Guest viewing is limited

nndung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em muốn mua 1 em hồng hạnh (một số nơi gọi là tiểu lửa),có bác nào biết chỗ bán loài này ko;cho em hỏi luôn là hồng hạnh có cần phân biệt trống mái ko,hay là nuôi con nào cũng như nhau

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn nhầm hai lọai chim với nhau rồi, Hồng hạnh là Đớp ruồi cằm xanh bộ lông trên lưng màu xanh còn Tiểu lửa là Đớp ruồi Mugi bộ lông trên lưng màu đen, cánh và trên mắt có dải lông rắng. Để phân biệt trống mái cả hai lòai này thật dễ dàng, con trống có màu đặc trưng (xanh, đen) còn con mái thường có màu nâu, vàng nhạt.

Đớp ruồi cằm xanh - Hồng hạnh - Blue-throated flycatcher - Cyornis rubeculoides
Chim trống

blue-throated_flycatcher_cyornis_rubeculoides_rubeculoides_-_male.jpg

Chim mái

blue-throated_flycatcher_cyornis_rubeculoides_rubeculoides_-_female.jpg

Đớp ruồi Mugi - Tiểu lửa - Mugimaki flycatcher - Ficedula mugimaki
Chim trống

Chim mái

mugimaki_flycatcher_ficedula_mugimaki-_1st_winter_male_961006.jpg

Chỉnh sửa lần cuối:

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Chim trống

chim mái

sập bẫy :D

chắc phải tìm mối khác >:)

hoàng yếnPT

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ồ,những hình ảnh CADN cho xem thật sống động,mình thích quá nhưng chắc khó mà tận mắt chứng kiến được,hơi buồn:a33:Rất cám ơn và còn muốn được xem thêm nữa:a32:

nhan1234

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chuẩn bị vào mùa chim hồng hạnh rồi, khi nào có mình sẽ báo cho anh em

anhnam

'"mến bạn nuôi chim"
SVC$
0
em muốn mua 1 em hồng hạnh (một số nơi gọi là tiểu lửa),có bác nào biết chỗ bán loài này ko;cho em hỏi luôn là hồng hạnh có cần phân biệt trống mái ko,hay là nuôi con nào cũng như nhau
Chiều chủ nhật hôm nay tại Thuận kiều, anhnam có thấy bán 2 chim Hồng hạnh trống bổi giá 100.000 đ/1 con chưa trả giá. Ngoài ra còn có Xích con, Kéc con, Đất con, Đầu rìu con.

nndung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vậy cho em hỏi hồng hạnh với tiểu lửa thì con nào hót hay hơn,em chưa được thấy con tiểu lửa ở ngoài bao giờ,hình như ở tp hcm ko có bán tiểu lửa thì phải

chích bông đầu gấu

Tình yêu nào phải trò chơi
SVC$
0
Con hồng hạnh này hót có hay ko đ/c CADN ơi và nó ăn cám gì, con mái có phải có cái mào hay dựng lên ko ? Vì tôi cũng vừa mới bắt 1 chú hồng hạnh trống trên HHT giá 70K về đc 2 tuần cho ăn cám CM mà chưa thấy hót gì cả.
Nhân tiện xin cảm ơn anh em Đà Nẵng về chú CM của tôi, khổ thân nó ở trong đó đang nắng ấm ra đây gặp ngay đợt trời nồm và trận rét cuối mùa nhưng cậu ta vẫn siêng hót như thường, phải nói là rất hay.

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Hồng Hạnh cả trống lẫn mái đều hót rất hay, chim trống hót hay hơn. Em nghe tựa tựa choè lửa, chim rừng đá cũng kinh lắm. Đi 1 cặp, 1 cặp về trống đá trống, mái bu đá mái :9:. Hồng hạnh ăn cám choè lửa, sâu. AE đi bẫy kể, loại này nhanh dạn lắm. Chim rừng em đứng cách nó 3m vẫn hót vô tư..hehee.

Trồng mái khác nhau về màu sắc rất rỏ anh à.

Thân

chích bông đầu gấu

Tình yêu nào phải trò chơi
SVC$
0
Cám ơn Sơn nhé, đúng là nó rất nhanh dạn mới có mấy hôm mà anh thấy cũng ko đâm lồng mấy đâu, ăn rất khoẻ nuôi dễ lắm, hy vọng sẽ đc thưởng thức tiếng hót của em nó.

zen

"Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại"
Thành viên BQT
SVC$
0
loài chim này dễ nuôi lắm phải ko các anh?tại đang tính mua nuôi thử.ae nào có kinh nghiệm đã nuôi wa loại chim này thì đăng bài cho ae trên diễn đàn học hỏi với?ở TP con này đc bán ở đâu vậy mấy anh?Xin cảm ơn:a04::a04::a04:

subin081284

Thành viên tích cực
SVC$
0
loài chim này dễ nuôi lắm phải ko các anh?tại đang tính mua nuôi thử.ae nào có kinh nghiệm đã nuôi wa loại chim này thì đăng bài cho ae trên diễn đàn học hỏi với?ở TP con này đc bán ở đâu vậy mấy anh?Xin cảm ơn:a04::a04::a04:
Zen hỏi th8am anh đạt thử xem,ảnh chuyên ngao du thuận kiều nên sẽ biết khi naà có chim đó,hồng hạnh đ1ng thực là không khò nuôi đâu,chăm sóc cho nó y như chăm sóc lửa bổi vậy đó.con này cũng nhanh dạn người lắm mình nuôi hơn 1 tháng mà đưa sâu em nó nhảy tới ngay,mình thấy em nó chỉ hay đi gió chứ chưa được tận mắt chứng kiến em nó hót nhưng nghe đâu anh em svc nói hồng hạnh hót hay lắm,giá hồi mình mua la 120k bạn nhé:a44::a44::a44:

angela85

Thành viên tích cực
SVC$
0
em cũng đang nuôi 1 con vậy con này ăn gì vậy mấy anh. Mua em ấy về với giá 120k ngoài TK . Không biết em nó ăn gì bỏ vào ba món 1 quả chuối chính 1 cóng trứng kiến 1 cóng sâu qui thây em nó khoái bu vô cóng trứng kiến nên giờ mình vẫn đang cung cấp trứng mỗi ngày cho em nó. Bạn nào có kinh nghiệm nuôi con này chỉ mình với nha!!!

Pe' học huôi chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cũng đang nuôi 1 con vậy con này ăn gì vậy mấy anh. Mua em ấy về với giá 120k ngoài TK . Không biết em nó ăn gì bỏ vào ba món 1 quả chuối chính 1 cóng trứng kiến 1 cóng sâu qui thây em nó khoái bu vô cóng trứng kiến nên giờ mình vẫn đang cung cấp trứng mỗi ngày cho em nó. Bạn nào có kinh nghiệm nuôi con này chỉ mình với nha!!!
theo hiểu biết của mình thì con này bạn nên nuôi bằng sâu quy và trứng kiến, bạn có thể trộn thêm bột Chòe Lửa vào cóng trứng kiến với tỉ lệ 1/3 để em nó quen dần và vào cám luôn, hok quá khó để nuôi và thưởng thức tiếng hót của em nó đâu bạn, và the sự hướng dẫn của một người bạn thì đừng nên để em nó nơi quá nóng bức <== chim xứ ôn đới( vùng lâm đồng), dễ khiến em nó chia tay đột ngột với bạn:). Thân chúc bạn mau có chú chim hót hay và dạn dĩ. :)

angela85

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo hiểu biết của mình thì con này bạn nên nuôi bằng sâu quy và trứng kiến, bạn có thể trộn thêm bột chòe lửa vào cóng trứng kiến với tỉ lệ 1/3 để em nó quen dần và vào cám luôn, hok quá khó để nuôi và thưởng thức tiếng hót của em nó đâu bạn, và the sự hướng dẫn của một người bạn thì đừng nên để em nó nơi quá nóng bức <== chim xứ ôn đới( vùng lâm đồng), dễ khiến em nó chia tay đột ngột với bạn:). Thân chúc bạn mau có chú chim hót hay và dạn dĩ. :)

thank bạn! mình nuôi em nó cả tuần hơn rồi lúc mới mua về 2 ngày đầu treo nó *** trên lầu it ai đi tới thì nghe đc em nó hót đúng 1 lần mấy hôm nay mình đem nó ra quán cafe người quen treo từ sáng đến chiều ký gửi luôn em nó buổi tối. Nhưng vẫn thấy em nó thấy người thì nhảy loạn cả lên và ko nghe hót lần nào nữa. Với lại hình như từ khi đem nó ra quán cafe do ồn ào quá nên em nó ko ngủ đc hay sao ấy thấy có hiện tựong ngủ ngày rùi....Đang phân vân không biết nên đem em nó về hay tiếp tục ký gửi ở đó nữa vì mình nghe 1 số người nói cứ treo chổ đông người từ từ cũng dạn thôi !

À em nó có ăn giun đất đc ko vậy các ạnh

Mong các anh có kinh nghiệm nuôi em này góp ý mình với nha!

Pe' học huôi chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thank bạn! mình nuôi em nó cả tuần hơn rồi lúc mới mua về 2 ngày đầu treo nó *** trên lầu it ai đi tới thì nghe đc em nó hót đúng 1 lần mấy hôm nay mình đem nó ra quán cafe người quen treo từ sáng đến chiều ký gửi luôn em nó buổi tối. Nhưng vẫn thấy em nó thấy người thì nhảy loạn cả lên và ko nghe hót lần nào nữa. Với lại hình như từ khi đem nó ra quán cafe do ồn ào quá nên em nó ko ngủ đc hay sao ấy thấy có hiện tựong ngủ ngày rùi....Đang phân vân không biết nên đem em nó về hay tiếp tục ký gửi ở đó nữa vì mình nghe 1 số người nói cứ treo chổ đông người từ từ cũng dạn thôi !

À em nó có ăn giun đất đc ko vậy các ạnh

Mong các anh có kinh nghiệm nuôi em này góp ý mình với nha!
cái gì cũng cần có thời gian đó bạn, hok phải cứ chim mới mua về mang treo chỗ đông người là dạn hết đâu, coi chừng có ngày em nó hok nhảy nữa vì die( xì-trét nặng) chứ hok vì hết nhát người nha bạn:), bạn có thể cho em nó ăn giun loại nhỏ hoặc cắt khúc nhỏ cho em nó ăn, cái này thì người quen của mình bảo vậy chứ mình chưa nuôi em này ăn giun bao giờ, nhìn con giun thấy ghê ghê áh! :)

hungcv

Thành viên mới
SVC$
0
chỗ mình cũng thấy bán hồng hạnh, hôm trước mình hỏi ông chủ chim nói 80k/1 con định mua mà không biết nó hót như thế nào nên không mua, anh em trên diễn đàn ai có clip hồng hạnh hót cho mình tham thảo.
Thân

hungcv

Thành viên mới
SVC$
0
Chào AE diễn đàn, mình là TV mới mình thấy HH khó thuần hơ CCL và sâu DD, xanh, thanh tím. Mình có 1 em HH đã 3 -4 tháng lồng mà rất nhát và không hót, AE nào có KN hướng dẫn mình với tiện đây AE nào có file HH hót post lên cho ae hưởng thức.
Thanks.

hungcv

Thành viên mới
SVC$
0
Hồng Hạnh cả trống lẫn mái đều hót rất hay, chim trống hót hay hơn. Em nghe tựa tựa choè lửa, chim rừng đá cũng kinh lắm. Đi 1 cặp, 1 cặp về trống đá trống, mái bu đá mái :9:. Hồng hạnh ăn cám choè lửa, sâu. AE đi bẫy kể, loại này nhanh dạn lắm. Chim rừng em đứng cách nó 3m vẫn hót vô tư..hehee.

Trồng mái khác nhau về màu sắc rất rỏ anh à.

Thân
Bạn có kinh nghiệm hướng dẫn mình với, mình có 1 em HH nuôi được 5 tháng lồng mà vẫn nhát và không hót gì cả (HH trống). tiếc là post ảnh lên DD không được để bạn xem.
Thanks.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom