Guest viewing is limited

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thân chào các anh em, tình hình mùa lạnh đã đi qua và sắp hồi kết thúc, một mùa gay go cả về thời tiêt lẫn thức ăn, tìm trùn mà như thể tìm chim, mua 1 lon trùn mà xót cả ruột, không đủ cho con cá iu nhép miệng. Anh em nào trụ vững mùa này thì chắc chắn năm sau sẽ thành công nhiều rồi hahahaha.
Mong mấy anh em vào đây, nhín chút thời gian, báo cáo tình hình sức khỏe, cá mắm để cả nhà cùng vui lây.
Tình hình nhà Thanhdo:
1. Hồ 8-9cm vẫn giữ được tốt, phát triển tốt, tụi nó đòi ăn như giặc, nhưng cho ăn vừa phải, cá có cá thể bông đẹp ít, đa số là bông nhuyễn, có nhiều con thiếu bông, chưa lên hết bông, nhưng hình thể thì OK, cá có cờ cao, tương đối tròn đẹp.
2. Hồ 5-6cm: lớn chậm, đang bị sình bụng, trị chưa dứt, hao hụt gần chục em, đi làm về thấy lai rai ngày 1 con, cá chết kỳ cờ căng tốt, bụng bự, chưa rõ là chết do sình bụng hay do ăn phải gân tim (nhưng nghi ngờ là ăn gân tim).
3. Hồ 3-4cm, cũng bị sình bụng một mớ hehehe, đúng là mùa lạnh sơ xảy 1 chút là te tua.
Nhìn chung mùa này do cách nuôi, nên nhìn không thấy cá lớn mà hao tiền thức ăn quá trời, một phần do đi làm không chăm cá tốt.
4. Riêng về bột: không có 1 con, mùa này do chăm cá đẻ, cá vú không tốt, nên tụi nó đẻ thì có đẻ, nở thì ít, đưa vào cá vú thì bị xơi mất, nhận định cá cha mẹ sức khỏe không tốt, nên không trách chúng được, mà chỉ trách chủ nuôi chưa chăm sóc tốt.
Qua mùa này, rút được nhiều kinh nghiệm cho bản thân, hy vọng mùa này năm sao, cá sẽ vững bước phát triển.
(Hình cá sẽ cập nhật sau)
Còn các bạn thì sao?
Thân chào.

PVH6X

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào tất cả anh em. Mấy bữa nay dđ vắng vẻ buồn quá. Cám ơn thanhdo khai đao và chia sẻ thông tin.
Bên mình size 2,3,4,5 cho đên hôm nay vẫn bình an (tuy có dính sình bụng nhưng phát hiện sớm và nay khỏe , ko có hao hụt.
cá bột dính chưởng do ăn trùn nhão nên từ giã cõi đời 1 bầy (hơn 300 em)đau xót quá..huhu. Nhưng còn lại" bài ca ko quên"....ý lộn" bài học khó quên".
Bầy cá dự thi (hơn 300 em) cũng rải rác trong vài ngày bị ngứa và ăn ko tiêu cũng ra đi hơn chục, nay đã ổn và a9n bình thường rồi.
Cá đẻ bị "vỡ kế hoạch" 2 bầy ...đăng bán ko ai mua nên nuôi luôn naydc hơn 20 ngày rồi nay vẫn ổn.
Tình hình của mình là vậy, các anh em khác thì sao, chia sẻ niềm vui, nỗi buồn cùng nhau đi, cám ơn tất cả anh em.

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cá nhà mình tình hình cũng không khả quan hơn, có 3 hồ tập thể thì:

- Hồ cá vàng size 9-10 cá nhát, ít ăn, nuôi hoài không thấy lớn, không biết khi nào mới có cơ hội lựa cá cặp, hichic.

- Hồ cá red size 7-8 đang bị sình bụng trị 1 tuần bằng đủ loại Tini, Metro.. thấy bụng đã xẹp nhưng khi cho ăn lại cá lóc nhí vẫn ăn không sung.

- Hồ lam size 7-8 có vài em dính bệnh lở mình sau đợt lạnh vừa rồi nhưng đã trị dứt điểm.

Tuy tình hình cá hơi eo sèo nhưng chủ nhân đám cá vẫn đang rất sung với kế hoạch sang năm mới sẽ đầu tư mở rộng thêm tí kiếm tiền mua sữa cho con,hihihi.

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hihi, vậy là anh H và xichcon lên tay nghề nhiều rồi, qua được mùa này thì lo gì mùa sau hahaha.
Hình như dđ của mình toàn là anh em ít nói, làm nhiều không hà, tấm lòng lúc nào cũng sẳn có để chia sẻ, nhưng nhiều khi vào dđ thấy buồn buồn mà không biết viết gì, theo Thanhdo, đôi lúc như vậy cũng hay hay, giống như lâu lâu nghiệm lại bản thân vậy mà (hì hì, sẳn dịp cuối năm nghiệm lại xem mình được gì, mất gì luôn)

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
Xin bổ sung thêm cặp bồ câu ANC nhà em rất sung, đẻ đậu liên tục nhưng cá con sau khi bung lập tức bám vào ....... cục lọc hơi khoảng 2 ngày rồi rụng, đã làm đủ mọi cách nhưng tụi nó khi thì chê cá cha mẹ không thơm bằng cục lọc nên không bám, có đợt bám thì cá cha mẹ rùng mình hất ra, pó tay, đang tìm gấp cá vú, hihihi.

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình là bị te tua nhất.Giữa lại 10e red(4 trống) + cặp bc(của ANC).Do tay nghề kém :a43: nên đi hết 3 trống red(bị về mang).Hiện giờ còn lại đúng 1 trống(chỉ còn nửa mạng) do cái mang con phập phù(mong là sẽ qua khỏi).Cá chết do tay nghề non kém + chuẩn trị và quan sát bệnh quá ẹ.Đến lúc phát bệnh thì đã trễ

PVH6X

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình là bị te tua nhất.Giữa lại 10e red(4 trống) + cặp bc(của ANC).Do tay nghề kém :a43: nên đi hết 3 trống red(bị về mang).Hiện giờ còn lại đúng 1 trống(chỉ còn nửa mạng) do cái mang con phập phù(mong là sẽ qua khỏi).Cá chết do tay nghề non kém + chuẩn trị và quan sát bệnh quá ẹ.Đến lúc phát bệnh thì đã trễ

Bên tieumieu bị dính có thể do nguồn nc máy ,do mấy anh cứ súc xả, đấu nối, đào lên đặt xuống hoài nên mình trúng đạn.

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bên tieumieu bị dính có thể do nguồn nc máy ,do mấy anh cứ súc xả, đấu nối, đào lên đặt xuống hoài nên mình trúng đạn.

Tay nghề kém nên cá chết là do mình chứ k đổ thừa cho ai được :a01:(trong quá trình nuôi biết là chỉ có bệnh về mang mà vẫn k đề phòng được) hi vọng lần sau sẽ k tái phạm.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Còn em thì tình hình cũng bị nấm đang tấn công đám cá dĩa mái.
Vì hồ cá mái và cá trống, em để riêng, hồ cá trống thì bình thường.
2 tháng nay, trời lạnh em đã cho ra riêng, không cho đẻ, nên không có cá bột, chỉ có đám cá trắng size 2.5 vẫn bình thường. Em đang trị bệnh cho cá mái, tụi nó mới bị hôm qua.
Chiều về thấy tụi nó túm vây, lại gần thì vẫn ăn, nhưng em đã cho nhịn và cho thuốc vô hồ, chờ cho tụi nó hết bệnh.

Tóm lại, qua thời gian tìm hiểu tại đây, điều mà em thích nhất là:
- Không cần sài sưởi vào mùa lạnh, tiết kiệm được điện và tiền.
- Cá chưa bị chết vào mùa lạnh (tại vì đa số là cá bự, không có bột, nếu có bột chắc cũng xong rồi)
- Sức khỏe của cá có cải thiện rất là đáng kể.

Riêng về phần giữ cá không bệnh lúc này, vẫn chưa làm được, cá mái đang trị bệnh.
Cố gắng năm sau, toàn bột vượt qua tốt đẹp.

Xin chào tất cả anh em!

UT9

levotong2212

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bên em thì đã nghỉ tết sớm hơn 1 tuần nay rồi, cá trống cá mái cho vô 2 hồ tập thể... em khỏe re. Nhưng trước đó tổn thất hơi bị nặng nề:

- Tiêu hết 150 bồ câu size 1 Made in ANC.
- Tiêu tiếp hơn 250 red size 1.
Nguyên nhân có lẽ em thay nước trễ 2 ngày liền, đến gần 10h tối mới thay nước, thay xong đến sáng cá bị đuôi kim, chui vô trong góc năm nghiêng nghiêng như nấm mang, em đánh thuốc tím + tetra bằng 1/2 liều cá lớn vô đến trưa cá lật bụng hết. Rầu quá nghỉ ăn tết sớm, hy vong năm sau sẽ khá hơn.

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào tất cả anh em. Mấy bữa nay dđ vắng vẻ buồn quá. Cám ơn thanhdo khai đao và chia sẻ thông tin.
Bên mình size 2,3,4,5 cho đên hôm nay vẫn bình an (tuy có dính sình bụng nhưng phát hiện sớm và nay khỏe , ko có hao hụt.
cá bột dính chưởng do ăn trùn nhão nên từ giã cõi đời 1 bầy (hơn 300 em)đau xót quá..huhu. Nhưng còn lại" bài ca ko quên"....ý lộn" bài học khó quên".
Bầy cá dự thi (hơn 300 em) cũng rải rác trong vài ngày bị ngứa và ăn ko tiêu cũng ra đi hơn chục, nay đã ổn và a9n bình thường rồi.
Cá đẻ bị "vỡ kế hoạch" 2 bầy ...đăng bán ko ai mua nên nuôi luôn naydc hơn 20 ngày rồi nay vẫn ổn.
Tình hình của mình là vậy, các anh em khác thì sao, chia sẻ niềm vui, nỗi buồn cùng nhau đi, cám ơn tất cả anh em.

Khơ khơ , cá bột mà bán không được cỡ 1000 con ôm nuôi tới lớn chắc " vui " lắm hả H ơi...ha ..ha..ha..Tui đang rầu cái vụ này , mới bầy đầu thì hăng lắm , bi giờ 600 cả lớn 4-5 , 3-4 , 1-2 và cả bầy bột nửa , hết cả chỗ chứa , tận dụng mọi thứ , để tùm lum trong nhà làm bà xã nhăn nhó , càm ràm diếc cả lổ tai , không biết khi lớn thì làm sao ( nó đâu hớp không khí mà sống được )?

PVH6X

Thành viên tích cực
SVC$
0
Khơ khơ , cá bột mà bán không được cỡ 1000 con ôm nuôi tới lớn chắc " vui " lắm hả H ơi...ha ..ha..ha..Tui đang rầu cái vụ này , mới bầy đầu thì hăng lắm , bi giờ 600 cả lớn 4-5 , 3-4 , 1-2 và cả bầy bột nửa , hết cả chỗ chứa , tận dụng mọi thứ , để tùm lum trong nhà làm bà xã nhăn nhó , càm ràm diếc cả lổ tai , không biết khi lớn thì làm sao ( nó đâu hớp không khí mà sống được )?

Mình ra bột nhiều nhưng lại ko đồng lứa ( vì mình chỉ có 2 cặp bồ câu và 1 cặp red đẻ à ) cho nên size tùm lum, hơn nũa mùa này bột bán khó quá nên lỡ rồi nuôi luôn rồi tính tiếp. Ôm đến nó lớn chắc nó thế chỗ ngủ của mình, còn mình thì....huhuhu...đi đâu tìm chỗ ngủ ta...

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình ra bột nhiều nhưng lại ko đồng lứa ( vì mình chỉ có 2 cặp bồ câu và 1 cặp red đẻ à ) cho nên size tùm lum, hơn nũa mùa này bột bán khó quá nên lỡ rồi nuôi luôn rồi tính tiếp. Ôm đến nó lớn chắc nó thế chỗ ngủ của mình, còn mình thì....huhuhu...đi đâu tìm chỗ ngủ ta...

Hi hi ngủ một nình càng khoẻ , khỏi bị " gác " hí ...hí...hí..

---------- Post added at 10:44 PM ---------- Previous post was at 10:19 PM ----------

Sao không chúc nhau một năm mới.....Xin mạn phép trích bài thơ " chúc tết " của Tú Xương chúc anh em :
Lẳng lặng mà nghe nó chúc nhau
Chúc nhau trăm tuổi bạc đầu râu
Phen này ông quyết đi buôn cối
Thiên hạ bao nhiêu đứa giã trầu
...........................................
..........................................
Lẳng lặng mà nghe nó chúc sang
Đứa thì mua chức đứa mua quan
Phen này ông quyết đi buôn lọng
Vừa chửi vừa rao cũng đắt hàng
......
Lẳng lặng mà nghe nó chúc giàu
Trăm nghìn vạn mớ để vào đâu
Phen này ắt hẳn gà ăn bạc
Đồng rụng đồng rơi lọ phải cầu
......
Lẳng lặng mà nghe nó chúc con
Sanh năm đẻ bảy được vuông tròn
Phố phường chật hẹp người đông đúc
Bồng bế nhau lên nó ở non
.......
Bắt chước ai ta chúc mấy lời
Chúc cho khắp hết cả trên đời
Vua quan , sĩ , thứ người trong nước
Sao được cho ra cái giống người...
Ai cười .....ai chửi .....khơ ...khơ...khơ... Cười thì ...hở mười cái răng.....Còn chửi thì.........miệng chửi .....tai nghe...khơ...khơ....Chúc...chúc....chúc....tất cả anh em .

Trunchi69

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chắc là:
"Cô bé nhà bên" cười khúc khích:
"Hết chổ ngủ rồi.Tối qua ké chổ..Em!"

PVH6X

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chắc là:
"Cô bé nhà bên" cười khúc khích:
"Hết chổ ngủ rồi.Tối qua ké chổ..Em!"

Đc vậy còn gì bằng nữa ta...sướng run người :a01::a01::a01::a01::a01::a01:...
Khi ca vang điệp khúc nhớ liếc đằng sau nghe C .....:a43::a43::a43::a43::a43::a43: huhuhuhuhu

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom