Guest viewing is limited

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các Bác!

Trong 1 hồ kiếng nuôi cá Đĩa, phần đông người nuôi sẽ trang bị một số các thiết bị sau:
- Máy lọc để lọc nước gồm: Máy lọc tuỳ theo loại hồ lớn hay nhỏ, lựa chọn mày, 1 vòi nhựa nối mày lọc lên hộp lọc nhựa, bên trong hộp lọc, có chứa gòn lọc.
- Máy bơm hơi, dùng để thỏi hơi vào nước để tạo Oxy, máy này băt buộc phải có, ai cũng biết, nếu không có Oxy, cá sẽ chết, cũng tuỳ theo loại hồ nuôi cá, chọn loại máy bơm phù hợp.
- 2-3 vòi nhựa, bắt vào máy bơm để sủi bọt trong nước, tạo Oxy cho cá, đầu vòi thả trong nước có gắn các cục sủi.
- 1 tuýp sưởi nước, để giữ cho nước không quá lạnh vào những thàng lạnh cuối năm, tuýp sưởi này rất quan trọng cho việc giữ ấm cho nước, đặc biệt là cho cá nhỏ, cá đẻ, cá dưỡng bệnh. Nhưng lưu ý là tuýp sưởi phải là loại tốt, trước khi sử dụng phải kiểm tra xem hoạt động của tuýp sưởi có đạt hay không?
- 1 cây nhiệt kế đo nhiệt độ của nước, xem nước đang ở nhiệt độ bao nhiêu?

Trên đây là vài thiết bị về co bản cần có cho hồ cá Đĩa, nếu còn loại thiết bị nào cần thiết nữa thì xin các Bác cho bổ sung thêm cho hoàn chỉnh.

Xin cám ơn các Bác!

Thân chào!

Ut9

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo em nghĩ nếu đã bước vào nuôi cá đĩa thì kô thể thiếu dụng cụ đo độ ph

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
@Tieumieu:

Cám ơn bạn đã bổ sung cho bài viết!
Vậy sẳn đây, bạn cho biết thêm 1 số thông tin về vài loại dụng cụ dùng để đo pH cho cá Đĩa để mọi người tham khảo nhé.

Cám ơn bạn!

Ut9

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
_Theo em nghĩ ở thị trường việt nam mình hàng giả hàng nhái nhiều lắm.Dụng cụ đo độ ph nào cũng có sai lệch kô ít thì nhiều
_Còn em mới tập tành nuôi cá dĩa em chỉ xài loại của VN chỉ có 25k(tiệm bán cá nào cũng bán).

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
_Theo em nghĩ ở thị trường việt nam mình hàng giả hàng nhái nhiều lắm.Dụng cụ đo độ ph nào cũng có sai lệch kô ít thì nhiều
_Còn em mới tập tành nuôi cá dĩa em chỉ xài loại của VN chỉ có 25k(tiệm bán cá nào cũng bán).

@Tieumieu:

À, theo mình đoán, loại mà bạn đang sử dụng là của công ty Thuỷ Phước?
Lúc trước, mình sử dụng loại của Nhật 70.000 đồng / 1 lọ, nay nó đã lên giá 90.000 đồng rồi, mình cũng chuyển qua sử dụng loại của Việt Nam đây, nhưng để chính xác, mình cho thử dung dịch đo pH của Nhật, đem so sánh bảng màu giá trị của pH là bao nhiêu, sau đó lấy loại của Việt Nam thử pH, và cho đối chiếu màu của Việt Nam thì mình sẽ có những đánh giá chung cho chất lượng của dung dịch thử pH. Đặc điểm dễ thây nhất là loại của VN, không đo được độ chênh lệch nhỏ. Ví dụ như: pH = 6.0, 6.5, 7.0 ...Còn loại của nước ngoài có thể đo giá trị chính xác hơn, ví dụ pH = 6.0, 6.2, 6.4, 6.6 ... Ngoài ra, còn có nhiều loại của nhiều hãng sản xuất khác, nhưng giá trị lại rất cao, và độ chính xác cũng rất tốt.

Tuy nhiên, qua so sánh, mình cũng có thể dùng loại của VN vẫn tốt. Nhưng phải có 1 lọ của nước ngoài, phòng trường hợp, khi nước có vấn đề, mình dùng loại test pH của nước ngoài để kiểm tra chính xác hơn.

Vài ý tham khảo cùng bạn.

Thân chào!

Ut9

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom