Guest viewing is limited

chaomaonui

Moderator
SVC$
0
em có chú Chào Mào 4 mùa nên ở chân nó lên vảy rất dày thế nó có tróc lớp vảy đó đi ko?và tuồi thọ của chào mào là bao nhiêu năm ah????chim 4 mùa có già quá nên thay chim non hơn ko????

VINACHIM

"yêu người ... yêu đời..."
SVC$
0
Ðề: các tiền bối choem hỏi????

welcome nguyentuanchaomao !!!:a04:
Chào Mào 4 mùa chưa phải là tra đâu bạn, còn cái vảy nơi chân nó bạn đừng nên " can thiệp " vào, hãy để con chim " tự xử " với lại nó ko ảnh hưởng gì đến con chim mà !!!:a35:
đối với CM có con đến 11 , 12 năm mà máy vẫn còn hoạt động tốt , có con lại chỉ 5 , 7 năm đã " gác kiếm " rùi :a17:. cái đó còn phụ thuộc nhiều điều ( gốc gác, điều kiện sống ... ) á bạn.
tuy nhiên tre đã bắt đầu già thì bạn nên cho măng mọc đi là vừa :a01::a01::a01:
thân !!!:a15:
*** lưu ý : tôi ko phải là tiền bối và có lẽ mọi người ở đây cũng ko nhận mình như vậy đâu, cách xưng hô của bạn làm mọi người hạn chế vào topic của bạn đấy !!!

davang

"rồi mọi thứ cũng qua"
SVC$
0
Chào nguyentuanchaomao! mình đã sửa chủ đề của bạn để các mem có thể tìm đọc hơn rồi á! Hihi bạn để tiêu đề các tiền bối cho em hỏi như thế thì ai biết gì mà vào giúp bạn được á:a36::a36::a36:
Còn về chim 4 mùa thì bạn nên nói rõ là 4 mùa lồng hay 4 mùa từ khi mới nở á! Bình thường chim cỡ 4 mùa sinh sống là chim chơi khá cứng á bạn.
Chúc bạn có chú chim hay.

chaomaonui

Moderator
SVC$
0
thank mọi người trong 4rum nhiều nhiều,tại mình mới tham gia nên còn nhiều thiếu sót mong mọi người giúp nhiều,
còn chim mình là nuôi bốn long và nuôi từ chim trời lên.mình thấy vảy chân nó dày quá thấy chim gia hẳn nên muốn bóc lớp đó đi cho đẹp chim

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
CM trời nuôi 4 mùa mà vãy lên vậy là do bạn nuôi thiếu chất như trái cây khá đặc biệt là vitamin A. Điều kiện nuôi tệ. Thứ đến là có thể nó đã có mùa ở ngoài trời.

Chứ như các bạn nói là đúng rồi chim 3-4 mùa là chim tốt, đang chiến sung nếu đúng chim, đúng chủ. Ý mình nói là con chim tốt và chủ chăm đúng mức.

Còn về phần vãy chân nó cũng là bình thường ta không nên quá can thiệp, miễn con chim chơi tốt.
Trừ khi bộ lông tệ thì đúng là cần can thiệp

chaomaonui

Moderator
SVC$
0
đúng rồi em đi học x nên ko có ai chăm sóc nên bây giờ chim rất xấu nhất là bộ long.thế có cách gì để chăm cho chim nhanh trở lại ko nhỉ??

VINACHIM

"yêu người ... yêu đời..."
SVC$
0
anh Bạch Đề nói đúng á nguyentuanchaomao !!!
đối với chim lứa ( chuyền ) hoặc chim con nuôi lên thì thường là sang mùa thứ 2 là bắt đầu chơi tốt rồi, còn với chim trời nuôi lên thì bình thường phải mùa thứ 3, thứ 4 thậm chí lâu hơn mới thật sự hay ( ngoại trừ những con chim đặc biệt suất sắc ) và cũng tất nhiên là phải kết hợp với việc chăm sóc tốt của chủ !
con chim của bạn 4 mùa lồng mà đã thấy " già hẳn " thì có lẽ do cách chăm sóc của bạn chưa tốt hoặc do bản chất của con chim ko hay !!!
chúc thành công !!!:a15:

nguyenthienbao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vảy Chân Chào Mào

Em có mua một em Chào Mào mồi , mà sao ma đỏ và tách đỏ nó rất đậm như là chim bổi mà sao chân nó nổi vảy nhiều lắm , khoảng 4-5 lớp lận . Chủ chim nói nó chỉ 1-2 mùa là cùng vậy có đúng không mấy anh:a23:

chaomao_gialai

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
Ðề: Vảy Chân Chào Mào

Chắc chủ trước của chú chim bạn đã nói điêu về mùa chú chim từng lớp vẩy của chú chim tương đương với mùa của nó cũng như vân của cây xanh vậy bạn ơi.

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0

Em có mua một em chào mào mồi , mà sao ma đỏ và tách đỏ nó rất đậm như là chim bổi mà sao chân nó nổi vảy nhiều lắm , khoảng 4-5 lớp lận . Chủ chim nói nó chỉ 1-2 mùa là cùng vậy có đúng không mấy anh:a23:

chào bạn!

chim Chào Mào mồi mà má đỏ và tách đỏ thì có lẻ được chăm sóc tốt và ăn uống đầy đủ chất như tự nhiên.

chân chim nổi vảy chứng tỏ chim đã có mùa, cũng tuỳ theo bản chất con chim và cách chăm mà nỗi vảy nhiều hay ít. có con mới có 2 mùa chân đã nổi vảy dày và trắng.cũng có con đã 3 mùa mà chỉ nổi vảy ít thôi.cho nên việc nhìn vảy mà đoán tuổi lồng của con chim thì chỉ là tương đối thôi bạn.

crazytimes

"Cùng Đam Mê - Cùng Chia Sẻ"
SVC$
0

theo crazytimes thì chú Chào Mào mà chân có 4 - 5 lớp vảy ở chân thì chim này phải ít nhất là 3 tuổi trở lên. Bạn cần làm rỏ về lý lịch của em nó như:

+ Nếu em nó do chủ nuôi từ chim non (chim tổ) or chim má trắng nuôi lên với 1 - 2 mùa thì ko thể có chuyện chân chim nổi vảy chân 4 - 5 lớp như vậy được.
+ Nếu em nó là chim trời (chim bổi) chủ nó đem về nuôi thành chim mồi thì 1 - 2 mùa lồng + thời gian chú chim sống ngoài thiên nhiên nữa chắc cũng hơn 3 mùa và chuyện nổi vẫy ở chân là chuyện bình thường.
+ ....

P/s. Trong diễn đàn mình ae có chia sẽ một vài kinh nghiệm về cách lột vảy chân chim, bạn có thể tham khảo khi cần ha

nguyenthienbao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chào bạn!

chim chào mào mồi mà má đỏ và tách đỏ thì có lẻ được chăm sóc tốt và ăn uống đầy đủ chất như tự nhiên.

chân chim nổi vảy chứng tỏ chim đã có mùa, cũng tuỳ theo bản chất con chim và cách chăm mà nỗi vảy nhiều hay ít. có con mới có 2 mùa chân đã nổi vảy dày và trắng.cũng có con đã 3 mùa mà chỉ nổi vảy ít thôi.cho nên việc nhìn vảy mà đoán tuổi lồng của con chim thì chỉ là tương đối thôi bạn.

Vảy và chân nó đen mun lun . Mà nó khỏe như trâu ấy , bỏ quên ngoài mưa , phơi nắng quên đem vẫn bình thường . Mình nghĩ nó 2 mùa , chắc ít cho tắm hay sao mà mở cửa lồng là ào qua tắm liền à !:a43:

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0

Sao Bạn bảo 4-5 lớp vảy mà sao đen mun được...lạ quá đấy, Bạn làm vài tấm ảnh đi, chứ có vẻ Bạn miêu tả không đúng rồi...

quangr.xy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào a e. Theo tôi nếu chim có vảy dày quá sẽ ảnh hưởng đến sự hoạt động của chim,có những con không tự tách được vảy thì mình phải tách cho nó. Tôi cũng vừa mua 1 e cũng có vảy chân dày như vậy,lên google tim thì cũng thấy một sood cách nhưng chưa biết nên dùng cách nào. ban lên google tim sẽ thấy.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Vảy chân chim lồi lên cọng móng chân dài cũng bị ảnh hưởng tới sự uyển chuyển của con chim và chuyền cành đấu đá của nó.
Vảy lồi lẹ nhiều đôi khi không hẵn ở những chú chim trên 5 mùa có vài chú 3 mùa cho dù tơ lên cũng đã thấy vảy.
Tôi nghĩ là phần lớn là do điều kiện nuôi dưỡng chớ chim trời thường không gặp mấy con như vậy.

Thường các bạn hay dùng có thể là: cho tắm xong con chim ướt lông khó tung bay và bắt ra lột vảy chân vì lúc đó vảy chân nó mềm dễ tróc ra. Có bạn dùng vỏ chanh sát vào cho mềm rồi lột ra.

Có bạn khuyên là nên lấy đồ trùm mặt mình lại bởi... khi bắt nó xong nó sợ chính chủ và hoảng nhát. Nhưng cũng tùy có vài chú chim quen rồi sau khi cắt móng lột vảy chân chỉ sợ nhát tí rồi đút cào cào ăn bình thường lại.

thân mến,

Bạch Đề

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom