Guest viewing is limited

Chào Mào Lâm Đồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hôm nay đọc mấy bài về chim đầu đàn...Mình chợt nhớ....Mình trước đây cũng có 1con bẫy được hai tuần về... vẫn hót tiếng "quít queo".Mặc dù mình biết đó là em đầu đàn.Hai thằng bạn mình rình con này hai tháng trời không bắt được,hồi đó mình chưa chơi chim nên hôm đi bẫy đó thằng bạn đưa mình cầm con chim non ổ mới thay lông xong đi dợt giùm nó,ba thằng treo ba lồng trên dải cây ngũ sắc,mỗi lồng cách nhau khoảng 2 m thui,lồng mình ở giữa,có mỗi mình con chim đó ở lại,đàn bay hết,ngoài rừng nó chơi ghê lắm,sổ,ché rất to,trời xui đất khiến sao mà nó nhảy vào cái lồng của mình mặc dù con chim mình xách đi chẳng hót gì hết ( chắc nhờ 2 con mồi treo 2 bên)hì.Hai thằng bạn mình cay cú lắm...hi.cứ mượn nó ngắm nghía hoài,lát sau mình treo chim vào trong bụi cho đỡ nắng,nghỉ trưa một lát,lát sau lên đã thấy thêm một em nữa nằm trong lưới rùi.hi.Hai thằng bạn lại cay mình thêm nữa,đặc biệt là thằng bạn cho mình mượn chim.hì.Lát về phải chia lại cho nó một em đấy.Híc.Vì chỉ có mình mình bẫy được 2 em thui,còn đầu đàn kia về mình nuôi được hai tuần,ngày nào thằng bạn cũng xuống xem,ngó.Thú thật hồi đó mình chẳng biết chim cò là gì,nó gạ mình đổi lấy một con mồi mà nó đang nuôi ở nhà,mình thấy dạn,hót hay đổi luôn.Gio thì hối hận rùi các bác ạ,con đó bây giờ là mùa thứ 6 rùi,chơi khỏi nói và nó vẫn được gắn liền với tên của mình mới lạ.hi.Ai hỏi chủ nhân hiện giờ của nó là "bắt con này ở đâu?" và câu trả lời là " của thằng d xóm gốc sữa.Mặc dù nó chỉ ở với mình hai tuần...Và chơi chim là cả một nghệ thuật,cần sự kiên nhẫn... vẫn đúng như câu "Nuôi cá dưỡng tâm,nuôi chim dưỡng tính"....:a20:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom