Guest viewing is limited

votugl

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho mình khi khi nào ngắt lá cho cây nở đúng dịp tết vậy, mai nhà mình hiện tại đã có búp, các a em chỉ gíup mình với nhé, thank

dinhgp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn phải nói bạn ở nơi nào thì anh em mới chỉ được.Mình ví dụ nhé,nếu ở miền Nam thì khí hậu rất tốt nên người ta thường ngắt là vào ngày 15 âm lịch(đôi lúc cũng tuỳ cây có trấu(( tiền thân của nụ)) là to theo nhỏ.Còn nếu thời tiết ở miền trung như ở Huế thì bạn phải ngắt sớm hơn nhiều.nếu trời trở lạnh thì sẽ ngắt trước 1 tháng 20 ngày hoặc sớm hơn.Chúc bạn có cây mai nở đúng mùa tết!!!

votugl

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn phải nói bạn ở nơi nào thì anh em mới chỉ được.Mình ví dụ nhé,nếu ở miền Nam thì khí hậu rất tốt nên người ta thường ngắt là vào ngày 15 âm lịch(đôi lúc cũng tuỳ cây có trấu(( tiền thân của nụ)) là to theo nhỏ.Còn nếu thời tiết ở miền trung như ở Huế thì bạn phải ngắt sớm hơn nhiều.nếu trời trở lạnh thì sẽ ngắt trước 1 tháng 20 ngày hoặc sớm hơn.Chúc bạn có cây mai nở đúng mùa tết!!!
cảm ơn bạn, mình ở gia lai, hiện nay cây mai cũng đã có búp hơi to, khí hậu ở đây hiện là hơi lạnh, không biết là nên ngắt chưa nữa, có thể mình sẽ xem lại, mình sẽ ngắt bây giờ luôn quá, thanhk

dinhgp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nếu nụ to thì bạn nên ngắt là là vừa bạn à!nếu mà thấy trước tết cây bung trấu bạn có thể hãm cho nở đúng tết bằng cách đem cây vào chổ râm,nếu mà vẫn chưa thấy bung nụ thì bạn nên tưới nước ấm(3lạnh+2nóng,nhiệt đọ khoảng 40 đọ nha bạn) kèm theo ban đêm thắp điện cho cây thì có thể làm mai nở trúng tết thôi.Chúc bạn có cây mai vừa ý!!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom