Guest viewing is limited

duc_dn1210

"Đam mê và đam mê"
SVC$
0
Tình hình là xu hướng đang ngày càng đi lên do vậy đã biến đổi sắc màu của mỗi đô thị và con người.Chính vậy đã kéo theo những đồng tiền ngày càng lớn mạnh,họ dám bỏ ra 1 số tiền lớn để được sở hữu 1 thú vui chơi nào đó mà họ nghĩ rằng nó đem lại sự thích thú của họ mà lại không nghĩ tới những mặt khác,những toan tính do họ gây ra.Là 1 Fan mê CM tôi cũng thấy đáng thương thay cho các chú CM ở Miền Trung ruột thịt mình,thú chơi chim do đam mê đã ăn vào máu tôi từ khi học lớp 5.Khi đó 1 chú chim CM có thể nói là cho không chứ k kể đến giá trị là vài chục triệu đồng như bây giờ.Càng khi lớn lên tôi đã biết thế nào là chơi chim,bẫy chim,phải nói đến chim rừng lúc đó rất là nhiều,nhiều khi bạn ở trong nhà vẫn có thể bẫy đc chú chim CM.
Vài năm trở lại đây mỗi khi mang lồng đi đánh thì rất hiếm khi bẫy đc 1 chú CM già rừng.vậy tại sao thế?Chẳng lẽ CM già nó chết hết rồi sao?Thưa không,CM k chết mà gần chết đi do chính chúng ta.Khi ta đi bẫy ai cũng mong đc đem về 1 chú CM hay để mình nuôi và thỏa lòng cho công sức ta nuôi chú CM của mình hay để đi đánh được chim
Ấy thế mà giờ đây khi mang lồng đi chơi hay đi bãy rất khó khăn cho những người chơi chim theo sự đam mê,nếu đánh đc chim thì mang về không cần biết là chú ta có hay hay không.Rồi nuôi không được lại để chết,cứ như vậy thì chim làm j còn ông,cụ,cha dẫn dắt những đứa con sau này để cất tiếng hót với núi với rừng.Thật đau xót cho những chú chim CM vốn đã rất gần gũi với con người nay lại xa lánh con người mất rồi
Tôi viết bài này chỉ mong ae,chú bác chúng ta hãy nhìn lại CM hiện giờ chứ đừng để 1 mai không xa chúng ta đánh mất đi những j vốn rất đẹp và hoang dã trong chính nơi chúng ta đang sống.Để mai này không cần mang lồng đi hàng trăm cây số để bắt được 1 chú CM

Fishserman

"Falconry niền đam mê vô tận"
SVC$
0
Bạn nói rất đúng ! nhưng bao giờ cũng có 2 mặt cua 1 vấn đề ! Trách ở đây là trách những kẻ hám lơi mà đi lừa loc người khác VD như :
1 Nhuộm màu ( bông , bạch hay các màu khác ...
2 Cho chim ăn cám kích để lứu , hót khỏe rồi lừa bán .
3 Treo đầu dê , bán thịt chó như kiểu : Anh thề anh hứa anh đảm bảo đây là CM Huế... nhưng thực chất là CM vùng khác được chuyển về Huế bán
.............
Thú chơi chim cảnh bây giờ cung thành phong trào nhà nhà , đây cũng là niềm vui giúp mọi người gần gũi với thiên nhiên hơn mặt khác còn tạo mối liên kết gần gũi dữa cộng đồng yêu SVC tránh xa một số thói hư tật xấu như : Cờ bạc , nghiên ngập ( game và nhiều thứ khác ) .... :a21:
Mình chơi chim bằng niềm đam mê và cái Tâm cho thư thái bạn à
Tản man đôi điều :a01: chúc bạn tìm thêm được nhiều đam mê thú vị tư SVC thân !

vnn1234

Thành viên tích cực
SVC$
0
em đồng tình với bác.nhưng bây giờ không ai làm không công đâu bác ơi nếu không bán thì lấy tiền đâu họ sống đúng không bác.

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
Càng ngày đồng tiền càng lấn lướt được mọi thứ...hồi xưa có thể nói rằng Chào Mào rất nhiều và đa dạng nhiều chủng...nhưng từ những năm gần đây..2007 đến nay và đặc biệt vào 2 năm nay thì số người chơi chim rất nhiều...1 phần chơi lại(vì hồi H5N1 đã bỏ bớt) còn 1 phần tập chơi....kéo theo đó cũng là nhiều điểm ăn theo như đánh bắt đến cạn kiệt số lượng chào mào...chỗ nào hay thì đua nhau đi đánh,bẫy không thương tiếc để trục lợi...không cần biết có để chúng sinh sản không...và cũng do đánh bắt quá nhiều dẫn đến khan hiếm số lượng chào mào...và do đó cũng kéo theo nhiều hình thức trục lợi...mua bán chim với giá trên trời...nhuộm lông..v.v...xã hội ngày càng phát triển thì càng kéo thêm nhiều hình thức lừa đảo,tinh vinh hơn....
Suy cho cùng thì số lượng Chào Mào nói riêng và số lượng chim rừng nói chung đang giảm sút rõ rệt và cũng ko riêng gì chim mà con muôn ngàn loại thú rừng khác...sẽ sao đây nếu 1 ngày nào đó chúng bị tuyệt chủng?????

crazytimes

"Cùng Đam Mê - Cùng Chia Sẻ"
SVC$
0
Hết sức đồng tình với quan điểm chung của các bác. Nhưng liệu có phù hợp hay không khi nói đến "sự trong sáng của CM VN" cái này em chưa hiểu ý bác là sao?

Khổng Minh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chúng ta, những người yêu chim Chào Mào, đi bẫy là cái thú ko thể nào thíu trong cuộc đời những người đam mê, chúng ta bẫy thì chả dc bao nhiu cả chủ yếu là thỏa lòng thôi và dĩ nhiên nếu có chết thì con số rất rất bé vì nếu đã vô nghề chơi thì ae nào mà ko bít chăm chim chứ, chim càng ngày cang khan hiếm là do họ bẫy lưới quá nhìu khiến chim cạn dần đi và số lượng bẫy lưới đó cũng chết khá nhìu trong giai đoạn nuôi và vận chuyển, 1 lần họ có thể bẩy dc 100-200 con, còn chúng ta thì cả tháng chắc dc chừng vài con, cũng ko trách dc ai cả cũng chỉ vì cơm áo gạo tiền thôi

haidang1122

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hết sức đồng tình với quan điểm chung của các bác. Nhưng liệu có phù hợp hay không khi nói đến "sự trong sáng của CM VN" cái này em chưa hiểu ý bác là sao?
em củng đồng tình vói anh này , em nghỉ "sự trong sáng của CM VN" không đùng bằng câu ( tương lai trong sáng của Chào Mào vn ):a23: nói sai thì thôi đừng đánh em nha :a31:

cof113

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em nghĩ thế này :
ae chúng ta có đi bẫy , thì cao tay lắm cũng được vài con trong 1 chuyến đi, số lượng tuy ít nhưng chất lượng. So sánh về số lượng chim bẫy đc so với chim thiên nhiên thì sự hao hụt này k đáng kễ. Nhưng đáng nói nhất là vì đồng tiền các loại người dùng bẫy rập, bẫy số lượng lớn càn quét hết tất cả . Chim nào cũng hốt hết.=> thì ở đâu ra nữa.
Tuy Chào Mào chưa nằm trong danh sách đỏ nhưng e nghĩ k xa nó sẽ có tên:">

hai_beo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tình hình là xu hướng đang ngày càng đi lên do vậy đã biến đổi sắc màu của mỗi đô thị và con người.Chính vậy đã kéo theo những đồng tiền ngày càng lớn mạnh,họ dám bỏ ra 1 số tiền lớn để được sở hữu 1 thú vui chơi nào đó mà họ nghĩ rằng nó đem lại sự thích thú của họ mà lại không nghĩ tới những mặt khác,những toan tính do họ gây ra.Là 1 Fan mê CM tôi cũng thấy đáng thương thay cho các chú CM ở Miền Trung ruột thịt mình,thú chơi chim do đam mê đã ăn vào máu tôi từ khi học lớp 5.Khi đó 1 chú chim CM có thể nói là cho không chứ k kể đến giá trị là vài chục triệu đồng như bây giờ.Càng khi lớn lên tôi đã biết thế nào là chơi chim,bẫy chim,phải nói đến chim rừng lúc đó rất là nhiều,nhiều khi bạn ở trong nhà vẫn có thể bẫy đc chú chim CM.
Vài năm trở lại đây mỗi khi mang lồng đi đánh thì rất hiếm khi bẫy đc 1 chú CM già rừng.vậy tại sao thế?Chẳng lẽ CM già nó chết hết rồi sao?Thưa không,CM k chết mà gần chết đi do chính chúng ta.Khi ta đi bẫy ai cũng mong đc đem về 1 chú CM hay để mình nuôi và thỏa lòng cho công sức ta nuôi chú CM của mình hay để đi đánh được chim
Ấy thế mà giờ đây khi mang lồng đi chơi hay đi bãy rất khó khăn cho những người chơi chim theo sự đam mê,nếu đánh đc chim thì mang về không cần biết là chú ta có hay hay không.Rồi nuôi không được lại để chết,cứ như vậy thì chim làm j còn ông,cụ,cha dẫn dắt những đứa con sau này để cất tiếng hót với núi với rừng.Thật đau xót cho những chú chim CM vốn đã rất gần gũi với con người nay lại xa lánh con người mất rồi
Tôi viết bài này chỉ mong ae,chú bác chúng ta hãy nhìn lại CM hiện giờ chứ đừng để 1 mai không xa chúng ta đánh mất đi những j vốn rất đẹp và hoang dã trong chính nơi chúng ta đang sống.Để mai này không cần mang lồng đi hàng trăm cây số để bắt được 1 chú CM
Nghe bác nói em cũng thấy đáng thương cho CM .....em giống bấc....em mới chơi chim CM thui..nhưng đã đi bẫy và cũng bẫy được gần 30 em....nhưng em về nuôi cẩn thận..con nào được em giữ còn không e thả phóng sinh...kể cả chim mộc em mua cũng nhiều thả cũng nhiều..mình lỡ lam chết em nào cũng thấy tội tội..em nó .Bà già em kêu,nuôi chim đừng để chim chết...tội lắm...nhiều khi vì mải mê đá gà chọi..quên không chăm...em no ra đi.....thật sự thấy buồn(dù em nó không hay)...mong ace..giống như chủ topic....thanks

cof113

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
HÌ, thật ra , có cầu ắt có cung, phong trào chim Chào Mào ngày càng phát triển thì số lượng ae cần chào mào càng nhiều=> bẫy càng nhiều đễ cung cho a e cầu.
Cái vòng lẫn quẩn cũng từ ae ta mà.

Leo25788

"Đơn Độc Một Mình"
SVC$
0
đúng chất Con gươi" V i et N am " phiên bản 2xxx

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
bây giờ là phong trào chứ không phải là đam mê như ngày xưa nữa đâu !với mình cái máu nuôi chim ăn sâu vào lúc bé rồi,trời nắng chang chang mà cứ long nhong đi khắp nơi để tìm tổ chim,hồi đó cho ăn toàn bột dành cho gà (mùi khó chịu lắm) nhưng cứ bắt cào cào cho nó ăn hoài ah! ( giờ thì cào cào cũng hiếm nữa) mọi thứ bây giờ quy ra tiền hết ,nên người ta đổ xô đi săn bắt 1 cách vô tội vạ những loài chim 1 cách không có chọn lựa,( trống, mái, già, trẻ, lớn, bé cái gì cũng bắt) thì lấy đâu chim sinh sản để mà bắt nữa đây!thêm việc đốn rừng bừa bãi ( cái này là lâm tặc :a43:)môi trường sống bị đe dọa 1 cách nghiêm trọng từ chính bàn tay của con người ...với xu hướng như vậy vài chục năm nữa tất cả sẽ là con số 0 mà thôi!không riêng gì CM mà các loài chim, thú khác cũng phải chịu chung số phận .Thiên nhiên dang chảy máu,nhưng ai sẽ cầm được vết thương đó đây :a33:! mình chỉ mong ai đó hiểu được thiên nhiên nói gì mà đừng tàn phá 1 cách vô tội vạ như vậy!

bachsauphi

Thành viên tích cực
SVC$
0
Anh nói hay quá,đúng là nạn bắt chim bây giờ kinh thật,không chỉ bắt chim CM không thôi mà các loại chim hay thú rừng khác cũng cùng chung số phận.CM hồi xưa đi đâu cũng thấy bay theo bầy đẫy rẫy,không khó kiếm và giá cả cũng không mắc như bây giờ.:38:
Chim CM hồi xưa chỉ đem cho hoặc tặng,còn bây giờ thì để có một em để nuôi thì mất vài trăm ( chim ở vùng nào hay thì bị săn bắt hết trở nên quý hiếm,có một số vùng chim hay,có vẻ đẹp khác lạ đã trở thành tuyệt chủng,và giá một em vừa bẫy từ rừng ra thôi đã lên đến vài triệu :58:).
Thú chơi chim ngày xưa đã có,ai yêu thích chim đều có nuôi ít nhất 1 em trong nhà (ngày xưa thú nuôi chim đa số chỉ có ở những người dân vùng nông thôn biết yêu quý chim,còn ngày nay thì nó đã dần trở thành một thú vui,một phần để khẳng định đẳng cấp của các đại gia cho nên giá chim bây giờ cũng dần dần tăng cao :24: ).
Giờ đây trách nhiệm bảo vệ rừng và động vật rừng không chỉ thuộc về cơ quan kiểm lâm nữa mà còn thuộc về mỗi người.Nếu cứ phá rừng,săn bắt thú rừng thì không chỉ những động vật rừng đang có tên trong sách đỏ mà tất cả những loại động vật rừng khác cũng sẽ tuyệt chủng hết.Với sức chúng ta không thể làm gì khác được nên chỉ đành nhìn thiên nhiên bị hủy hoại dần (chết dần chết mòn).
Theo em đối với chúng ta những ai yêu thiên nhiên nếu có điều kiện thì trồng một vườn cây trong nhà,làm một lồng Aviary để nuôi những loại chim mà mình yêu thích và gây giống chúng thôi.Như vậy ít ra thiên nhiên bị hoại hết thì cũng còn được một thiên nhiên nhỏ xinh trong nhà chúng ta để chúng ta hàng ngày được nhìn ngắm thiên nhiên nhỏ xinh đó.Em nói có gì sai sót mong anh em bỏ qua cho em :56:.

hieuphuongchitb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tôi rất ủng hộ quan điểm của các bạn trong diễn đàn. Chơi chim là niềm đam mê không kể ngày đêm sớm tối chăm chút cho chú chim trở thành ca sỹ. Có một số người giầu có bỏ một đống tiền mua chim về không chăm sóc nhưng chú chim hay trở thành tàn phế hoặc chết. Phong trào và cái gì cũng có hai mặt của nó cả không thể trách ai được. Hôm vừa rồi ngồi với mấy bác cao niên chim cò họ ước về ngày xưa mà cảm thấy buồn. Ngày xưa chim nhiều cao cào sẵn cái gì cũng không bị ô nhiễm. Bây giờ chim ít cao cao gần như không có. Trẻ con không có tuổi thơ ngày nào cũng học học và học. Bao giờ cho đến ngày xưa. Vài dòng tản mạn có gì mong anh em bỏ qua./.

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Trước tình hình này cần phải có 1 cái nhìn tổng quan nhất và nhìn thật xa thật rộng........................
=> Chuẩn bị mấy AV sinh sản đi là vừa.......Sau khi có kinh nghiệm nuôi sinh sản thì chim ngoài tự nhiên cũng hiếm dần là vừa hix hix = >> lại là $$$$.Mà có khi sau này chim lại rẻ hơn nữa ấy nhỉ các bác !
=> Sưu tầm ngay mấy hạt giống trẻ để sau này lỡ có hết thật thì còn có chim mà chơi.

vnsjunka

Thành viên tích cực
SVC$
0
hihi riêng bản thân mình chưa tự giác bảo vệ thì thiết nghỉ củng đừng nói ra . Khi nào mình tự giác bảo vệ trước thì mới đươc , Riêng bản thân mình củng cần chim đễ nuôi thì ắc hẳn sẻ có người bán cho bạn . Có gì không phải ae bỏ qua , chưa ai dám tự giác mở cửa lồng cho chim về thiên nhiên , ae chưa ai dám đứng ra vận động mọi ae từ bỏ đam mê để bảo vệ thì vẩn còn cái vòng cung > cầu

duc_dn1210

"Đam mê và đam mê"
SVC$
0
Ban nói không sai,thế bạn dám nói tôi không dám mở cửa cho chim bay không?cái này là cái thú bạn à,mình đang nói tới cái thú,chứ không nói tới cái "cần để không làm".ai cũng vậy cả,khi chơi chim theo sở thích,đam mê thì chính cái đó là niềm vui của mình còn với động vật"nổi khổ".Vậy người chơi chẳng lẽ chọn chú chim không hay,giọng thì bình thường và không có gì để lưu luyến người chơi thì có nên đánh nó và bắt nó về nuôi không,xin nói bạn là không?Khi thú chơi theo máu ăn vào trong tâm thì 1 chú chim được mang về nuôi do đi đánh thì chú ta phải có gì là nổi bật và thu hút người chơi thì mới mang về đầu tư t,công,và cả đam mê vào đó.Mong bạn hiểu mình đang nói tới gì
Thân

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Cụ Đức viết bài hay quá! Thật là ngưỡng mộ tài năng viết lách của cụ. Hy vọng ai cũng suy nghĩ và làm theo đúng những gì mình viết như bác Đức đây thì tốt biết mấy. Người ta vẫn nói 'tiền nào của nấy', nhưng đôi khi "của" nó ko đi liền với giá trị của đồng tiền thì cũng khốn đấy ạ! hì hì! Bởi vậy trong thời buổi này Thạch Sanh thì ít mà Lý Thông thì nhiều nên cũng khó nói lắm. Chơi thì ai cũng thích và chọn "cái hay", "cái đẹp" để mà chơi. Nhưng cũng chính từ đó và lòng đam mê nên một số người đã lợi dụng nó mà làm mất đi vẻ trong sáng vốn có và làm cạn kiệt dần loài chim dân dã này phải ko cụ Đức nhỉ?

thân!

Thư

hieutrolai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nói chung là vậy , nhưng làm sao được . Ta đâu thể một tay mà che trời , thì thôi ta đọc và hiểu thế thôi :a33::a33::a33: .
Chúc cả nhà vui vẽ và ngẫm nghĩ .............. !

Thân ..............

minhduc2606

Thành viên tích cực
SVC$
0
Trước đây mình rất bất bình về 1 người chơi chim chuyên đi bẫy. Có lần nó bẫy dc 1 con chim mà hình như là bị sao đó, thế là có người nói là đem thả ra đi vì e nó o chơi dc đâu, nó ko nge mà còn trả lời là : chim bẫy dc thì nuôi hoặc để cho chết chứ o thả, chơi chim mà o có cái tâm như vậy thì chơi làm gì. E góp ý mấy bác nếu có chim dỏm khó huấn luyện dc thì đem phóng sinh e nó, đừng để nuôi mà o chăm sóc rồi e nó chết đi thì tội .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom