Guest viewing is limited

vanganh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em đang định mua 1 em yến về chơi ko biêt 3 loạn đó thì loại nào hót hay vậy hả các bác???Em mới xem 1 em Thạch yên ko biết thế nào. Các bác có thể cho em biết ý kiến về loại này được ko.Thân

Chỉnh sửa lần cuối:

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Hòang yến và hồng yến cùng là yến hót (canary) nên giọng hót là giống nhau chỉ khác màu lông do vậy tùy theo ý thích mà bạn chọn mua. Yến hót (canary) là lòai đã được thuần hóa nên việc nuôi, chăm sóc và sinh sản sẽ dễ dàng hơn rất nhiều.
Thạch yến lại là một lòai khác và có tên Serinus Mozambicus, do vậy giọng hót của lòai này cũng khác với hòang yến, hồng yến (canary). Đây là lòai hoang dã, tuy việc nuôi dưỡng và chăm sóc không quá khó nhưng nếu nuôi sinh sản thì cũng không dễ.
Hai lọai này giọng hót đều hay, mỗi lòai có một cái hay riêng nên thật khó phân định là loài nào hay hơn lòai nào, hay hay dở tùy thuộc vào người thưởng thức vì vậy bạn hãy ngồi nghe chúng hót để cảm nhận trước khi mua.

Bùi quang đạt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
không biết ơ trong đó yến có nhiều loại không chứ ở ngoài này người chơi yến chỉ thích hồng yến và thanh yến , agat , Izaben , vân thôi vì chúng có hình dáng khá đẹp :a24:

4eyes

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
không biết ơ trong đó yến có nhiều loại không chứ ở ngoài này người chơi yến chỉ thích hồng yến và thanh yến , agat , Izaben , vân thôi vì chúng có hình dáng khá đẹp :a24:

Câu này vừa có phần chính xác vừa có phần sai :a43:
bản thân giờ kiếm được Bạch đẹp khó lắm cho nên mọi sự ưu tiên lại dành cho hồng và thanh là những loài khá dễ kiếm hơn . Bạch theo tôi thì nhiều người chơi Yến đích thực đều rất thích mà đành chịu
Trong các dòng thì Thanh là loại hót có vẻ ngon hơn các màu còn lại đấy là quan niệm chung thôi chứ cũng ko phải là tất tần tật :D

Harmonie

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hồng và Bạch hiện giờ tìm được con đẹp mà hay thì giá hơi chát-nhưng nếu đã chơi thì mình cứ nghiến răng đi bạn
Còn về Thạch thì lại là loại khác bạn ạ-Nghe con Thạch hót tiếng khác và kiểu hót của thạch thì ko khác gì con khuyên líu bệt cầu-Còn lại tùy bạn thích chơi loại nào :)
P/S:Theo mình thì mình chẳng biết gì về yến nhưng nếu chơi thì nên chơi kiểu Hồng Hoàng Thanh Bạch Tử(Tử ở đây cũng là thanh yến nhưng mình có lần nhìn thấy con chim thanh yến màu hơi tía tía(dạng đột biến nhu hoàng khuyên ý-Chủ chim nuôi 1 đôi bố mẹ đẻ ra và giữ lại nuôi ko ngờ nó lại có màu như vậy

chimephay

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hồng và Bạch hiện giờ tìm được con đẹp mà hay thì giá hơi chát-nhưng nếu đã chơi thì mình cứ nghiến răng đi bạn
Còn về Thạch thì lại là loại khác bạn ạ-Nghe con Thạch hót tiếng khác và kiểu hót của thạch thì ko khác gì con khuyên líu bệt cầu-Còn lại tùy bạn thích chơi loại nào :)
P/S:Theo mình thì mình chẳng biết gì về yến nhưng nếu chơi thì nên chơi kiểu Hồng Hoàng Thanh Bạch Tử(Tử ở đây cũng là thanh yến nhưng mình có lần nhìn thấy con chim thanh yến màu hơi tía tía(dạng đột biến nhu hoàng khuyên ý-Chủ chim nuôi 1 đôi bố mẹ đẻ ra và giữ lại nuôi ko ngờ nó lại có màu như vậy
Thật ra bg thì bất kì con gì đẹp đều đắt hết, tuy nhiên còn phải xem người bán là ai? Nếu là người nuôi hoàn toàn ko có tính thương mại thì đôi khi có giá ae :a15:.
Tử tức là thanh yến màu tía thì em chưa thấy qua bao giờ, mà đã là đột biến thì rất khó nói bởi vì yến khác khuyên, yến có thể lai tạo dc thế nên có thể con yến con đẻ ra có gien lặn nhưng được chủ yêu quí nên khen chứ chưa chắc lứa sau đã có, vậy nên bác bao nên chơi kiểu hồng hoàng thanh bạch tử thì em nghĩ chữ tử hơi khó.
Còn đối với em và nhiều người khác đã yêu thích yến thì muốn có càng nhiều loại càng thích, mỗi loại đều có 1 cái hay đi, lông thường lông xù, màu sắc đủ kiểu, nói chung dính đến yến là em thích hết :a43:

Mechimrung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tử tức là thanh yến màu tía thì em chưa thấy qua bao giờ, mà đã là đột biến thì rất khó nói bởi vì yến khác khuyên, yến có thể lai tạo dc thế nên có thể con yến con đẻ ra có gien lặn nhưng được chủ yêu quí nên khen chứ chưa chắc lứa sau đã có, vậy nên bác bao nên chơi kiểu hồng hoàng thanh bạch tử thì em nghĩ chữ tử hơi khó.
Còn đối với em và nhiều người khác đã yêu thích yến thì muốn có càng nhiều loại càng thích, mỗi loại đều có 1 cái hay đi, lông thường lông xù, màu sắc đủ kiểu, nói chung dính đến yến là em thích hết :a43:[/QUOTE]
Hôm qua có đi off kô em? Mà thời tiết ở HN hôm qua như thế nào? anh ở Tuyên Quang vừa lạnh vừa mưa, nghĩ tội mỗi chú lẽo đẽo xách chim đi 1 một mình :a35:

chimephay

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hôm qua đi off cũng khá đông anh ạ, có anh Lâm (vác khuyên), anh thành, linh, tungruby. hôm qua Hn hơi lạnh tí nhưng ko mưa nên cũng dc.

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0
hót hay hoặc dở thì cũng tùy con chim, nhưng nhìn chung thì hoàng và hồng là 2 loại yến đã được thuần hóa làm chim nuôi trong nhà, còn thạch yến theo hiểu biết của mình là một loại yến hoang dã có giọng hót tương đối khác so với hoàng và hồng. Nếu mới tập chơi thì đơn giản nhất nên chọn hoàng yến, nuôi hồng thì còn phải quan tâm đến việc giữ gìn sắc lông cho chúng, bởi màu hồng trên bộ lông hồng yến không phải tự nhiên mà có.

quockhanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hiện mình đang sở hữu một chú thạch yến,của bố người yêu đã nuôi 7 8 năm rồi tặng cho mình,thạch yến nhỏ hơn hồng yến hoàng yến v.v,nó chỉ to bằng ngón chân cái,giọng hót thì đanh như thép,dài,luyến láy,như đàn óc gan vậy,màu lông thì ko có gì đắc xắc chủ yếu là màu tro và trắng,thức ăn rất đơn giản cám ngũ sắc,và rau xà lách,đây là lần đầu tiên mình nuôi chim yến,mình thấy nó rất thú vị và gần người,theo mình biết thì loại chim này nhập từ trung quốc về hay sao ý,vì việt nam hiếm lắm

chimephay

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nguồn gốc thì thạch yến là chim của châu Phi. Còn mình mua về chủ yếu là từ Trung quốc. Thạch yến có 2 màu là thạch vàng và thạch xám. Con bạn nuôi là thạch xám rồi, nuôi đến 7-8 năm thì thích lắm rồi vì loại thạch yến nuôi càng lâu học dc càng nhiều giọng hót càng hay.

Vũ Trường Giang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác có clips thu giọng hót của Thạch Yến k? Em mới nuôi nên cần tìm hiểu phương pháp chăm sóc và thuần hóa.

datviettri

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bac ơi gần nhà em có một tổ yến ko biết là yến j` các bác có thể hình dung hộ em xem nó à yên j` dc ko a. hình như là yến hoag
có hai con một con màu sặc sỡ hơn bụng nó màu vàng trên lưng màu hơi xanh nó kêu kẹc kẹc
imgres

sucsong_HN

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo mình hay hay không , tùy con , còn bạn thích màu nào thì mua em đó thôi

libiti

Thành viên mới
SVC$
0
các bac ơi gần nhà em có một tổ yến ko biết là yến j` các bác có thể hình dung hộ em xem nó à yên j` dc ko a. hình như là yến hoag
có hai con một con màu sặc sỡ hơn bụng nó màu vàng trên lưng màu hơi xanh nó kêu kẹc kẹc
imgres
hi..hi. lại còn có yến hoang ở việt nam nữa cơ à? có lần có bác gọi hỏi em có người mới bẫy được đôi hồng yến, muốn bán, mình đã trả lời cẩn thận không bị lừa, vì ở việt nam theo mình biết không có yến hoang..còn cái con kêu kẹc..kẹc mình không biết nó là con gì cả:a43:

Dungkhiem

Thành viên mới
SVC$
0
imgres
Có thể đó là yến phụng đó bạn ơi. Nhưng cái mỏ của yến phụng thì cong xuống giống như mỏ két.

Hgtvn

Thành viên mới
SVC$
0
Bạn thử nghe Thạch yến hót xem hay không nhé
<iframe width="480" height="390" src="http://www.youtube.com/embed/X13pRxm_ZcY" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

AT125555

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nếu xét về giá thì Thạch và Agat là đắt nhất
Nếu về đẹp thì Bạch và Hồng
Nếu Để giọng thf Thanh
nếu mới chơi bạn nên mua Thanh hoặc hoàng cho dễ chăm sóc.

datviettri

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ko mỏ em nó như hoàng hay bạch i*. Nhưng jờ em nó die hết rồi 4 em đã ra đi. CÓ mấy bác đến đặt gạch rồi mà chết
mỗi con ng` ta đưa trc 500k

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom