Guest viewing is limited

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nhờ BQT sữa chính tả, nếu có sai.......xin cảm ơn trước. Phần lớn em lẩn lộn CH và TR nhiều.

Vì bài viết nên em tự xin "Tôi". Các bạn thông cãm nhé.

Vào đầu năm 2006, tôi may mắn được biết đến một chú Chích Choè Than màu đen mun. Lúc đó, tôi nghe và biết được ở Mỷ ngay tại tiểu bang California có một người sở hữu được một em Chích Choè Than rất là lạ vì đổi gen (gene) mà toàn thân đen mun. Có người nói đó là một loại chim khác, không phải CCT thuần tuý của VN mình, và cũng có người nói nó đúng là một con CCT bị đột thay đõi gen nên toàn thân đen thui. Vì đõi gen, họ nói ít khi sinh sản được, néu sinh sản được thì chim non cũng bình thường thôi....sẽ không có gì đặc biệt. Tôi ước ao nhìn thấy được chú Choè Than này để biết được phải thật sự là Choè Than hay không. Mãi cho đến cuối năm 2007 thì tôi nghe, chú CT này đã sang tay qua người khác vì người chủ đầu tiên không thích nữa. Tôi thầm nói và tự trách mình không cố rắng làm quen người chủ đầu tiên ấy. Nếu làm quen người chủ ấy thì giờ này chu CT này có thể vào tay mình rồi. Tôi rất là thất vọng đành rắng quên lãng con chim mà mình rất muốn sở hữu.
Bõng một hôm, bạn tôi gọi điện thoại và nói với tôi, "e thằng A có con Chích Choè Than đen mun kìa muốn coi không nghe nói lạ lắm." Tôi nghe xong như kiếm được vàng vậy. Tôi lập tức xin thằng bạn số điện thoại của người ấy. Tôi lập tức gọi điện thoại và làm quen. Thì ra người này là người Indonesia (Nam Dương) và không phải là người yêu thích nuôi chim gây giống. Ông ta chỉ thấy chim lạ nên bỏ một số tiền lớn hy vọng kiếm lời.
Mới đầu ông ta không chịu bán nói là muốn giữ nuôi cuối cùng thì kêu giá $1800USD. Mình nghe xong lập tức quên luôn, có khùng không mà mua con CCT $1800USD trong khi đó một con Chích Choè Lữa bông chỉ có $1500USD trong thời gian đó. Mãi cho đến giữa năm 2008, thì ông ta gọi điện thoại cho mình và kêu giá $$$$$$$........tới đây tạm chấm dức, mơi mốt viết tiếp nhé :a26:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Loại than đó hình như là than Indonesia hay Malaysia gì đó anh ạ. Đâu phải than VN mình, TP HCM có người nuôi loại này., anh nghe thử xem giọng có khác Than mình không, coi chừng lầm nhé.
Thân

ChinYing

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
giá trên trời vậy, năm 2007 minh ra Long Thành, Đồng Nai mua 1 chú than đen bổi 5 triệu a

ChinYing

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình biết người bán con than bạch giá chắc > 2.000USD ông ban hứng thú thì mình dẫn đi xem

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
Loại than đó hình như là than Indonesia hay Malaysia gì đó anh ạ. Đâu phải than VN mình, TP HCM có người nuôi loại này., anh nghe thử xem giọng có khác Than mình không, coi chừng lầm nhé.
Thân

Dạ chim VN mình đó anh. Mới đầu em cũng tưỡng loại than khắc, hay chim giống khác. Indonesia và Malay, CT họ to và dài hơn choè than mình. Bữa nào em up video lên anh coi...nói hót và múa y CT mình, chỉ là đen thui thôi.

Cảm ơn anh,
RTH

n73dotsis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
như vậy thì chắc anh đã ép thành công cho chim đẻ vào mùa rồi...đến nay thì chim có thể đã xong lông..:a08:... Up lên cho mọi người chim ngưỡng đi anh Redtailhawk.:a15:

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mời ae coi Chú Than Đen Mun, ae góp ý kiến dùm em nhé.

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/20udNrtsJ9o&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/20udNrtsJ9o&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

up video không được nữa rồi, nhờ CHIP hay BQT up dùm. Thanks.

RTH

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

n73dotsis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Khi nào rãnh mình sẽ làm chuồng bán hoang dã ép nuôi đẻ thử ... hè hè... không biết cho con jì đè Than mái ra than trắng nữa... :a28:... có người bảo là cho cò í.... hì hì.. just kidding......chỉ đùng thui.. chúc mừng anh ...Chòe Than đúng nghĩa: đen như cục than.......:a06: rất độc...hàng U.S chất lượng V.N

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình biết người bán con than bạch giá chắc > 2.000USD ông ban hứng thú thì mình dẫn đi xem

Chào CY, mình mà ở vn chắc cũng đi một chuyến cho biết. Cảm phiền bạn có thể xin phép người chủ chụp hình rồi up lên coi. Thanks trước bạn nhé. Mình có thấy và có đọc một bài viết trên diễn đàn này là có một con than trắng phét nhưng giá hình nhứ 3,500-4,000usd. Chắc con bạn đang nói tới không trắng toàn thân nên chỉ có 2,000usd. Đoán o đúng bõ qua nhé bạn. Thanks.

Khi nào rãnh mình sẽ làm chuồng bán hoang dã ép nuôi đẻ thử ... hè hè... không biết cho con jì đè Than mái ra than trắng nữa... :a28:... có người bảo là cho cò í.... hì hì.. just kidding......chỉ đùng thui.. chúc mừng anh ...Chòe Than đúng nghĩa: đen như cục than.......:a06: rất độc...hàng U.S chất lượng V.N

Cám ơn bạn, bạn nói đúng đó "đen như cục than." hihiih.

RTH

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào anh Redtailhawk,
.
Đầu tiên B255 xin nhận xét chim anh đang căng và dáng đẹp cao - lớn. Phải chi xòe đuôi tí tí thì thiệt hết ý. Em này mà xòe có khi đuôi bự hơn bàn tay cũng nên.
.
Về giọng thì chắc là khác chim Than mình rồi,. Nó có phần trong ,cao hơn và có vẻ như lai lai giọng lửa do anh nuôi gần. Em không dám khẳng định nhiều vì chim anh đang căng và ít thay đổi cũng như hót đủ bộ giọng có đúng không ạ, Than em ở nhà cũng thế mỗi khi quá lửa là nó lên xuống cầu liên tục, mắt méo xệch và không hót đủ giọng chỉ nghe toàn tiếng 'chép'.
.
Anh có mái Than kè thử xem nó có phê mái không, nếu chịu cho ép đẻ xem sao nhưng thật sự em vẫn không thấy nó hoàn toàn giống Than mình anh ạ.
.
Nếu có sai xin anh bỏ qua vì em chưa được hiểu biết đầy đủ.
Thân chào.
...... B255 .......​

leducthangls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em than này hót toàn tiếng Mỹ nhé hihihi :a04::a04:công nhận video clip này rất nét và chuyên nghiệp thanks.

ngocmt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Trước tiên xin chúc mừng bạn có 1 chú chim than mun độc và đang rất căng. Theo mình con này về hình dáng hình như mập bự hơn CCT của mình thì phải, điệu bộ thì y chang chim CCT VN. Còn về chất giọng chắc đây không phải CCT VN hoặc là do thời gian chim còn non nó ở Mỹ và indonesia nên học tiếng lạ quá nghe không giống CCT VN. Nếu không phải xin bỏ qua nha.
Còn để nhân giống con chim này thì căng ah nha. Than Bạch tạng thì thấy cũng nhiều chứ mun kiểu này chưa thấy lần thứ 2, làm sao kiếm được con mái??? Thử lai với mái thường xem không chừng được mấy em than bông hoặc socola cũng ngon ah. Chúc bạn thành công.
Sau cùng cám ơn bạn chia sẻ hàng độc cho anh em mở rộng tầm mắt.

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
Mời ae coi Chú Than Đen Mun, ae góp ý kiến dùm em nhé.

<EMBED src=http://www.youtube.com/v/20udNrtsJ9o&hl=en_US&fs=1& width=425 height=344 type=application/x-shockwave-flash allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always"></EMBED>

up video không được nữa rồi, nhờ CHIP hay BQT up dùm. Thanks.

RTH

Với chất giọng này thì có là than thì cũng mất hết giá trị của chòe than, không biết bé nó có bị ép giọng k mà hót chán thế? nghe xa xa có chú chim gì hót nghe cũng giống. Mà hình như không phải là than ý bác bác ạh, có chăng chỉ là 1 chi khác của than mà thôi, nếu ý kiến ày không đúng thì bỏ qua nhé?

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Em mới có tin về loại chim này , nhưng chưa thấy luôn . Nhưng bạn em nói đã thấy 1 tổ đang ấp bốn trứng , em đã đặt hang nhưng không biết mình có may mắn được nuôi loại than quý này không nửa và thêm thông tin là loài này sinh sản bình thường và con của nó cũng đen như bố mẹ vì bạn em đã nuôi 1 lần rồi , hôm nào tuyển được sẽ giới thiệu với mọi người nha .......

My son

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
- Xin chúc mừng Bạn có một con chim đẹp.
Theo mình thì gây giống có lẻ không khó lắm, ở DĐ củng có người ép đẻ thành công, vì mình có một người bạn chuyên đi lụp CCT, mổi năm Anh ta bắt được 1 - 2 con CCT đen (vì loại nầy rất nhát người, chổ ở không cố định nên khó bẩy), theo như Anh ta nói thi ngoài thiên nhiên con CCT mái đen đi cặp với con CCT trống thường thì đẻ ra một tổ chim con với tỉ lệ 50/50.

Hi vọng Bạn ép đẻ thành công.

zedo_ng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Con này hình như còn lông trắng ở phần hậu môn phải không Redtailhawk ?

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
Con này hình như còn lông trắng ở phần hậu môn phải không Redtailhawk ?

Vâng còn lông trắng hậu môn nên mình cũng chưa hài lồng mấy.

---------- Post added at 01:03 AM ---------- Previous post was at 12:59 AM ----------

- Xin chúc mừng Bạn có một con chim đẹp.
Theo mình thì gây giống có lẻ không khó lắm, ở DĐ củng có người ép đẻ thành công, vì mình có một người bạn chuyên đi lụp CCT, mổi năm Anh ta bắt được 1 - 2 con CCT đen (vì loại nầy rất nhát người, chổ ở không cố định nên khó bẩy), theo như Anh ta nói thi ngoài thiên nhiên con CCT mái đen đi cặp với con CCT trống thường thì đẻ ra một tổ chim con với tỉ lệ 50/50.

Hi vọng Bạn ép đẻ thành công.

Vâng nhứ hịt anh nói 50/50 đen....đây là video chòe đen non, ae coi chơi.

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/H4eycSpV45s&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/H4eycSpV45s&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

nguyenha

Thành viên tích cực
SVC$
0
Anh có 4 con chim đẹp quá, có lẽ con than đen nhỏ khoái chơi với con lửa hơn những người anh em kia của nó.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom