Guest viewing is limited

songtutay

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em vừa mua về 1 con than con, rất đẹp.đang ở tuổi chuyền. khi ở trại chim thì nó rất dạn. nó cùng với mấy anh chị em nó cứ thấy người là chạy theo đòi ăn. nhưng khi em mua về vừa bỏ vào lồng là nó nhảy, tung. huhu làm sao đây các bác. dùng tay cầm nó thì nó rít lên nhửng âm thanh giống hệt chim bổi bị bắt, âm thanh kêu cứu tuyệt vọng.trường hợp này bây giờ em mới gặp nên ko biết làm thế nào. định đem nó về lại trại chim rùi bỏ thử vào cùng mấy anh chị em nó xem nó có dạn như khi em chưa mua ko?bạn em thì nói do nó hoảng khi mình bỏ bị giấy đem từ trại về nhà. đả qua 1 đêm rùi mà nó củng như củ. em lo quá. có khi nào nó hoảng luôn ko? các bác cho ý kiến chứ chắc chút nửa là em đem nó về trại chim chứ sợ để lâu nó quên mấy chị em nó thì bó chưng luôn

Xin bạn rút kinh nghiệm, khi mở 1 TOPIC cần chọn đặt tiêu đề gần sát với nội dung bài viết nhé, mong bạn đọc kỹ nội quy rồi làm theo hướng dẫn, BQT sẽ không nhắc nhở thêm.
Thân.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Chào bạn!

Về chuyện này thì mình thấy cũng bình thường, vì ở chung với anh em nó lâu quá, nên khi tách ra, về nhà mới nên con chim đâm ra hỏang lọan.
Bạn cứ trùm kín áo lồng lại, chỉ cho vào lồng 1 cóng nước, không bỏ thức ăn gì khác, khỏang 1 giờ sau bạn hé áo lồng, cầm trên tay 1 con cào cào và nhẹ nhàng đưa vào lồng, và cách 30 phút lại bỏ vào như thế, llàm vậy vài lần, từ từ chú sẽ tĩnh trí lại và đòi ăn khi đói như lúc ở nhà cũ.

Thân.

songtutay

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thanks bác nhiều. nóng ruột quá em vừa đem nó về lại nhà củ của nó thì nó bình thường như khi em chưa mua nó. em bèn mua hẳn 1 cái lồng khác cho nó vào thì nó vẩn đòi ăn và rất hiền từ. em bèn đem qua nhà hàng xóm cạnh nhà nó thì tâm trạng nó hơi bất an(ko hoảng loạn như ở nhà em). khi đó em lại ko để ý là có chủ củ của nó bên cạnh. trùm áo lại em đem về nhà thì nó vẩn nhát như củ. em vừa cho cu cậu tắm xong. nó tự xuống tắm có vẻ khá thoả mái.cu cậu ít tung mạnh như hôm qua. em đang để nó cạnh lồng những con chim khác,ko che tủ gì cả bác ah vì khi chạm tay vào lồng nó mới tung. em định bỏ đói nó lâu lâu tí, biết đâu cái đói chiến thắng cái sợ:a21: mong các bác có kinh nghiệm về than cho em ý kiến

songtutay

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hôm nay là đúng 1 ngày cậuthan nhà em xa nhà. sáng sớm ngủ dậy em tới cạnh lồng cậu giơ tay thì bổng dưng cậu há mỏ đòi ăn, nhưng 1 lát sau cậu lại nhảy như hôm qua(chắc khi nảy còn ngái ngủ):a01: sợ cậu thiếu chất tươi nên trước khi đi làm em có bắt cậu ra cầm trên tay cho ăn cu cậu há mỏ ăn và ko còn rít lên thảm thiết như hôm qua nửa. tính hình có vẻ tiến triển đó các bác ợ.:a14: trưa nay tranh thủ về sớm cho cu cậu tắm xí nưảmong rằng sau 1 tuần cu cậu sẻ thích nghi với hoàn cảnh mới

songtutay

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
xin cảm ơn bác chip và các bác trên dd đả cho em nhiều kiến thức trong việc chăm sóc chim.con than của em mấy hôm nay lo lắng giờ nó đả bthuong phục hồi 100%. cảm ơn các bác nhiều nhiều

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom