Guest viewing is limited

conchaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vườn nhà em có một cây soan cao và 4 cây đào rừng và tầm 4 5 cây ổi non cao tầm gần 2met 1 cây trứng cá chín mọng 3 cây cau 1 đu đủ 3 cây chuôí đèu o trong vuon vì nhiều cây nên rất nhiều chào mào nhưng tầm hai hôm nay em để ý thấy có đôi cm ở lại vườn rất lâu có một con cm em nghĩ là đực đậu trên cây soan hót và có một con cm ở trong mấy cây đào hót một lúc thì hai con lại bay đi tầm 5 10 phút lại bay về và lặp lại như lúc đầu vậy cho em hỏi có phải chúng chuẩn bị đẻ không em chèo lên mái thì chua thấy tổ nào nhưng mà nếu chúng đẻ thì bao lâu chim non có lông nhà chưa có em cm nào nên em định bắt vài con về nuôi .mà vườn năm ngoái cũng có mấy tổ cm em thấy 1tổ đã đẻ còn 1 tổ có 3 trứng màu đốm đỏ đúng không.mà có phải chim mẹ rọt rọt là chuẩn bị cho chim non ăn ko vì năm ngoái em thấy con chim me rot loan lên em đứng đấy nhìn thì con chim bố bay quanh em hót nhìn em roi có phát bay ngang mặt em như ma ý em sợ wá vào lun con chim bố đó mào cao đuôi dài thon lông đẹp hai hạt đỏ chót va hót rất inh tai.em ở hà nội

---------- Post added at 07:10 PM ---------- Previous post was at 07:00 PM ----------

Vườn nhà em có một cây soan cao và 4 cây đào rừng và tầm 4 5 cây ổi non cao tầm gần 2met 1 cây trứng cá chín mọng 3 cây cau 1 đu đủ 3 cây chuôí đèu o trong vuon vì nhiều cây nên rất nhiều chào mào nhưng tầm hai hôm nay em để ý thấy có đôi cm ở lại vườn rất lâu có một con cm em nghĩ là đực đậu trên cây soan hót và có một con cm ở trong mấy cây đào hót một lúc thì hai con lại bay đi tầm 5 10 phút lại bay về và lặp lại như lúc đầu vậy cho em hỏi có phải chúng chuẩn bị đẻ không em chèo lên mái thì chua thấy tổ nào nhưng mà nếu chúng đẻ thì bao lâu chim non có lông nhà chưa có em cm nào nên em định bắt vài con về nuôi .mà vườn năm ngoái cũng có mấy tổ cm em thấy 1tổ đã đẻ còn 1 tổ có 3 trứng màu đốm đỏ đúng không.mà có phải chim mẹ rọt rọt là chuẩn bị cho chim non ăn ko vì năm ngoái em thấy con chim me rot loan lên em đứng đấy nhìn thì con chim bố bay quanh em hót nhìn em roi có phát bay ngang mặt em như ma ý em sợ wá vào lun con chim bố đó mào cao đuôi dài thon lông đẹp hai hạt đỏ chót va hót rất inh tai.em ở hà nội

ngoài ra còn có cây trứng cá .cay cau .đu đu.chuoi tay và moj số cây nữa

Chỉnh sửa lần cuối:

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
đọc bài mà chóng hết cả mặt. Nói chung các loại chim sẽ làm tổ ở những nơi chúng cảm thấy an toàn, nhiều thức ăn. Có lẽ đôi CM nhà bạn đang chuẩn bị làm ổ đó. Thời gian này không nên trèo lên cây làm chim sợ. Nói theo kiểu dân dã là mặc xác nó. Có làm ổ hay không là do nó mà:a01::a01::a01:

qmndzz

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hỏi về tổ chào mào trong vườn

Tình hình là nhà em có 1 tổ chim Chào Mào trên cây nhãn , mới nở trứng đc 1 hôm . Vậy các pro cho em hỏi là đã bắt được chim non xuống chưa ??

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0
Ðề: Hỏi về tổ chào mào trong vườn

Tình hình là nhà em có 1 tổ chim chào mào trên cây nhãn , mới nở trứng đc 1 hôm . Vậy các pro cho em hỏi là đã bắt được chim non xuống chưa ??

Khoảng độ 1 tuần là bắt đầu có thể bắt được, chim ra ràng và mở mắt là bắt thôi, bắt non quá chim yếu khó chăm lắm. Bạn theo dõi thường xuyên, nếu trèo lên ngó tổ chim dc càng tốt, nói chung từ một tuần đến 2 tuần là ok nhất.

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim làm tố 1 tuần,ấp trứng 2 tuần,con nở 1 tuần là bắt!gần đk 1 tháng đó!chim mà bay đi bay về chưa chác là có tổ đâu!có thể chim nó tha rác từ trong vườn đó ra đấy!bạn để ý xem nó có gắp mồi không là biết ngay ấy mà!theo kinh nghiệm mà quan sát chim con khi bố mẹ nó tha mồi của mình là
ăn nho:2-3 ngày tuổi
ăn cào cào,sâu...:4 ngày trở lên!

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Trứng có đốm đỏ như thế là chính xác Chào Mào rồi bạn. Chúng chuẩn bị đẻ hay không cũng còn tùy thuộc vào bạn nữa, bạn đừng quá quan tâm và theo dõi chúng quá thấy không an toàn chúng sẽ không làm tổ và đẻ trứng đâu. Còn chim mẹ kêu lên và chim bố bay ngang như thế không phải là cho chim con ăn đâu mà chúng dùng tiếng kêu và hành động đó để cảnh báo, dọa nạt bạn không được động vào lũ con của chúng đó. Đó là một hành động bảo vệ tổ thôi. Thân

thangdaide

Thành viên mới
SVC$
0

---------- Post added at 07:10 PM ---------- Previous post was at 07:00 PM ----------

Chào Mào thì không nên tác động đến tổ của nó cho đến khi cho đến khi chim non nở. nếu có tổ thì rất dễ biết, chiều chiều chim bố mẹ sẽ về cây cao trong vườn, xuất hiện thường xuyên. tổ chim nhỏ cho nên bạn phải nhìn thật kỹ, thường ở ngọn cây . chúc bạn có một tôt chào mào 3 con chuẩn.

qmndzz

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Hỏi về tổ chào mào trong vườn

Khoảng độ 1 tuần là bắt đầu có thể bắt được, chim ra ràng và mở mắt là bắt thôi, bắt non quá chim yếu khó chăm lắm. Bạn theo dõi thường xuyên, nếu trèo lên ngó tổ chim dc càng tốt, nói chung từ một tuần đến 2 tuần là ok nhất.
đây là tổ Chào Mào mà em vừa quay được
ổ này hình như có 4 con thì phải , em muốn bắt quá mà sợ không nuôi nổi , chết thì phí đi

qmndzz

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Hỏi về đôi chào mào trong vườn

chào mào thì không nên tác động đến tổ của nó cho đến khi cho đến khi chim non nở. nếu có tổ thì rất dễ biết, chiều chiều chim bố mẹ sẽ về cây cao trong vườn, xuất hiện thường xuyên. tổ chim nhỏ cho nên bạn phải nhìn thật kỹ, thường ở ngọn cây . chúc bạn có một tôt chào mào 3 con chuẩn.

bác cho em hỏi là nếu mình trèo lên tổ chim mà chim Chào Mào bố mẹ biết thì liệu chúng có tha tổ đi không :a33:

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
ban ra gốc cây mà chim cứ rọt rọt như bạn kể và cứ loanh quanh ko chịu bay đi xa thì 100% là có ổ ở gần đó và mình cũng khằng định 100% là chim non đã nở. bạn cố gắng tìm kĩ sẽ thấy tổ có chim non. theo mình thì từ khi nở đến khi bắt là khoảng 7-8 ngày thôi. bắt vào thời gian này chim dễ nuôi hơn, ít nhát hơn,bắt lớn quá em nó về nhát nhảy loạn xạ khó đút ăn lắm dễ die. và em xin hướng dẫn bác cách nuôi cho em nó ko bị liệt chân khi nuôi chim non là nên trộn cám ướt + sâu quy rồi đút cho chim con ăn chứ ko có sâu thì chim con chắc chắn bị liệt chân do thiếu canxi. nếu ko co sâu thì nên mua ít thuốc canxi về xay thành bột trộn với cám cho em nó măm măm nha. chúc bác co chú chim đẹp

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Bạn cứ để ý đi, theo dõi từ xa, nếu chim chưa làm tổ thì bạn sẽ thấy chim tha rác về ngay mà, Còn nếu như sáng sớm mà bạn nghe thấy chim hót thì chắc chắn là có tổ rồi, chịu khó mò từng cây là thấy mà,thường là Chào Mào làm ở những cây um tùm.Bạn chịu khó quan sát sẽ thấy mà.
Sau khi mà đã thấy tổ thì bạn lên kiểm tra 1 lần, nếu chưa có trứng thì sau 1 tuần bạn kiểm tra tiếp.(Lúc này chim sẽ ấp rồi đấy)! tuần sau kiểm tra tiếp ( mình đoán là chim đã nở ) khoảng 1 tuần nữa là bạn bắt chim được rồi .Vì Chào Mào mọc lông rất nhanh, sau 5 đến 7 ngày nở là nó ra khỏi tổ rồi đấy,Vừa rồi mình cứ nghĩ là để chim mọc hết lông đầy đủ mới bắt thì không kịp... nó đã bay mất.Mà tốt nhất là bạn nên bắt khi lông nhú ra là đc rồi.Như vậy nuôi nó sẽ dạn người hơn.Chú ý là bắt đc chim non rồi thì không đc bắt thêm bố mẹ nó nữa đâu nhé :) bạn hiểu ý mình chứ!
Thường thì tổ Chào Mào với những đôi còn non thì chúng đẻ 3 trứng đốm đỏ, hoặc là đầu mùa thì cũng thế, còn giữa mùa với những chim già rừng và đẻ từ lứa thứ 2 trong mùa thì nó thường đẻ 4 trứng đó.
Khoảng sau 4 ngày làm tổ thì chim mái bắt đầu đẻ trứng, mỗi ngày 1 quả.Sau đó chim sẽ ấp luôn đó bạn.Từ 10 - 12 ngày ấp là chim nở, sau 7 ngày là chim non sẽ chuyền .
Chúc bạn sớm có đc tổ chim, và nuôi chúng thành tài.
cutidangyeu​

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn không cần phải trèo lên cây nhiều lần làm chim hoảng sợ ,nhiều cặp chim bố mẹ khôn sẻ bỏ tổ hoặc dời tổ đi nơi khác! bạn lấy 1 cái gương soi mặt loại nhỏ thôi! buột vào đầu 1 cây sào rồi đưa lên trên tổ ,người đứng 1 góc chếch để nhìn thấy trong gương! như vậy bạn có thể xem được tổ của chúng 1 cách nhẹ nhàng mà không cần leo trèo nhiều nguy hiểm :a43: !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom