Guest viewing is limited

haihp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác cho em hỏi em có cây hồ điệp trồng đưộc 3 năm rồi năm nào cũng có hoa bông nhiều nhưng em nhìn cây không được khỏe lá không căng và cứ rủ xuống em đẻ ý thì thấy thỉnh thoảnglai thấy có rễ bị hỏng chỉ còn vỏ rễ và lõi như sợi chỉ các bác giúp vói nhé em giửi mấy tấm ảnh để các bác xem bông hoa đ

ã bị rụng mất mấy bông rồi các bác xem tạm

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
cho em nó thêm mấy cục than+ mua thêm phân bón xịt hoặc bỏ gốc tưới cho ngấm từ từ là em nó tỉnh lại thui. em nói sai đừng chém em nha.

vohoangmy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thứ nhất anh thay cái chậu nhựa bằng chậu bằng đất sét đi, sẵn đó anh thêm than với ít sơ dừa vào, mua ít thuốc anh xịt vào, ra tiệm bán phong lan họ tư vần cho, với lại anh treo vào chỗ mát mát, chắc do treo ngoài đó nóng nên lá héo đó với lại xem thử có con gi làm tổ dưới chậu không( kiến,bọ,ốc sên...)

phongQN

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo mình cây bạn ko thừa sáng đâu nguyên nhân ko phải do nắng quá, nhìn lá như vậy thiếu sáng thì đúng hơn tuy nhiên vấn đề ko phải do ánh sáng, lá nhăn theo mình nghĩ có thể do bộ rể của cây bạn hư rất nhiều, hoặc do bạn tưới phân nồng độ cao quá làm cho cây mất nước, nguyên nhân nữa là do chổ bạn trồng gió nhiều quá, còn một nguyên nhân cuối cùng nữa là bạn để trong nhà lâu quá trong khi ko cắt hoa em nó ko quang hợp được phải sử dụng hết dinh dưởng để nuôi hoa

caubecuagio

Thành viên mới
SVC$
0
lan là một dòng cây rất khó chăm sóc. nó cần một chế độ chăm sóc dặc biệt. nên phải luôn luôn phun thuốc phòng trị bệnh cho nó.....

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
các bác cho em hỏi em có cây hồ điệp trồng đưộc 3 năm rồi năm nào cũng có hoa bông nhiều nhưng em nhìn cây không được khỏe lá không căng và cứ rủ xuống em đẻ ý thì thấy thỉnh thoảnglai thấy có rễ bị hỏng chỉ còn vỏ rễ và lõi như sợi chỉ các bác giúp vói nhé em giửi mấy tấm ảnh để các bác xem bông hoa đ

ã bị rụng mất mấy bông rồi các bác xem tạm

Theo kinh nghiệm của mình: Hồ điệp của bạn không có biểu hiện bị bệnh. Mà chỉ là do thiếu ẩm nên lá bị héo, rễ bị chột.

- Có thể do bạn để ở nơi có lúc bị nóng hoặc khô quá. (Có thể do bạn tưới không đều, khi thì ướt quá, khi thì để khô quá.)
- Rễ có hiện tượng bị thui chột, có thể do bị khô, hoặc ướt quá nên nấm trong chậu phát triển làm hại rễ.
Bạn có thể dùng RIDOMIN tưới phòng trừ nấm trong chậu, theo hướng dẫn ghi trên bao bì, sẽ tránh được hiện tượng hỏng rễ này.
- Bạn nên trồng lại, cắt bỏ phần dưới của thân cây để hạ cây thấp xuống trong chậu sẽ tốt hơn.

Chúc bạn thành công và toại nguyện.

Thân ái.

haihp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn các bác em se trồng lại như bác diabay góp ý

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom