Guest viewing is limited

vohoangmy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo em nghĩ giá chim cảnh tăng lên và tình trạng chim hiếm dần cũng là do:
1/ Mấy người nhà giàu mới tập chơi thích tỏ vẻ, bỏ ra nhiều tiền để mua chim hay (chim độc) về nuôi cho lại người ta (làm đôn giá chim lên nhiều so với thực tế) chứ không hiểu giá trị của việc chăm sóc và thuần dưỡng 1 chú chim có cái thú như thế nào.
2/ Người người nhà nhà nuôi chim theo phong trào,thấy người khác nuôi cũng nuôi theo chứ không thực sự yêu thích chim và hiểu được thú chơi chim là như thế nào.
3/ Có cung thì phải có cầu, anh em mình săn chim nhiều quá nên mấy tay bán chim phải săn ngoài tự nhiên về bán ==> chim trời cạn dần ==> giá lên cao. Anh em ai có điều kiện thì ráng làm cái AV rồi cho chim sinh sản,sau đó nuôi lên rồi chúng ta trao đổi hoặc tặng chim cho nhau ==> tăng tình đoàn kết lại bảo tồn chim ngoài tự nhiên (riêng em phải đợi 2 năm nữa thì mới có điều kiện lam AV)
Theo em thú chơi chim chính là cái cảm giác được hưởng tiếng hót,điệu múa+đá, được nhìn thấy chú chim thân yêu của mình ăn,tắm,nhảy nhót...nói chung thấy chim em như thấy bạn thân :a01:
Đây là những suy nghĩ của em,có gì thiếu sót hoặc sai lầm thì mấy anh comment lại cho em!Thân chào anh em!

bạn lên dùng ngôn từ cho phù hợp không dùng từ thiếu tôn trọng người khác(mấy tay nhà giầu)

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

yeurong88

Thành viên mới
SVC$
0
Ở cái ý thức thôi. Mà bây giờ ý thức của đại đa số người Việt Nam là mạnh ai người ấy sống, thu vén cho bản thân mà ko cần biết điều đó có lợi hay hại cho cộng đồng. Buồn thế đấy

ngovantu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác nói hay quá, nhưng đi từ gốc rễ vấn đề đi, bác muốn chơi Chào Mào nhưng sợ 1,2 năm nữa không còn chào mào tự nhiên. Đâu chỉ có mình bác hàng trăm hàng ngàn người khác cũng có sở thích đó. Nếu bác muốn bảo tồn chào mào liệu bác có can đảm từ bỏ thú vui đó không? thả hết về rừng đi.
Bác kêu gọi mọi người bảo tồn Chào Mào mà ngày nào cũng đi lùng mua tìm chim hay. Không có cầu làm sao có cung.
Tiên trách kỷ hậu trách nhân. :a43:

Chỉ có cách duy nhất bảo tồn Chào Mào là từ bỏ thú chơi chào mào

vohoangmy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn nói như vậy là hơi tiêu cực rồi, anh em trong diễn đàn lập ra topic này là để bàn luận làm sao cho thú chơi CM ngày càng phát triển mạnh hơn nhưng vẫn giữ được nét đẹp vốn có của nó và phải bảo tồn được sinh vật trong thiên nhiên. Bạn nên đọc hết các phản hồi trong topic này rồi hãy đưa ra bình luận! Theo mình mọi ý kiến đã được anh em phản hồi hết rồi! Bản thân mỗi người tự đọc rồi rút ra kinh nghiệm cho riêng mình! Thân chào bạn!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom