Guest viewing is limited

nguyennghia090

Thành viên mới
SVC$
0
Mình có hai chú khướu mọt chú hot dược " bắt cô chói cột " chú còn lại hót bình thườg. nhưng cả hai đều hay hót. mình muốn cho thằng em mình một chú về nuôi chơi nhưng mình sợ nó không biết nuôi sẽ chết mất thì tiếc lắm muốn:a05: chọn chú nào hay để nuôi mà không biết chon như thế nào.
<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">
<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Hỏi về chim khướu

Mình có hai chú khướu mọt chú hot dược " bắt cô chói cột " chú còn lại hót bình thườg. nhưng cả hai đều hay hót. mình muốn cho thằng em mình một chú về nuôi chơi nhưng mình sợ nó không biết nuôi sẽ chết mất thì tiếc lắm muốn:a05: chọn chú nào hay để nuôi mà không biết chon như thế nào.
<INPUT id=gwProxy type=hidden><!--Session data--><INPUT id=jsProxy onclick=jsCall(); type=hidden>
<INPUT id=gwProxy type=hidden><!--Session data--><INPUT id=jsProxy onclick=jsCall(); type=hidden>
Khướu hót kiểu "Bắt cô chói cột" hình như theo mình biết là theo từng vùng mới hót được kiểu đó thì phải. Mình mới chơi Khướu nên kinh nghiệm còn non kém nhưng chắc là mình sẽ chọn con hót giọng "Bắt cô chói cột" để nuôi. Ai biết nhiều hơn mong chỉ giáo thêm nhé. Thân!

sdssg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bạn nên giữ lại con hót được giọng 'bắt cô trói cột', vì khướu nhiều con hay hót 'khổ quá'

thuhy

Thành viên tích cực
SVC$
0

Nhờ anh em trong diễn đàn tư vấn giúp!
Tôi mới mua 1 chú khướu mun. Trông khá đẹp về dáng và tướng mạo.
Chú này đã được gia đình chủ cũ nuôi vài năm.
Chú có tật: Ban ngày cũng hót bình thường thôi, nhưng đêm đến (19h-22h) thì hót rất tít.
Tôi muốn sửa thì phải làm sao?
Mong anh em đã nuôi lâu, có kinh nghiệm hướng dẫn giúp tôi.
-----------------
Anh em nào tâm huyết hoặc đã qua kinh nghiệm trên xin chỉ giáo giúp tôi.
E-mail: hmthu2008@gmail.com

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Nhờ anh em trong diễn đàn tư vấn giúp!
Tôi mới mua 1 chú khướu mun. Trông khá đẹp về dáng và tướng mạo.
Chú này đã được gia đình chủ cũ nuôi vài năm.
Chú có tật: Ban ngày cũng hót bình thường thôi, nhưng đêm đến (19h-22h) thì hót rất tít.
Tôi muốn sửa thì phải làm sao?
Mong anh em đã nuôi lâu, có kinh nghiệm hướng dẫn giúp tôi.
-----------------
Anh em nào tâm huyết hoặc đã qua kinh nghiệm trên xin chỉ giáo giúp tôi.
E-mail: hmthu2008@gmail.com

Khướu em có nuôi qua một lần cho nên kinh nghiệm nhiều sẽ không có.
Nhưng như anh nói (19h-22h) mà hót rất tít thì có thể nó quen thế.
Chứ chim thường tối là chúng sẽ ngủ, vì thế tối nếu được anh trùm áo lồng tối lại hoặc để vào nơi tối tí để nó ngủ sớm. Tập thế thời gian quen nó sẽ hót ban ngày nhiều hơn.

thuhy

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thành thật cám ơn bạn đã quan tâm và cho ý kiến.
Cách này tôi đã làm rồi, nhưng có lẽ chú ta không chấp nhận cách này đâu (!). Vẫn vậy mà.
Thú thực tôi ưng giọng của chú nhưng không chấp nhận được sở thích hót về đêm này...
Đến giờ này tôi thật sự khó xử quá.
Vẫn mong muốn anh em trong diễn đàn có cao kiến nào, xin chỉ giáo giúp.

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
em muốn nuôi khướu nhưng em không biết chọn khướu mun hay khướu bạc má,:a43: anh nào có khinh ngiệm về khướu chỉ em với em thành thật cảm ơn:a15:

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
cho em hỏi tí mấy anh ơi:a40: thằng bạn em có một con khướu bạc má mồi nhưng chân màu vàng (như chim sáo) đòi bán 500k. theo mấy anh là có nên mua không ạh:a43:

hungvq

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Khướu bạc má mà chân vàng là hơi lạ đấy nhé - riêng chuyện này đã đáng mua rồi, bạn phải xem kỹ không lại là loại chim khác thì e rằng được hình mất tiếng, sợ hót không hay
Còn còn khướu của bạn ở trên nói nó hay hót về đêm là do nó quen buổi tối được treo ở chỗ có ánh sáng thôi, bạn phải trùm áo lồng đen, cho nó vào chỗ tối và yên tĩnh đê nó ngủ yên là nó sẽ quen dần thôi

hkervn1987

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo mình thì bạn nên giữ con bắt cô trói cột,chim nhà mình cũng hót vậy
Với lại nghe cái câu bắt cô mà lại trói cột thì thích thích thế nào ấy đúng ko!!!:a22:

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0
khi khướu non mới học hót ở thung khướu sống có tiếng chim bắt cô trói cột gọi nhiều gọi liên hồi thế là khướu bắt chiếc và nhập tâm thành tiếng hót của nó khướu trưởng thành cũng có khả năng bắt chiếc các âm thanh chung quanh mà chúng nghe nhiều nhưng có khi chúng quên không hót các tiếng đó nữa .khi mình đi bẫy khướu ở thung nào có tiếng hót của loài chim nào nhiều thì khướu có một vài câu hót của loài chim đó bởi vậy các bạn nuôi khướu ở quanh vùng mình nghe tiếng hót là mình biết khướu bắt từ thung nào về .nếu bạn thích tiếng hót của con khướu nào thì con ấy là hay nhất đối với bạn còn theo mình khướu hay là khướu hay hót (thứ nhất hay hót thứ nhì hót hay )thế còn khươu hót hay là khướu hóy được nhiều thứ tiếng ,(người ta còn gọi khướu là chim bắt thanh mà ) tiếng hót của nhiều con khi to chói chang khi nhỏ thủ thỉ thì nghe không thấy chán tai nhiều con khướu có những tiếng hót lạ ,và độc đáo làm cho nhiều người sửng sốt ,ngạc nhiên như tiếng mèo kêu ,tiếng hổ gầm tiếng tắc kề tiếng êch ộp vân vân
Hơn nửa thế kỷ gần gũi với khướu mình được biết nhiều tiếng khướu hót như vậy chỉ qua miêu tả thì không nói hết được chúc bạn chọn được con khướu ưng ý
thân chào

daimanhmc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mọi người cho mình hỏi một chút về loài chim khướu.
Mình không hiểu gì về nuôi và chăm sóc chim...
Chuyện là thế này...hơn tháng trước mình có đi rừng với chú mình ở Bắc Giang. hai chú cháu đi lấy thuốc. khi đến bờ suối thì mình nhìn thấy 1 chú khướu Bạc má đang nằm im trên 1 tảng đá có vẻ là bị thương. nó không bay đc khi mình đến và bắt nó kiểm tra thì thấy nó ko bị thương ở đâu cả... mình đem về nhà nuôi.. thời gian đầu nó không đứng đc, ko ăn ko uống đc. Mình phải đút cho nó ăn... khoảng 1 tuần thì nó có thể đứng đc và bắt đầu mổ đc mồi khoảng 1thang thì nó băt đầu khỏe lại và cất tiếng hót mình thấy rất vui... nhưng nó vẫn rất nhát người... mới đây bạn mình đến chơi bảo là mình có con khướu " móng trăng " khướu chúa, rất hiếm. mình để ý thì quả thật móng chân nó rất dài lại có màu trắng mà mỗi khi nó hót thì tất cả các con khướu nuôi ở cạnh đấy đều ko thấy hót... nó tỏa ra rất khó chịu khi thấy các con chim khác hót... mình ko am hiểu về nuôi chim có ai biết gì về loài chim này thì tư vấn giúp mình xem con khướu của mình thuộc loại khướu hót hay là khướu đá và nó có phải là khướu đầu đàn ko??
Thanhks!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom