Guest viewing is limited

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Tình hình là thế này các bác ạ , gần 1 tháng nay em theo con mi của anh kia bị sổng mà không cách nào bẩy được , chủ chim đã dùng mái trống bẩy đủ kiểu mà không được và rồi em nó ra sau vườn khá tự nhiên : ao cá và cây cối , bờ đập , khe nước và nhiều bụi cây cọng sản nên em nó cư ngụ tại đây luôn .
Sau khi em đi bẩy 3 lần thì em nó mất tích thế là em nghỉ nó đã về nhà ai hoặc tìm chổ ở mới rồi . Nhưng rồi một hôm anh hàng xóm nói mới thấy nó , em quyết định mua tấm lưới bẩy chim mới , xuống giăng mà không ăn thua . MÀ em bẩy chim mới hài chứ , có cái mái mở tiếng chim và giăng lưới chờ em nó sa lưới thôi , nhưng đâu có dể và lại về không .
Nhìn em mi ngoài rừng hót có nét khỏe khoắn và dạn người của chú chim đã thuần nên em đúng cách nó 2 mét nhìn nó hót mà thèm quá các anh ak .
Chủ nhật em đi tiếp , giăng lưới xong mở máy lên em nó đang đứng sau lưng em hót inh ỏi , em đi tới nhìn nó chép miệng hót mà thích quá , em lừa nó bay về phía lưới , rồi em nó nhảy từng bước theo hàng rào tới gần lưới rồi , chỉ còn nửa mét và em rung cây để nó bay qua lưới nhưng không biết nó đi đường nào mà qua bên kia lưới rồi . Em kêu thằng em đuổi nó ngược lại và em nó bay vèo về phía góc lưới , em tưởng dính rồi nhưng an hàng xóm và thằng nhỏ nói không dính , buồn lòng em tới xem nó bay đường nào mà không dính , nhìn lên lưới trống trơn và cuối mặt xuống thì em nó đang nằm trên lưới , thôi cho em nó về nhà thôi .

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
bác ở đâu? nếu gần gò vấp hôm nào mua cafe cà pháo đi. mình qua bẫy giúp cho hi hi. nghe bạn kể mà thấy thích. hôm đó sau nhà ông a có con mi sổng hót kinh lắm. trưa đó quyết định bẫy nên mang theo con trống mà gặp con trống bổi 5 tháng lồng. ko bỏ lụp đc nên chỉ treo ra hót với con mái nữa. nó về vờn hoài mà ko chịu dính. vờn 1 hồi bay vào đá trống 2 con đá đc coi 1 trận cũng sướng sau đó quyết định về nhà ăn cơm chứ đói quá tính ngày mai qua bắt. nhưng nghĩ thấy thích quá đi thêm 1 lần nữa ko ngờ nó ko phụ công mình lần sau thì nó chui vào lụp hi hi! sướng quá!

Thân

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
bác ở đâu? nếu gần gò vấp hôm nào mua cafe cà pháo đi. mình qua bẫy giúp cho hi hi. nghe bạn kể mà thấy thích. hôm đó sau nhà ông a có con mi sổng hót kinh lắm. trưa đó quyết định bẫy nên mang theo con trống mà gặp con trống bổi 5 tháng lồng. ko bỏ lụp đc nên chỉ treo ra hót với con mái nữa. nó về vờn hoài mà ko chịu dính. vờn 1 hồi bay vào đá trống 2 con đá đc coi 1 trận cũng sướng sau đó quyết định về nhà ăn cơm chứ đói quá tính ngày mai qua bắt. nhưng nghĩ thấy thích quá đi thêm 1 lần nữa ko ngờ nó ko phụ công mình lần sau thì nó chui vào lụp hi hi! sướng quá!

Thân
Anh bẩy gặp con mi chiến thì mới dể chứ con của em dùng mái bẩy không được mà dùng trống thì nó đứng ở cây khác hót đấu thôi anh ak , hót hay lắm .
Hôm chủ nhật em đã bảy nó được rồi cảm ơn anh có lòng .
Sau 2 ngày về nhà em nó đứng lồng rất dạn , cầm lồng không nhảy . Trưa nắng mang ra phơi thấy em nó cứ nhìn ngoài lồng như tìm cái gì thế là em đoán nó muốn tắm , cho qu lồng tắm thử , ôi em nó tắm phê luôn . Hót thì chưa nhiều chắc mới về nhà nên đang buồn . Em đang cho nó ăn cám ba vì trộn thêm lòng đỏ trứng vịt , và sâu quy tại nó ăn cám ít lắm , không biết cho ăn sâu quy có sao không các bác . Cào cào thì nó không ăn mới chán chứ , không biết ra ngoài nó ăn gì thế không biết .

thanh97

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo e biết thì họa mi thích ăn dế hơn bác ak.chứ ít ăn sâu lắm

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Minh chưa cho ăn dế nhưng cho cào cào nó ăn ít lắm , toàn gấp rồi thả rớt xuống lồng .

thanh97

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác thử cho nó ăn dế xem sao. mà kể cả chim dạn đến mấy khi bị dính lưới thì nó cũng bị sợ một phần.bác để cho e nó một ít thời gian hồi tâm đã

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
mới vào lồng thì chưa thể sung căng hót như ngoài đc. có con mi trong lồng ko hót nhưng ra ngoài nó hót từ sáng tới trưa. nuôi mi thì đơn giản thôi. cầu kỳ quá vừa cực mà ko lên chim. ko nên trộn lòng đỏ tươi vào bavi rồi phơi nắng cho chim ăn. trứng tươi dễ nhiễm khuẩn. chim ăn dễ bị đi ỉa. nếu có thể bạn nên mua cám chất lượng chút cho ăn như neo food. vì chơi hót cũng ko cầu kỳ lắm. 1 ngày cho ăn chừng 5 đến 10 con cào cào. nếu cào cào già nó ko ăn thì cho ăn cào cào non. nếu nó ko ăn nữa thì chiều bạn tắm xong cỡ 4 giờ lấy cám ra khỏi cóng. sau đó bỏ ít cào cào vào cho nó ăn. sáng mai bỏ chừng 5 đến 10 con khi nào nó ăn hết thì đỏ cám vào. phải tập cho nó thói quen ăn mồi tươi. sáng rãnh thì mang nó ra phơi nắng 20 phút hoặc hơn tùy vào con chim thích tắm nắng hay ko? khi nào nó hết xù lông tắm thì mang vào. còn mang ra mà nó nhảy qua nhảy lại thì 20 phút mang vào. mang vào treo chổ thoáng mát trùm lồng chữ a độ rộng bằng cái cửa. nếu chim dạn thì che nóc thôi. chiều cho đi tắm. nuôi điều như vậy đến cuối tuần mang đi dợt. mang ra nên treo xa xa chút và trùm chữ A. nếu nó chịu xuống cửa chơi thì tuần sau vẫn dợt tiếp vậy mà mở rộng áo lồng chút. 1 thời gian quen thì mở ra treo lên cho hót. nuôi mi hót chim mới về đừng có xùy mái cho hót làm gì hết. cứ nuôi ổn định đừng nhòm ngó nó nhiều quá. cứ để nó ăn uống yên tĩnh. phân đẹp thì nó sẽ chơi tốt thôi. ko nên cho ăn sâu. cho ăn dế cũng đc. vì dân bắc nuôi đá cũng bằng dế. nhưng phải cho ăn điều và cho ăn từ từ. vì dế đạm cao to con chim ăn cũng dễ bị đi ỉa. nếu con chim 1 tháng ko ăn con dế nào mà tự dưng hôm nay quất cho nó 10 con bảo đảm ngày mai đi phân tè le. trừ khi con đó đường ruột quá tốt ko bị gì. bạn nuôi điều như mình nói chừng 2 tuần nó sẽ chơi tốt thôi nếu con này phân đẹp ăn uống tốt. chúc mừng bạn

Thân

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
mới vào lồng thì chưa thể sung căng hót như ngoài đc. có con mi trong lồng ko hót nhưng ra ngoài nó hót từ sáng tới trưa. nuôi mi thì đơn giản thôi. cầu kỳ quá vừa cực mà ko lên chim. ko nên trộn lòng đỏ tươi vào bavi rồi phơi nắng cho chim ăn. trứng tươi dễ nhiễm khuẩn. chim ăn dễ bị đi ỉa. nếu có thể bạn nên mua cám chất lượng chút cho ăn như neo food. vì chơi hót cũng ko cầu kỳ lắm. 1 ngày cho ăn chừng 5 đến 10 con cào cào. nếu cào cào già nó ko ăn thì cho ăn cào cào non. nếu nó ko ăn nữa thì chiều bạn tắm xong cỡ 4 giờ lấy cám ra khỏi cóng. sau đó bỏ ít cào cào vào cho nó ăn. sáng mai bỏ chừng 5 đến 10 con khi nào nó ăn hết thì đỏ cám vào. phải tập cho nó thói quen ăn mồi tươi. sáng rãnh thì mang nó ra phơi nắng 20 phút hoặc hơn tùy vào con chim thích tắm nắng hay ko? khi nào nó hết xù lông tắm thì mang vào. còn mang ra mà nó nhảy qua nhảy lại thì 20 phút mang vào. mang vào treo chổ thoáng mát trùm lồng chữ a độ rộng bằng cái cửa. nếu chim dạn thì che nóc thôi. chiều cho đi tắm. nuôi điều như vậy đến cuối tuần mang đi dợt. mang ra nên treo xa xa chút và trùm chữ A. nếu nó chịu xuống cửa chơi thì tuần sau vẫn dợt tiếp vậy mà mở rộng áo lồng chút. 1 thời gian quen thì mở ra treo lên cho hót. nuôi mi hót chim mới về đừng có xùy mái cho hót làm gì hết. cứ nuôi ổn định đừng nhòm ngó nó nhiều quá. cứ để nó ăn uống yên tĩnh. phân đẹp thì nó sẽ chơi tốt thôi. ko nên cho ăn sâu. cho ăn dế cũng đc. vì dân bắc nuôi đá cũng bằng dế. nhưng phải cho ăn điều và cho ăn từ từ. vì dế đạm cao to con chim ăn cũng dễ bị đi ỉa. nếu con chim 1 tháng ko ăn con dế nào mà tự dưng hôm nay quất cho nó 10 con bảo đảm ngày mai đi phân tè le. trừ khi con đó đường ruột quá tốt ko bị gì. bạn nuôi điều như mình nói chừng 2 tuần nó sẽ chơi tốt thôi nếu con này phân đẹp ăn uống tốt. chúc mừng bạn

Thân
Em cảm ơn anh nhiều lắm . Em thích mi nhưng phần không có tiền nên không có kinh nghiệm nuôi mi , anh chỉ rỏ cách nuôi như thế thì tốt quá .
Chim em thì dạn lắm anh à , em cầm lồng nó không nhảy hoặc nhảy 1 cái lên cầu trên là đứng yên . Em luộc trứng vịt chín rồi lấy lồng đỏ trộn với cám ba vì rồi sao trên lửa nhỏ cho nó khô . Bây giờ em định rang cám ba vì trước rồi trộn lồng đỏ trứng + ít hạt kỳ tử vào lúc cám đang nóng , sau đó sao lại cho khô để dành cho chim ăn . Theo anh như thế ok không .
Em trùm lồng chử a nhưng mở gần nửa lồng tại chim dạn và sợ tối quá chim ăn không được . Phân chim em thấy khá tốt , không ướt mà cũng không khô .
Em thích nên hay lấy xuống xem , kiểu này chắc phải để im em nó 1 tuần mới mở áo cho hót anh nhỉ .

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
cám neo food cũng rẻ thôi. 20k/bịch 500g mình đã thử cho con mái ăn. ngày 5 con cào cào mà lông lá ok lắm. bạn ko nên them kỷ tử. kn từ những lần làm cám trước đây kỷ tử đúng là chất có nhiều vitamin và kích thích chim có thể chơi tốt nhưng đến mùa thay lông khá vất vả. quan điểm mình là nuôi chim cho khỏe là tự căng lửa. Họa mi nuôi độc thung. tức là nuôi 1 con 1 nhà không có mái cũng ko nghe trống khác hót nên nó càng căng càng thản chim càng ít hót hét. nhìn chim lạ nó hay ngơ ngát. ra cội nó cũng ko hót nhiều mà chỉ ra cửa đứng nhìn mặt đần ra. lúc này ghép đánh nếu con chim có nết đánh tốt nó sẽ đánh hết phong độ của nó. còn nếu bạn nuôi hót thì bạn cứ sáng cho tắm nắng như mình nói. mở áo lồng quay ra hướng sáng thoáng mát. chiều cho tắm nước xong trùm như cũ. 1 tuần đi dợt 1 lần là chim sẽ căng và hót điều. thời gian bạn tắm nắng treo ra là cho con chim hót thoái mái bạn nghe chơi. trước khi tắm nắng. mang nó ra treo bóng râm cho nó hót nghe chơi. nếu chơi hót thì có thể dùng file mái kích để hót. nhưng bạn nuôi cho khỏe cho căng thì chỉ cần xùy 1,2 tiếng mái con trống bạn sẽ hót ra bài. 1 con mi căng có thể hót từ sáng tới chiều đó. ăn uống xong hót tiếp và giọng du dương nghe cũng sướng. nuôi hót chỉ vậy là okk rồi. còn nuôi đá thì cầu kỳ lắm. cũng đừng nên mua mái về để kích hót làm vì ko biết ghép mái hoặc ghép mái nhiều quá cũng bã chim. nên nuôi chim khỏe khi thấy mái độ căng sẽ tăng lên gấp bội đó

Thân

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Em hiểu rồi cảm ơn những chia sẽ quý báu của anh . Để em mua cám đó xem có không tại em chưa thấy bao giờ . SAu 1 ngày ăn cám sáng nay mở lồng như anh nói mở tiếng mi mái nhưng nghe nó hót ít chỉ vài tiếng rồi im . Em mang vào trùm tiếp , đến chiều tự nhiên nó hót vài tiếng sau đó hót nhỏ . Chắc cứ nuôi từ từ cho chim tỉnh đã .
Có điều lạ là khi em trùm lồng kín vào buổi tối cho ngủ thì nó sợ nên nhảy hoài nên em không trùm và mở hé cho có tý ánh sáng chim sẽ không nhảy , vì chim mới về nên đành để thế cho chim quen và ăn khỏe đã rồi sẽ tập trùm lồng sau . Vấn đề này anh thấy thế nào ?

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
Em hiểu rồi cảm ơn những chia sẽ quý báu của anh . Để em mua cám đó xem có không tại em chưa thấy bao giờ . SAu 1 ngày ăn cám sáng nay mở lồng như anh nói mở tiếng mi mái nhưng nghe nó hót ít chỉ vài tiếng rồi im . Em mang vào trùm tiếp , đến chiều tự nhiên nó hót vài tiếng sau đó hót nhỏ . Chắc cứ nuôi từ từ cho chim tỉnh đã .
Có điều lạ là khi em trùm lồng kín vào buổi tối cho ngủ thì nó sợ nên nhảy hoài nên em không trùm và mở hé cho có tý ánh sáng chim sẽ không nhảy , vì chim mới về nên đành để thế cho chim quen và ăn khỏe đã rồi sẽ tập trùm lồng sau . Vấn đề này anh thấy thế nào ?
ok! bạn nuôi vậy là tốt rồi. đừng có xùy mái nhiều cứ nuôi cho tĩnh cho khỏe đến khi nào nó căng thì treo ra xùy mái là nó hót liên hồi hoặc đi dợt cho nó căng thêm như vậy mới đúng là căng chứ xùy mái mà hót vài ba câu rồi im là chưa căng. con chim hót nhỏ đi gió là nó đang ở trạng thái tốt. sắp lên lửa. nếu nó chưa quen với việc trùm áo lồng vào buổi tối thì ban ngày khi sáng bạn trùm lại vài ngày cho nó quen với việc trùm áo. việc trùm áo lồng vào buổi tối mà nó tung nhảy nhiều là chổ treo không thích họp + với chủ cũ nuôi không trùm lồng nên chúng chưa quen nhưng ta tập dần chúng sẽ quen. nuôi mi tốt nhất là ko nên ép nó.

Thân

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Con mi nó khôn hơn những loại chim hót khác đúng không anh , năm ngoái em nuôi 1 con mang đi dợt vài lần là nó biết , cứ khi cầm lồng ra khỏi nhà là nó ríu rít hót rồi . CÓ vẻ như rất thích đi dợt .
Lúc em bẩy con mi này , có mang theo con trống hót bị khàn tiếng mà nó chỉ đứng yên ở 1 cây khác hót rất dữ nhưng không tìm chim mi của em chắc con này nuôi hót thôi anh nhỉ . TẠi em thấy nó thích hót hơn đá .
Con này thì tắm sướng lắm anh và dạn lắm nên chỉ chờ thêm 1 tháng nửa xem nó lên lửa thế nào để thưởng thức thôi .
Ông anh nhà bên có con mi nó hót không ra tiếng , kiểu như mất tiếng thì làm cách nào chửa cho hết . Ảnh đang thả cả chim và lồng trong aviary mà nó cũng chỉ ở trong lồng . Chim này đang thay lông . CẢm ơn anh chia sẽ kinh nghiệm giúp em nuôi chim tốt hơn .

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
Con mi nó khôn hơn những loại chim hót khác đúng không anh , năm ngoái em nuôi 1 con mang đi dợt vài lần là nó biết , cứ khi cầm lồng ra khỏi nhà là nó ríu rít hót rồi . CÓ vẻ như rất thích đi dợt .
Lúc em bẩy con mi này , có mang theo con trống hót bị khàn tiếng mà nó chỉ đứng yên ở 1 cây khác hót rất dữ nhưng không tìm chim mi của em chắc con này nuôi hót thôi anh nhỉ . TẠi em thấy nó thích hót hơn đá .
Con này thì tắm sướng lắm anh và dạn lắm nên chỉ chờ thêm 1 tháng nửa xem nó lên lửa thế nào để thưởng thức thôi .
Ông anh nhà bên có con mi nó hót không ra tiếng , kiểu như mất tiếng thì làm cách nào chửa cho hết . Ảnh đang thả cả chim và lồng trong aviary mà nó cũng chỉ ở trong lồng . Chim này đang thay lông . CẢm ơn anh chia sẽ kinh nghiệm giúp em nuôi chim tốt hơn .
khi bạn tạo cho động vật thói quen tự dưng lâu ngày nó sẽ ghi nhớ. chim nào cũng vậy thôi. khi bạn tập cho nó 1 thói quen nào đó thì nó sẽ tự động làm theo. họa mi thì nuôi tốt con nào cũng hót và nuôi đúng cách thì con nào cũng đá. có điều hót hay hay ko và có đá hay hay ko mà thôi.
về chim bị khàn tiếng cũng có nhiều đề tài nói về vấn đề này. mình không có nhiều kinh nghiệm trong việc chữa trị khàn tiếng. nhưng mình nghĩ 1 trong những nguyên nhân chim khàn tiếng là do tổn tương sợ dây thanh quản. những nguyên nhân gây nên chim cảm có thể nuôi kém sức đề kháng yếu. chim ăn ko đủ chất. phơi nắng quá nhiều. gặp mưa rào. vvvv có thể bị viêm hay phù nề. nguyên nhân là do chim bị cảm dẫn đến viêm đường hô hấp rồi dẫn đến tổn thuơng sợ dây thanh quản. có người nói cho uống siro ho trẻ con. có người nói cho uống nước giá luộc. có người nó cho uống nước lá tre..... và mình cũng chưa áp dụng nên ko thể tư vấn cụ thể đc. cái này bạn thông cảm vì mình chưa trãi nghiệm thực tế nên ko giám tư vấn. tuy nhiên 1 khi đã bị tổn thương thì ta nên dùng kháng sinh để điều trị + bổ sung dinh dưỡng để chúng mau lành bệnh. các loại kháng sinh như Ampicol. gentacimin,coli-terravet vvv.

Thân

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Thanks anh nhiều lắm . Thuốc thì em không dám dùng vì hay bị chết chim lắm .
Còn một vẫn đề nửa là với con chim của em dạn như thế thì khi đã có lửa thay lồng mới nó có bị hoảng và tụt lửa không anh . Em đang nuôi tạm vào cái lồng cùi .

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
Thanks anh nhiều lắm . Thuốc thì em không dám dùng vì hay bị chết chim lắm .
Còn một vẫn đề nửa là với con chim của em dạn như thế thì khi đã có lửa thay lồng mới nó có bị hoảng và tụt lửa không anh . Em đang nuôi tạm vào cái lồng cùi .

thuốc mà dùng đúng liều lượng thì chẳng sao. đừng có trâu lành chữa thành trâu què thì đc. chứ trâu què thì phải chữa cho nó lành mới đc. thay lồng cũng ko vấn đề gì. miễn bạn mua lồng mới về khi quét dầu hoặc gì đó thì phải rửa thật sạch bằng nước rửa chén khi nhốt vào. vệ sinh sạch sẽ chả sao. chim nhốt vài ngày trong lồng cho quen trước khi đi dợt chẳng sao cả. bạn yên tâm

Thân

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
thuốc mà dùng đúng liều lượng thì chẳng sao. đừng có trâu lành chữa thành trâu què thì đc. chứ trâu què thì phải chữa cho nó lành mới đc. thay lồng cũng ko vấn đề gì. miễn bạn mua lồng mới về khi quét dầu hoặc gì đó thì phải rửa thật sạch bằng nước rửa chén khi nhốt vào. vệ sinh sạch sẽ chả sao. chim nhốt vài ngày trong lồng cho quen trước khi đi dợt chẳng sao cả. bạn yên tâm

Thân
OK , thế thì em yên tâm rồi , chờ khi nào nó hót ngon lành tý em post lên cho anh em nhận xét giùm .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom