Guest viewing is limited

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác cốc ơi , tại sao bố câu nở gần 200 con , từ từ nó rơi rụng , tui đã làm mọi cách rồi , không hiểu sao mà nó cứ chết non , vẫn còn bám giá thể mà đã chết , rụng xuống như lá mùa thu ấy mà, còn chừng 100 con thôi , kiểu này chắc vài ngày nữa " đi " hết quá , bác tư vấn cho nhé . Cám ơn nhiều . Chúc cuối tuần vui vẻ .

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác cốc ơi , tại sao bố câu nở gần 200 con , từ từ nó rơi rụng , tui đã làm mọi cách rồi , không hiểu sao mà nó cứ chết non , vẫn còn bám giá thể mà đã chết , rụng xuống như lá mùa thu ấy mà, còn chừng 100 con thôi , kiểu này chắc vài ngày nữa " đi " hết quá , bác tư vấn cho nhé . Cám ơn nhiều . Chúc cuối tuần vui vẻ .
Nhờ anh cung cấp thêm thông tin: từ khi nở đến khi cá rơi rụng là mấy ngày? Đã bắt đầu bám chưa, PH của hồ là bi nhiêu? Anh đã làm mọi cách: là cách gì? Cảm ơn.

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nhờ anh cung cấp thêm thông tin: từ khi nở đến khi cá rơi rụng là mấy ngày? Đã bắt đầu bám chưa, PH của hồ là bi nhiêu? Anh đã làm mọi cách: là cách gì? Cảm ơn.

Cám ơn Thanhdo , cá đẻ xong 2h chiều ngày 19 , khoảng khuya ngày 21 trứng nở , 1ngay sau bắt đầu có hiện tượng cá con chết non , cho đến giờ chỉ còn vài chục con thôi , mà nó cứ tụ vào 1 góc hồ , có con bơi dứng , có con bơi lòng vòng , thỉnh thoảng có con xáp lại gần cha mẹ 1 chút rồi lại lảng ra xa , chưa thấy bám , PH khảng 6.6-6.7 mình nghe nói là tăng PH lên 7 , nhưng là khi tách cá con . À mà còn có chuyện này nữa , không biết Thanhdo có gặp chưa : Mình có 1 hồ dung tích 180 lít , nuôi có 7 con cỡ 9-12 cm , mà nó kén ăn lắm , ngày chỉ 2 lần thôi mà mỗi lần nó ăn hết thức ăn là phải mất gần 2 tiếng đồng hồ , nó cứ khỉa , rỉa chút một từ từ , có hiện tượng bắt cặp , tui nghĩ hay là do hồ rộng quá , các hồ khác ăn tốt . Chúc 1 ngày vui vẻ .

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cám ơn Thanhdo , cá đẻ xong 2h chiều ngày 19 , khoảng khuya ngày 21 trứng nở , 1ngay sau bắt đầu có hiện tượng cá con chết non , cho đến giờ chỉ còn vài chục con thôi , mà nó cứ tụ vào 1 góc hồ , có con bơi dứng , có con bơi lòng vòng , thỉnh thoảng có con xáp lại gần cha mẹ 1 chút rồi lại lảng ra xa , chưa thấy bám , PH khảng 6.6-6.7 mình nghe nói là tăng PH lên 7 , nhưng là khi tách cá con . À mà còn có chuyện này nữa , không biết Thanhdo có gặp chưa : Mình có 1 hồ dung tích 180 lít , nuôi có 7 con cỡ 9-12 cm , mà nó kén ăn lắm , ngày chỉ 2 lần thôi mà mỗi lần nó ăn hết thức ăn là phải mất gần 2 tiếng đồng hồ , nó cứ khỉa , rỉa chút một từ từ , có hiện tượng bắt cặp , tui nghĩ hay là do hồ rộng quá , các hồ khác ăn tốt . Chúc 1 ngày vui vẻ .

Cá mình đôi khi cũng bị hện tượng này: mới nở, cá nhìn rất yếu, có con chết trên giá thể, có con cũng còn sống, mìnhcũng chưa rõ nguyên nhân, nhưng suy luận có thể do nước chưa tốt, có một số tạp chất gì đó mà cá con chịu không được, nên chết non (nếu có lọc cát, có lẻ sẽ tránh được hiện tượng này).
Còn vụ cá không bám mà chỉ bơi vòng: trước khi cá bám (khoảng 10g), hạ mực nước xuống còn khoảng 15 - 20cm, lấy cục lọc vi sinh ra, cho cục xủi vào, xửi nhẹ nhẹ, thì khả năng cá bám cha mẹ rất lớn. Khi đã bám chắc (1 ngày) anh cho nước vào từ từ, trong ngày cho vào nhiều lần để tránh sốc cá.
Hồ 1m2 mà nuôi 7 con là quá ít và tốn hồ, anh nên chuyển sang hồ 6tất. Cá sẽ bớt nhát, và ăn tốt hơn, nếu vẫn kén ăn, cho tụi nó ăn ngon (lóc nhuyễn) 1thời gian rồi tập lại.
Nếu thấy dấu hiệu bắt cặp, cứ cáp đại 1 trống + 1 mái: tụi nó sẽ đẻ thôi, chứ chờ tụi nó biết đến bao giờ? Nếu mình chọn sai, theo dõi xem cá có đẻ không? hoặc đẻ có đậu không để chọn lại, chọn vài lần sẽ có kinh nghiệm nhìn trống mái.
Thân chào.

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cá mình đôi khi cũng bị hện tượng này: mới nở, cá nhìn rất yếu, có con chết trên giá thể, có con cũng còn sống, mìnhcũng chưa rõ nguyên nhân, nhưng suy luận có thể do nước chưa tốt, có một số tạp chất gì đó mà cá con chịu không được, nên chết non (nếu có lọc cát, có lẻ sẽ tránh được hiện tượng này).
Còn vụ cá không bám mà chỉ bơi vòng: trước khi cá bám (khoảng 10g), hạ mực nước xuống còn khoảng 15 - 20cm, lấy cục lọc vi sinh ra, cho cục xủi vào, xửi nhẹ nhẹ, thì khả năng cá bám cha mẹ rất lớn. Khi đã bám chắc (1 ngày) anh cho nước vào từ từ, trong ngày cho vào nhiều lần để tránh sốc cá.
Hồ 1m2 mà nuôi 7 con là quá ít và tốn hồ, anh nên chuyển sang hồ 6tất. Cá sẽ bớt nhát, và ăn tốt hơn, nếu vẫn kén ăn, cho tụi nó ăn ngon (lóc nhuyễn) 1thời gian rồi tập lại.
Nếu thấy dấu hiệu bắt cặp, cứ cáp đại 1 trống + 1 mái: tụi nó sẽ đẻ thôi, chứ chờ tụi nó biết đến bao giờ? Nếu mình chọn sai, theo dõi xem cá có đẻ không? hoặc đẻ có đậu không để chọn lại, chọn vài lần sẽ có kinh nghiệm nhìn trống mái.
Thân chào.

Thanhdo ơi , bi giờ nó gom lại 1 nhóm , coi lại cũng khá nhiều , khoảng 100 mà nó vẫn tụ lại 1 góc hồ , nhìn có vẻ cũng khoẻ lắm , dùng đèn pin soi vào nó bơi nháo nhào , còn cha mẹ nó thì chẳng chịu làm gì cả , lúc trước còn dùng miệng hốt con bỏ vào giá thể , mà bố mẹ nó cũng giở chứng không chịu ăn gì cả nữa chứ , hay là cặp này " thiếu sữa" nên cá con không bám , thôi để ngày mai xem sao . Tạm biệt .

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cá con chết hết rồi các bác ơi , cha mẹ nó buồn quá cũng không chịu ăn uống gì cả , mà cái diễn đàn này sao bữa nay nó đen thùi lùi vậy ta , lại còn có con ma chạy qua chạy lại nữa chứ , kiểu này có em nào " thỏ đế " đêm khuya một mình vào đây chắc " tè " ra ...hi ..hi..

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vậy thì hy vọng vào lần sau. Cá không ăn, tạm thời anh cho tụi nó ăn lóc nhuyễn đi, cá lóc càng nhỏ càng tốt, lớn quá nó chỉ cắn chết chứ không ăn.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Cá con chết hết rồi các bác ơi , cha mẹ nó buồn quá cũng không chịu ăn uống gì cả , mà cái diễn đàn này sao bữa nay nó đen thùi lùi vậy ta , lại còn có con ma chạy qua chạy lại nữa chứ , kiểu này có em nào " thỏ đế " đêm khuya một mình vào đây chắc " tè " ra ...hi ..hi..

Thông thường, khi nuôi con, cá cha mẹ cũng ăn, nhưng ít hơn so với lúc không nuôi con.
Nếu co bỏ ăn luôn, chắc chắn có chuyện rồi, bạn cần xem, theo dõi thường xuyên để có biện pháp xử lý ngay tức thì cho kip.

Thân!

UT9

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Xin hỏi anh em về cá nuôi con : Trong khi cá cha mẹ đang nuôi con , cá con bám vào cá cha mẹ 24/24 hay là bám lúc không , vì tui để ý thấy có lúc con bám đen người , nhưng có lúc chúng lại tản ra bám vào giá thể , có bao giờ nó " bú " no rồi không bám nữa như heo con bú mẹ ấy , chừng nào đói thì bám tiếp .
- Những con cá mà tui nuôi được 18 tháng rồi mà chúng chẳng đẻ đái gì cả , cũng có hiện tượng bắt cặp nhưng không thấy đẻ , vậy nó có chắc là trống 100% không , vì theo phương pháp hình học thì vây trên và bụng không cắt đuôi ( trống ) nhưng có điều là chóp vây lưng không có " cờ " có vẻ tròn nữa . Vậy theo anh em thì nó là trống hay mái . Cảm ơn nhiều , thân .

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Xin hỏi anh em về cá nuôi con : Trong khi cá cha mẹ đang nuôi con , cá con bám vào cá cha mẹ 24/24 hay là bám lúc không , vì tui để ý thấy có lúc con bám đen người , nhưng có lúc chúng lại tản ra bám vào giá thể , có bao giờ nó " bú " no rồi không bám nữa như heo con bú mẹ ấy , chừng nào đói thì bám tiếp .
- Những con cá mà tui nuôi được 18 tháng rồi mà chúng chẳng đẻ đái gì cả , cũng có hiện tượng bắt cặp nhưng không thấy đẻ , vậy nó có chắc là trống 100% không , vì theo phương pháp hình học thì vây trên và bụng không cắt đuôi ( trống ) nhưng có điều là chóp vây lưng không có " cờ " có vẻ tròn nữa . Vậy theo anh em thì nó là trống hay mái . Cảm ơn nhiều , thân .

1. Đó là hiện tượng cá dĩa, (mà cá dĩa có rất nhiều hiện tương). còn thường thì trong 10 ngày đầu (hơn nữa tui hỏng biết) cá bột bám cha hoặc mẹ 24/24 cho đến lúc bị ta tách ra....

Theo tui thì hiện tượng này không phải là bú no mà là thiếu sửa nên chúng phải ăn dặm do số lượng đông , do bố mẹ tiết nhớt ít, do chúng đã lớn (bám bm trên 15 ngày)...

2. Phương pháp hình học không hoàn toàn chính xác 100%. Khả năng 2 con cùng trống mà bắt cặp là rất hiếm ( thường thì mạnh hiếp yếu). 2 con cùng mái bắt cặp cùng đẻ xảy ra thường hơn.

Với (1) bạn xem xét để ra tay kịp thời; Với (2) bạn lại tiếp tục chờ (trong mòn mỏi) hoặc đổi trống mái

lamngocduy101

Thành viên mới
SVC$
0
Chào các bác và anh em!
Cho tôi hỏi "can" của cá dĩa có ý nghĩa gì?
Những giống nào mới có?
Can càng nhiều càng có giá trị hay sao?
Có liên quan gì đến cá dĩa hoang dã không?
Xin cảm ơn các bác và anh em.

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Chào các bác và anh em!
Cho tôi hỏi "can" của cá dĩa có ý nghĩa gì?
Những giống nào mới có?
Can càng nhiều càng có giá trị hay sao?
Có liên quan gì đến cá dĩa hoang dã không?
Xin cảm ơn các bác và anh em.

- Can của cá dĩa là sọc đứng trên thân cá. thường cá dĩa có 7,9,12,15,17 can (15 và 17 rất hiếm gặp) thể hiện mật độ bông, chấm trên thân cá

- Lẽ ra là tất cả nhưng nói hầu hết (cho chắc ăn) là cá dĩa đều có can, chỉ có điều là can lặn hay can nổi.

+ Những giống thấy được can là beo, da rắn, hoa hồng,... (= kể hỏng hết, bồ câu cũng nổi can khi ... bị... bệnh)

+ Những giống không thấy được can là trắng, lam, red,... (= kể hỏng hết)

- Ở nhữnh loại có bông, chấm: can thể hiện mật độ bông, chấm đó. VD beo 14 can sẽ có bông nhiều hơn 7 can = đẹp hơn (về mặt bông) nên có giá trị hơn

- Có liên quan, người ta vẫn dựa vào số can trên từng cá thể ở cá dĩa hoang dã để lai tạo ra những thứ chúng ta nuôi bây giờ (là chuyện xứ người, xứ mình kiếm không ra)

tulam

Thành viên mới
SVC$
0
Cho mình hỏi về việc này: Cặp bạch ngọc ờ nhà đang chăm con thì xảy ra hiện tượng cắn nhau giành con,vậy mình bắt 1 trong 2 con ra được k??con trống có tiền sử là giành con k lại nên ăn con.

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cho mình hỏi về việc này: Cặp bạch ngọc ờ nhà đang chăm con thì xảy ra hiện tượng cắn nhau giành con,vậy mình bắt 1 trong 2 con ra được k??con trống có tiền sử là giành con k lại nên ăn con.
Nên bắt ra, 1 con cha hoặc mẹ cụng chăm được đàn con tụi nó rồi.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0

Bạn chỉ bắt con nào hay ăn con ra là xử lý được vụ này rồi.

Khi bắt, cần thao tác nhanh lẹ, nhẹ nhàng, tránh làm cho con cá ở lại nó hoảng, thì sau đó nó cũng ăn con luôn.

Trunchi69

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
E thấy có 1 trại ở LA dùng tấm lưới lổ khoảng 1 phân vuông ngăn chia 2 ra .Đứa nào theo "LLQ"" thì theo, đứa nào muốn ở lại với "AC" thì ở.Thấy cũng thành công.

Chỉnh sửa lần cuối:

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
E thấy có 1 trại ở LA dùng tấm lưới lổ khoảng 1 phân vuông ngăn chia 2 ra .Đứa nào theo "LLQ"" thì theo, đứa nào muốn ở lại với "AC" thì ở.Thấy cũng thành công.

Cũng có một số chui luôn vào bụng của "LLQ" hoặc "AC". Tui không khoái cách này lắm.

Cá đẻ hoặc nuôi con ở vài lứa đầu thường ham thích con hơn mức mình cần nên thường sinh chuyện, "dụ dỗ" cho nó thuần, thường có kết quả ở lần sau tốt hơn là dùng biện pháp mạnh

tamtran2011

Thành viên mới
SVC$
0
các anh ơi cho em hỏi:
em mới tập nuôi thử cá dĩa: 2con bông xanh, size 7,8
Hồ nuôi 90 lít, nuôi bằng nước máy. có phơi nước ngoài trời khoảng 02 ngày, cho ăn tim bò đông lạnh.
Từ khi e mua ngoài tiệm về đã hơn một tuần rồi.
E quan sát thấy chúng ko hoạt động mạnh mà rất nhát, thấy người là chạy tán lạon. Hơn nữa thường tụ tập ở một góc hồ,
Có 1 con hay núp sát cục sủi, hay quay đầu vào trong kiếng. con còn lại thì linh hoạt hơn một chút, hay bơi lại thốc vào mình con kia như gãi ngứa hay cắn thì em không rõ.
Ăn thì rất ít.
Ngoài ra em quan sát trên mình con cá thấy hình như là có mấy đốm trắng như bị mốc vậy.
Em tìm hiểu trên diễn đàn thì đoán chắc nó bị nấm. Tối hôm qua em đã rút còn khỏang 45 lít nước và cho khoảng 45 giọt maica vào (ngâm 8 tiếng). Lúc đầu thấy cá hơi chút đầu xuống. nhưng sau đó thì ko có gì, nó đứng yên tại chỗ, lâu lâu có hoạt động chút.
sáng ra em đã thay nước lá bàng cho nó (thử nghiệm đại) đến giờ thấy tình hình vẫn như cũ.
Không biết cá nhà em bị bệnh gì. Xin các anh tư vấn giúp phải làm sao với.
Thanks các anh nhiều
Trân trọng

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom