Guest viewing is limited

lenga

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác cho e hỏi chòe than hót thì nuôi vào lồng thế nào là ok nhất { đường kính và cao bao nhiêu } . e có 3 con 1 con nuôi vào lồng mi đk 40 cao 50.1 con nuôi vào lồng khướu 40 cao 65.và 1 con nuôi vào lồng 30 cao 60.em mới tập chơi nên k biết lồng thế nào nuôi là tốt nhất.mong các bác chỉ giáo giúp em với.

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn,
.
Thường thì người nuôi căn cứ vào số lượng nan để phân loại lồng. Nếu chim không có nết múa thì lồng 52 nan là được, còn chim có nết đẹp biết múa thì lồng 56-60 nan loại cho Họa Mi là hợp. Mình nuôi Than ở nhà thường chọn lồng 56 Chúc bạn vui.
.
Thân

Mr_Tran

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo kn của mình bạn nuôi vào lồng đường kính 40 cao 50 là hợp nhất

lenga

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn,
.
Thường thì người nuôi căn cứ vào số lượng nan để phân loại lồng. Nếu chim không có nết múa thì lồng 52 nan là được, còn chim có nết đẹp biết múa thì lồng 56-60 nan loại cho Họa Mi là hợp. Mình nuôi Than ở nhà thường chọn lồng 56 Chúc bạn vui.
.
Thân
cám ơn bác.mai e đếm nan lồng xem thế nào.em xem thấy mọi người trong nam hay nuôi vào lồng như lồng mi.còn ở thanh hóa e lại thấy toàn nuôi vào lồng 30cao60.em cũng nghĩ nuôi vào lồng mi là ok.cho nó rộng rãi thoải mái

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
Chào bạn,
.
.
Thân

Mình thấy than hót thì nên nuôi lồng 56 là ok nhất, vừa tầm của em nó, than thì không đòi hỏi phải bay nhảy tung lượn nhiều giống các loài khác ví dụ như Chào Mào, hay không có đuôi dài sợ hư như Chòe Lửa. Nết chơi của than cũng đằm, chủ yếu là múa xòe khi sung thôi. Nên lồng 56 là phù hợp, vả lại để tiện cho việc chuyên chở đi dợt ở cội nữa chứ. Chở lồng vừa phải sẽ chở được thêm nhiều chú khác nữa để đi dợt, chứ lồng to quá bạn khó chở lắm. Kinh nghiệm mình thấy lồng 56 có thể để baga phía trước xe là chạy vù vù rồi, còn phía sau có thể chở thêm 1 em và nếu super thì có thể cầm thêm 1 lồng ở tay trái là đi dợt 3 chú ngon lành hihihihi.

blackspiders

Thành viên mới
SVC$
0
Mình cũng nuôi 1 em choè than trong chiếc lồng này, mình chỉ thấy đẹp thì mua thôi chứ cũng chẳng biết loại gì, không biết có ok không?

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0
tiện đây các bác cho em hỏi. con chòe nhà em nuôi lồng tròn thế là hỏng hết cả đuôi. em định chuyển sang lồng vuông. không biết thế nào các bác

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
tiện đây các bác cho em hỏi. con chòe nhà em nuôi lồng tròn thế là hỏng hết cả đuôi. em định chuyển sang lồng vuông. không biết thế nào các bác
Chim bạn có nết nhảy xấu, lồng tròn bị hư đuôi và chuyển sang lồng vuông vẫn bị hư đuôi do nết nhảy này.
.
Thân

elnino

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em cũng thấy lồng tròn thì 52 hoặc 56 nan thì ok, nhưng lồng vuông thì chả biết là bao nhiêu nan thì phù hợp, vả lại than thì e cũng hiếm thấy ai chơi lồng vuông, vài lời chia sẻ, ae giúp đỡ .
Thân.

dinhhaind

Thành viên tích cực
SVC$
0
đúng lá đúng luôn vấn đề mình đang thắc mắc. Chỗ mình hay nuôi lồng cao.Nhưng mình để ý thấy các bác trong nam toàn nuôi lồng mi.Mình thấy cũng đẹp và hợp thế là dù đã mua một cái lồng cao nhưng mình vẫn đổi lấy cấi lồng mi. Vừa đếm thấy đúng 56 nan . :a45:. Các bác cho em hoi thêm thế co cần để nan đáy lồng không hay la thao ra cho chim nhay xuống bố lồng.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
đúng lá đúng luôn vấn đề mình đang thắc mắc. Chỗ mình hay nuôi lồng cao.Nhưng mình để ý thấy các bác trong nam toàn nuôi lồng mi.Mình thấy cũng đẹp và hợp thế là dù đã mua một cái lồng cao nhưng mình vẫn đổi lấy cấi lồng mi. Vừa đếm thấy đúng 56 nan . :a45:. Các bác cho em hoi thêm thế co cần để nan đáy lồng không hay la thao ra cho chim nhay xuống bố lồng.

Nếu chim bạn có thêm nết 'chạy bố' nữa thì tháo đáy nan ra chỉ còn phần bố lồng thôi, còn như chim bạn 'ôm cầu' hót hoặc 'sàng cầu' bình thường thì để cũng không sao nhưng mình thấy tháo ra luôn vệ sinh tốt hơn bạn ơi..
.
Thân

nguyenvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn để vậy tốt hơn vậy chim ko bị bệnh gì về chân tháo ra em nó nhảy xuống bố mà ko vệ sinh bố thường xuyên sẽ gây ra tình trạng chân bị sưng hay bị ghẻ đó

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Để nan để còn cách chân với phân chứ, chân chim bị dính phân dễ mắc bệnh lắm .
Đôi lời chia sẻ !

cudatcon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Quê mình, Quảng Ngãi nuôi lồng toàn cở 72 nan, thấy rộng rái thỏa mái nhưng mang đi rất bất tiện.

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Vâng mỗi người mỗi cách chơi. riêng mình thấy chơi than lồng 64 đến 68 nan là đẹp tùy theo khoảng cách nan,lồng này như lồng nuôi khướu vậy. chọn lồng cho chòe than hót múa nên chọn lồng có nan, vanh, tang mỏng, nhuyễn để tạo sự nổi bật của con chim. vì chơi hót múa nên chim càng chạy cầu càng đẹp. vì vậy mà mình thích lồng rộng. lồng chật hạn chế chim chạy cầu mà chim bu hoặc tạt lồng nhiều hơn. a bạn mình có con than múa hót, chạy cầu rất đẹp ko xù ko chụp khi thả vào lồng 68 nan, nhưng khi chuyển nó sang lồng 56 nan chả biết sao mà nó lại xù, chụp sang qua lồng rộng lại hết. cái này mình đã kiểm chứng, cứ hỏi a chichchoe113 thì biết hì hì

Thân

CM_nui_pk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng sắm đc con chòe than mà chưa biết nuôi thế nào.Toàn nuôi CM với lửa thui.Than thì gà lắm mà thấy mấy bác chơi thèm quá.Mới sắm 1 em bổi thui.Thân nhỏ,dáng đứng cao,đứng thì hay thấy giựt giựt đuôi như Chòe Lửa.Chú này bổi nhưng ko *** lồng,đã tắm ngay lần đầu,có hót rồi(hót ko phải kêu tẹt tẹt đâu :p).Cũng hay rùi.Chắc ép dạn nó lun quá:)).Mình muốn sắm cho nó 1 cái lồng.Theo tham khảo thì bik loại lồng rồi vậy cách bắc cầu cho chú nó thế nào vậy.Ai có kinh nghiệm chỉ dùm mình với.
Hiện nay em đang cho nó trú ngụ trong 1 cái lồng sắt rộng,bắc 2 cầu 1 cầu trên 1 cầu dưới.Thấy nó nhảy cầu dưới lên trên rùi xuống đáy rùi lại vòng như vậy mà đáy của lồng sắt có nan nên thấy nó bị vấp chân nhiều.Chắc phải cho nó nhảy xuống bố thôi.

Ai có kinh nghiệm gì chỉ mình chăm chú này với.Thanks nhìu:D

CM_nui_pk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hix.Hình như hỏi gà quá ko ai thèm trả lời.Hỏi thiệt mà.Có ai chỉ giáo hoặc có topic nào cho mình xin cái link đi.Hix

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn,
.
Hoặc là bạn đổi lồng tre tầm 52- 56 nan hoặc bạn vẫn giữ lồng cũ, bạn khắc phục bằng cách cắt cho em nó miếng bố để không bị vấp.
.
Thân

jinpinmei

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác cho hỏi lồng 56 nan đường kính bao nhiêu thahk

tuananhho

Thành viên mới
SVC$
0
chòe than cua mình hay bi hu long duôi các bác có cách nao khắc phục chỉ mình vói
]

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom