Guest viewing is limited

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Với những người chơi Lan, tưới Lan là một cái thú, nhưng cũng là một công việc đòi hỏi sự kiên trì nhẫn nại, đều đặn hàng ngày, không dám bỏ sót. Không những thế, lại cần tưới "đúng", tức là không thừa không thiếu, tốt nhất theo yêu cầu cho cây Lan.

Với những người mới chơi, việc tưới Lan "đúng" lại là một việc khó khăn, đôi khi làm nản lòng người và dẫn đến thất bại, bỏ cuộc.

Cuộc sống bận rộn thiếu thời gian, đôi khi đi làm xa, hoặc cùng gia đình đi nghỉ mát.... cũng rất cần có "người máy" chăm sóc hộ.

HỆ THỐNG TƯỚI LAN TỰ ĐỘNG đang được nhiều bạn quan tâm và muốn áp dụng.

Qua nhiều năm tìm hiểu nghiên cứu, chế tạo, chạy kiểm nghiệm. mình thấy đã có thể áp dụng tốt.

Trong Chủ đề này, mình sẽ trình bày và trao đổi giao lưu cùng các bạn.

Thân.

Diabay

SVC$
0
Ba bộ phận cơ bản của Hệ thống tưới tự động:

1- Bộ Điều khiển tự động:

Đây là "bộ não" của hệ thống. Nó sẽ đưa ra lệnh để bộ cấp nước làm việc tưới. Và điểu khiển mức độ tưới.

Có 2 kiểu điều khiển tưới:

- Tưới theo thời gian:
Đây là bộ Định thì kép, tự động điều khiển theo cài đặt, bao lâu tưới 1 lần và 1 lần tưới bao nhiêu lâu. Những bộ có tính năng hay thì sẽ tiện lợi cài đặt chế độ tưới cho phù hợp thời tiết thay đổi hàng ngày.

- Tưới theo độ ẩm trong chậu:
Đây là bộ hiện đại, có một Cảm biến đo độ ẩm trong chậu đại diện cho 1 lô chậu. Theo chế độ độ ẩm tưới được cài đặt, khi đo thấy độ ẩm dưới mức quy định, nó sẽ tự động ra lệnh cho hệ thống bơm phun làm việc.

* Ngoài những tính năng cơ bản trên, mình còn có thể trang bị thêm một số tính năng phụ khác như:
- Không được tưới khi trời mưa hoặc đang nắng.
- Chỉ tưới sáng sớm, hoặc chỉ tưới ban đêm (Lý do mình sẽ bàn luận sau nhé)

2- Bộ Động lực chấp hành:

Khi Bộ Điều khiển ra lệnh tưới, thì bộ Động lực chấp hành này sẽ cấp nước ra dàn phun tưới.
Thường bộ này là máy bơm dùng cho nơi nguồn nước chưa có áp lực, hoặc là Van điện dùng cho nơi nước đã có áp lực.

* Để cấp điện cho những máy bơm công xuất lớn, tưới cho trang trại, mà bộ Điều khiển không trực tiếp được, thì người ta dùng một Công tắc tơ làm trung gian để đóng ngắt điện cho máy bơm, và bộ Điều khiển cấp lệnh cho cuộn hút của Công tắc tơ này, vì vậy không bị hạn chế công xuất và diện tích tưới.

3- Dàn phun tưới:

Đây là hệ thống ống dẫn và béc phun. Cần chọn lựa và bố trí béc sao cho tưới đều, cỡ hạt nước... phù hợp với từng yêu cầu riêng. Thường tưới vườn Lan thì chọn loại béc tưới hạt nhỏ như mưa phùn là được.
Có rất nhiều loại béc để chúng ta lựa chọn cho phù hợp và tiết kiệm, đạt hiệu quả cao.

(Còn tiếp)

Huylongbien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bác DIABAY mình đang muốn chơi lan và chưa biết bắt đầu từ đâu. Đọc thông tin về hệ thống này rất hay nhưng có ảnh up lên cho anh em xem qua hệ thống thiết kế và địa chỉ bán những thiết bị đó ở đâu.

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em mới đầu tư hệ thống phun sương 2tr và 1 bộ hẹn giờ lập trình 300k bác ợ, em đang ngó tiếp phần cách tưới đây.

Giàn trên sân thượng mùa này thì ổn, mùa hè thì quá nóng. Bác đề cập luôn vấn đề này cho em nhé

zabinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bác Diabay
Bác viết hay quá sao bác không viết tiếp đi , bác diabay

Thân chào

---------- Post added at 02:17 PM ---------- Previous post was at 02:13 PM ----------

Chào bác dtm 01
Bác chụp hình bộ phu sương mà bác đã lắp lên đi cho anh em xem với, có thể được cung cấp thêm nhãn hiệu máy...

Thân

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào bác Diabay
Bác viết hay quá sao bác không viết tiếp đi , bác diabay

Thân chào

---------- Post added at 02:17 PM ---------- Previous post was at 02:13 PM ----------

Chào bác dtm 01
Bác chụp hình bộ phu sương mà bác đã lắp lên đi cho anh em xem với, có thể được cung cấp thêm nhãn hiệu máy...

Thân

Hát theo yêu cầu thính giả, đây là giàn phun em đã lắp và hoạt động được khoảng 3 tuần nay rồi.

Giàn trên sân thượng:

Góc khác

Cận cảnh 2 đầu phun

Ở dưới lối đi vào nhà cũng có nên có 1 cái van đưa xuống

Giàn phun dưới nhà

Lúc hoạt động, không biết có rõ không nhưng các bác cứ tưởng tượng như đang mưa phùn

Bộ máy bơm đây ạ, vì là đầu phun sương nên phải có bộ lọc

Cận cảnh cái bơm, có thể phục vụ 23 đầu phun với công suât 1.2l/ph

Em có tổng cộng 18 đầu phun, bơm 15ph hết 10l nước (đã kiểm tra rồi ạ)

Em vẫn chờ bác Đức vào tổng kết về cách tưới, hiện tại em đang đặt chế độ ngày phun 2 lần, mỗi lần 20ph vào 9h và 15h

---------- Post added at 01:09 PM ---------- Previous post was at 12:43 PM ----------

Cận cảnh cái bơm, không hiểu sao lại không hiện ảnh. Bơm này 24VDC nên phải có adapter kèm theo

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Có nhược điểm em muốn chia sẻ là do hệ thống là phu sương nên hạt nước hơi bé, có gió sẽ bị tạt đi mất nên không hiệu quả cần phải thay bằng đầu bép cỡ to hơn. Em đang dùng bép số 3 nhưng chắc số 5 thì mới tốt.

Chưa tìm được chõ nào bán phụ kiện giàn phun sương, cậu đến làm cho em đây chỉ có số 3 là lớn nhất. Bác nào biết cho em địa chỉ với ạ

Diabay

SVC$
0
Có nhược điểm em muốn chia sẻ là do hệ thống là phu sương nên hạt nước hơi bé, có gió sẽ bị tạt đi mất nên không hiệu quả cần phải thay bằng đầu bép cỡ to hơn. Em đang dùng bép số 3 nhưng chắc số 5 thì mới tốt.

Chưa tìm được chõ nào bán phụ kiện giàn phun sương, cậu đến làm cho em đây chỉ có số 3 là lớn nhất. Bác nào biết cho em địa chỉ với ạ

Nhược điểm của dàn phun sương là hay tắc và gió thổi bay mất nước. Vì vậy chỉ dùng phun sương làm mát gián đoạn được thôi.

Muốn làm dàn tưới bạn cần dùng bép phun hạt to hơn, to như hạt mưaphùn là tốt lắm rồi. Bạn có thể dùng bép DUDACO loại gắn ở bình tưới cây là vừa.

Bạn có thể mua ở phố Thuốc Bắc, Hàng Thiếc - Hà nội.

Chúc bạn vui.
À: Trồng dưới mái tôn rất nóng, bạn có thể căng lưới che nắng trên mái tôn cho mát.

Thân.

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Rất cám ơn bác đã cho anh em tháy hình ảnh cụ thể của hệ thống tưới tự động. Nhung để có thể thực hiện được như Bác thì đề nghị bác list giúp những vất tư thiết bị cần dùng để anh em chuẩn bị. Cụ thể như hệ thống của bác thôi. Cám ơn Bác

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nhược điểm của dàn phun sương là hay tắc và gió thổi bay mất nước. Vì vậy chỉ dùng phun sương làm mát gián đoạn được thôi.

Muốn làm dàn tưới bạn cần dùng bép phun hạt to hơn, to như hạt mưaphùn là tốt lắm rồi. Bạn có thể dùng bép DUDACO loại gắn ở bình tưới cây là vừa.

Bạn có thể mua ở phố Thuốc Bắc, Hàng Thiếc - Hà nội.

Chúc bạn vui.
À: Trồng dưới mái tôn rất nóng, bạn có thể căng lưới che nắng trên mái tôn cho mát.

Thân.

Ra Thuốc Bắc chỉ hỏi thế là đủ ah bác, hay ở đấy có đại lý nào của DUDACO không ạ. Mà không biết cái đầu bép đấy nó có gắn được vào đầu nối của bép phun sương không nữa bác nhỉ, không thì em lại phải chế bộ dây khác rồi...

Rất cám ơn bác đã cho anh em tháy hình ảnh cụ thể của hệ thống tưới tự động. Nhung để có thể thực hiện được như Bác thì đề nghị bác list giúp những vất tư thiết bị cần dùng để anh em chuẩn bị. Cụ thể như hệ thống của bác thôi. Cám ơn Bác

Vật tư bao gồm 1 bơm màng, 1 bộ hẹn giờ, 10-20m dây, 10 đầu phun và một số phụ kiện kèm theo nữa như van, ống nối... Mình gọi thợ đến làm nên không quan tâm lắm :)

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn nào muốn mua bép, dây dẫn, van thì vào nhà chị Vân trong trợ Giời (Hà Nội) gần khu vực bán phụ tùng xe máy, mũi khoan, mỡ, dây cáp luôn có đủ và giá rẻ nhất Hà Nội. Hồi trước mình mua đâu 25k một cái bép, số càng to thì giá càng rẻ. Ở đây chuyên buôn đồ Đài Loan với số lượng lớn. Nhiều đồ có lẽ chỉ ở cửa hàng này mới có chứ các hàng trên phố Hàng Mành, Hàng Thiếc, Sinh Từ... hầu như đều lấy lại từ đây.

Diabay

SVC$
0
Ra Thuốc Bắc chỉ hỏi thế là đủ ah bác, hay ở đấy có đại lý nào của DUDACO không ạ. Mà không biết cái đầu bép đấy nó có gắn được vào đầu nối của bép phun sương không nữa bác nhỉ, không thì em lại phải chế bộ dây khác rồi...

Tại phố Hàng Thiếc có 1 đại lý của DUDACO.

Loại béc DUDACO có thể xoay ren gắn vào loại vòng cút đồng bộ ôm ống Tiền phong 21mm. Bạn dán vòng cút vào ống xong, khoan lổ ở ống thông ra cút. Như vậy tiện hơn là ống mềm.

Mặt khác, ống dẫn phun sương vửa đắt, vừa nhỏ, không đủ lưu lượng nước cho nhiều béc này.

Thân.

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn nào muốn mua bép, dây dẫn, van thì vào nhà chị Vân trong trợ Giời (Hà Nội) gần khu vực bán phụ tùng xe máy, mũi khoan, mỡ, dây cáp luôn có đủ và giá rẻ nhất Hà Nội. Hồi trước mình mua đâu 25k một cái bép, số càng to thì giá càng rẻ. Ở đây chuyên buôn đồ Đài Loan với số lượng lớn. Nhiều đồ có lẽ chỉ ở cửa hàng này mới có chứ các hàng trên phố Hàng Mành, Hàng Thiếc, Sinh Từ... hầu như đều lấy lại từ đây.

Có cách nào nhận biết chính xác hơn chút được không ah, bác tả thế này vẫn hơi chung quá. Nhà có biển hiệu không bác???

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tại phố Hàng Thiếc có 1 đại lý của DUDACO.

Loại béc DUDACO có thể xoay ren gắn vào loại vòng cút đồng bộ ôm ống Tiền phong 21mm. Bạn dán vòng cút vào ống xong, khoan lổ ở ống thông ra cút. Như vậy tiện hơn là ống mềm.

Mặt khác, ống dẫn phun sương vửa đắt, vừa nhỏ, không đủ lưu lượng nước cho nhiều béc này.

Thân.

Bác Đức giúp em vụ tưới thế nào đi ah. Vì ở đấy treo cả vanda, chồn cáo, đai châu, rồi 1 loạt hoàng thảo nữa :)

Giờ nên bố trí thế nào cho chuẩn chỉ theo mùa nghỉ của cây ạ

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom