sau 3 ngày e lại mang lồng chim trống lại treo gần aviary để 2 đứa làm lại từ đầu (vì 2 nó phải tiến đến hôn nhân và động phòng nữa chứ).
Treo được gần 2 tuần sau e lại thả chim trống vào, sau khi thả vào thằng chồng vũ phu "ngựa quen đường cũ" đáng vợ như "điên" (buổn tập 2).
E đã làm đi làm lại khoảng 4 hay 5 lần như vậy (thả rùi lại bắt, bắt rùi lại thả) thế là e buồn dài tập. Nhìu lúc chán nản muốn bỏ cuộc.
Vì lòng đam mê va ông trời không phụ lòng người cuối cùng 2 đứa nó hòa thuận và rất yêu thương nhau. Khi e thả chim chống vào aviary được 1 ngày sau e lên cho thêm thức ăn thấy "thằng chồng" mổ sâu lớn quăng xuống đất cho dến chết con sâu, sau đó ngậm con sâu đấy mang đến cho "vợ" và con chim mái liền ăn ngon lành, e liền đi ra chỗ khác cho 2 đứa tâm sự.
Đây là đôi uyên ương của e:
"Thằng chồng"

"Con vợ"

Tổ ấm của 2 đứa

Vài hình ảnh nữa

Không biết sau này có ra được những chú chim con hay không nhưng như vậy la e thấy mình đã thành công 20% rùi hichic
Ah có bác nào chỉ giùm e cách cung cấp canxi cho chim mái nha, e thanks trước.
Nếu có tin vui e sẽ báo cho ae ngay.

minhhoang245

Thành viên tích cực
SVC$
0
chúc mừng anh, cái gì cũng có bước đầu tiên, mới qua bước thứ hai, tin vui rồi cũng sẽ đến, quan trọng là thời gian thôi ...

vinhbomvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho e hỏi, khi trứng nở sẽ co mùi tanh sẽ lam cho kiến bu đến, lỡ lũ kiến ma cắn con nọn thí không biết sẽ sẩy ra truyện j nữa. bác nào có cách xin chi giáo hộ e

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0
cách cung cấp canxi cho mái theo như cách mình làm thì cho ăn tôm nhỏ,trứng cút mua về luộc lên bóc ra lấy vỏ bóp nhỏ thả vào lồng đảm bảo chim mái xà xuống ăn ngay.ngoài ra bạn phải tẩm bổ thật tốt cho chim chống và mái nha,thời gian này tốt nhất là cho ăn mồi tươi thôi còn bột thì thôi luôn.
chúc may mắn.

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Cho e hỏi, khi trứng nở sẽ co mùi tanh sẽ lam cho kiến bu đến, lỡ lũ kiến ma cắn con nọn thí không biết sẽ sẩy ra truyện j nữa. bác nào có cách xin chi giáo hộ e
Khi trứng nở thì vỏ trứng khô và không có mùi tanh gì hết bạn ak , không cần phải lo .:a01:

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Chúc mừng bạn đã qua được một bước quan trọng. Chim trống đánh đuổi chim mái nhiều lần, nhiều ngày là do chim mái chưa ready để đẻ. Cái này sau khi ghép cặp vài lần thì bạn sẽ nhận ra được dấu hiệu chim mái có ready hay không. Một khi chim mái ready thì thả chim trống vào chừng một thời gian ngắn là chim trống sẽ không còn đánh đuổi chim mái nữa và sẽ "tỏ tình" bằng hót và nhường cho chim mái ăn trước. Bạn cứ cho cặp chim ăn các loại mồi tươi đầy đủ và thật nhiều (đừng tiếc tiền mà cho chỉ cho cặp chim ăn vừa đủ hàng ngày). Cái bí quyết (mà thực ra chẳng là bí quyết gì cả) là làm sao trong lồng lúc nào cũng có dư thừa các loại mồi tươi.

vinhbomvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thanks a LacViet nhiều nha, mà a chỉ e cách trống lũ kiến lửa o dưới đáy lông đi, e đang nhức đầu vì nó đây:a22:

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
bạn ra quầy thuốc sâu bảo họ bán cho 1 túi thuốc diệt kiến.bạn đem về nhà lấy ít đường trộn chung với thuốc rồi thả dưới đáy AV của bạn đảm bảo 2 ngày sau không còn 1 chú kiến nào,nhưng nhớ trước khi bỏ thuốc bạn phải mang cặp chim của bạn ra nhé chứ để trong đó là tiêu lun cặp chim đó.

vinhbomvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn ra quầy thuốc sâu bảo họ bán cho 1 túi thuốc diệt kiến.bạn đem về nhà lấy ít đường trộn chung với thuốc rồi thả dưới đáy AV của bạn đảm bảo 2 ngày sau không còn 1 chú kiến nào,nhưng nhớ trước khi bỏ thuốc bạn phải mang cặp chim của bạn ra nhé chứ để trong đó là tiêu lun cặp chim đó.

A ơi thuốc đó chim ăn sẽ chết hay sao? nếu như vậy e mang bỏ vào đường đi của kiến được không? cách xa aviary 3 hay 5m, như vậy có được không a, chứ bắt cặp chim ra e sợ chúng sẽ không gép đôi nữa thì bao công sức của e coi như tiu.

nqdung

Thành viên BQT
SVC$
0
bạn ko nhất thiết phải bỏ vào AV đâu,bạn để ngay trên đường đi của chúng hay bỏ ngay ổ của chúng thì càng tốt,còn mình khuyên bạn đưa cặp chim ra để an toàn thôi,mà nếu cặp chim đã chịu rồi bạn tách ra 1 ngày cũng không ảnh hưởng gì đâu,vì cặp lửa vừa rồi mình cũng tách ra để sửa lại AV sau đó ghép lại chúng vẫn chịu mà,ah nếu bạn bỏ thuốc thì nên bỏ vào 5h30 đến 6h chiều nhé vì giờ này chim đi ngủ rồi hơn nữa kiến kiếm được mồi (đường pha thuốc ) thì chúng tha về tổ liền chứ chúng không tha ngược vào lồng chim đâu,trừ khi tổ của chúng ngay lồng chim,đảm bảo sáng mai xác chúng la liệt trên sân cho xem.

vinhbomvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
3 hôm trước e thấy con mái đã tha rơm va rác vào làm tổ rùi, nhưng tới hôm nay vẫn chưa đẻ nữa, ko biết bao giờ đẻ nưa đây, hồi hộp wa. E sẽ cập nhật thông tin thương xuyên để ae giúp đỡ nhé.

HONG HA

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
thời điểm chim tha rơm làm tổ,bạn không nên nhìn nhiều vì chim rất cảnh giác những lúc như thế này.Bạn nên mua tôm (tép) và cá lóc nhỏ còn sống người ta hay cho cá cảnh ăn đó.bỏ vào cái khay nhỏ,cho nước thấp đủ để chim mổ được và ít vỏ trứng chim ăn sẽ cung cấp thêm canxi.chúc bạn thành công....

vinhbomvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thời điểm chim tha rơm làm tổ,bạn không nên nhìn nhiều vì chim rất cảnh giác những lúc như thế này.Bạn nên mua tôm (tép) và cá lóc nhỏ còn sống người ta hay cho cá cảnh ăn đó.bỏ vào cái khay nhỏ,cho nước thấp đủ để chim mổ được và ít vỏ trứng chim ăn sẽ cung cấp thêm canxi.chúc bạn thành công....

Minh có cần bổ sung chất dinh dưỡng gì nữa không a? e đã bỏ vỏ trứng cút vào và con mái tha đi ăn liền.

habird

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
em nên cho thêm ít giun đất vì trong giun có các chất khoáng mà giun ăn dưới đất.hằng ngày cứ cho ăn tép và cá lóc nhỏ.chim ăn không hết thì mình bỏ vì cá và tép chết sẽ làm tanh nước.Thân

quangkbbp

Thành viên tích cực
SVC$
0
chào vinhbomvn!
Tình hình cặp lửa thế nào rồi, có được lứa chim con nào chưa?
Thông báo địa chỉ để a/e Đồng Xoài học hỏi nhé!

trongnguyenbl

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Chào bạn mình cũng ở Bình Phước nè, mình ở Bình Long. năm ngoài mình cũng đua đòi làm Avari nuôi lửa đẻ nhưng thất bại hoàn toàn do con mái không chịu cho con trống đạp

phuongmobile990

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đề tài này hấp dẫn đó mình cũng ở Đồng Xoài BP đang có dự định cho lửa đẻ cũng thiếu nhiều kiến thức mong các cao thủ chỉ giáo thêm!
Mùa sinh sản vào thời gian nào và một năm được bao nhiêu lứa, sau khi đẻ trứng và ấp nở cần như thế nào có tách riêng hay vẫn nhốt chung trống mái ...
và nhiều vấn đề khác

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom