Guest viewing is limited

TuTX

Làm người thì khó!...
SVC$
0
Kính mến chào các Bạn yêu thích mi chọi!

Trong quá trình tuyển chọn mi chọi, chắc ai trong chúng ta cũng đều mong muốn có lấy được một chú chim "hàng khủng". Tuy nhiên, việc "truy lùng" và sở hữu được một chiến binh như thế không hề đơn giản.
Vậy thế nào là chim "hàng khủng" ? Có nhiều quan niệm khác nhau. Tựu chung là:

1. Gan lỳ (khung điểm cao khi gặp chim thực sự hay).
2. Lối đánh hay (đánh khôn, có đòn lối rõ ràng, biết biến hoá điều chỉnh thay đổi lối đánh khi gặp các đối thủ khác nhau để hoá giải cách đánh của đối phương).
3. Có đòn "quyết" " tiễn" "sát thủ" (có thể gải quyết trận chiến hết sức bất ngờ dành chiến thắng ngoạn mục).
4. Đã kinh qua nhiều trận mạc, đạt thành tích cao, phong độ ổn định, dễ đánh và như là đã "đủ trình" để chủ nhân đủ tự tin nhận những trận đánh đôi ở mức cao.

Do có quá nhiều tiêu chí để có thể lựa chọn được một con mi hay như nêu trên. Vì vậy, thông qua diễn đàn này, Tu TX chỉ mong cùng các Bạn đóng góp, tìm hiểu lấy một tiêu chí quan trọng. Đó là "độ gan lỳ của mi chọi".

Để giải quyết vấn đề đặt ra, có 02 nôi dung có lẽ ta cần quan tâm:

1/ Qua hình thức của chim, có thể nhận biết được chim gan lỳ hay không?
2/ Qua các trận chiến tại hiên trường, biểu hiện nào cho biết đó là một con chim gan lỳ?

Chắc chắn có nhiều Bạn có nhiều kinh nghiệm để trả lời câu hỏi đặt ra. Ở đây TUTX chỉ đưa ra ý kiến hết sức ngắn và chủ quan, ngõ hầu mong muốn như tít chủ đề của bài viết này vậy.

Theo T TX:
- Có thể nhận biết chim mi gan lỳ thông qua hình thức của chim. Chim gan lỳ thường rơi vào những con có hình thức:
+ Ngũ đoản: Chim ngắn đều (đàu cổ, mỏ, mình, chân, đuôi).
+ Dị tướng (đứng thấp, dấu kheo, lưng gù mình đầy,mập...)
+ Mắt nhỏ, méo hột chanh, mầu mắt tối, đậm quánh, mâu xanh tro nhìn dữ, sát thủ, lỳ...
+ Đầu phẳng, mắt đóng lồi cao dồn gần gốc mỏ trông như đầu cóc. Lông đầu ngắn, bó sát xương đầu, hoa lông đầu mờ nhạt...
+ Chim ít hót,không bị giật mình vì các lý do khác nhau. Khi thấy động do người, động vật hay các tác động khác, chim không hoảng sợ, nhảy lung tung mà nhảy khéo ra sàn sau lồng, đứng giấu hạ thấp mình, đầu mặt quay về hướng tác động ,không sợ mà ngửa mặt, giương mắt như để phán đoán tình hình mà đối phó.
+ Lông tơi, mềm,nhuận (thể hiện nội lực tốt) đánh dài hơi
...

- Thông qua những trận chiến. Những biểu hiện cụ thể có thể đánh giá một con mi chọi gan lỳ:
+ It hot khi tham chiến.
+ Không nóng tính (đánh khoan thai, túc tắc, không đánh ào ào, lăn lộn, cấp tập, bừa bãi...).
+ Chịu bị khoá đau, chặt, hiểm mà vẫn bệt, lỳ.
+ Chịu bị đòn mỏ đau (đòn mỏ nhanh, chính xác, mạnh, đột ngột của đối phương) mà không bị bật ra quá xa hay bật lên vanh, không rợn đòn.
+ KHi đánh đã lâu mà mắt vẫn tỉnh táo, sắc thái điềm tĩnh, không thấy biểu hiện suy chuyển.
+ Qua được các đòn độc, hiểm (chịu được các đòn"tiễn", đòn "quyết").
+ Khi đánh quá lâu, cạn lực kiệt sức hay quá đau, không chạy nhồng , không kêu sợ éc éc mà từ từ bỏ đánh nhưng không sợ, không bù.
+ Gặp chim hay có "đai hạng" phải "tải" được trên nghìn điểm nếu đánh hội, trên 20 phút nếu đánh đôi.

Kính mong tiếp tục nhận được ý kến đóng góp của các Bạn để chủ đề này càng được sáng tỏ và qua đó, Tu TX học hỏi được thêm kinh nghiệm quý báu của các Bạn.

Trân trọng!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Tran Thien

Thành viên mới
SVC$
0
Theo kinh nghiệm của anh em lào cai chim ngũ đoản chỉ đánh tốt khi đánh giáp cửa công.
Còn khi đánh thông lồng lợi thế thường nghiêng về chim ngũ trường vì các đòn khoá tốt hơn và thể lực cũng hơn.

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Công Minh phân tích thêm với bài viết của anh nhé:
- Thông qua những trận chiến. Những biểu hiện cụ thể có thể đánh giá một con mi chọi gan lỳ:
+ It hot khi tham chiến:
Con chim cộc tính, không muốn đấu vỏ mồm.
+ Không nóng tính (đánh khoan thai, túc tắc, không đánh ào ào, lăn lộn, cấp tập, bừa bãi...):
Chim nuôi vẳng càng đánh càng hăng.
+ Chịu bị đòn mỏ đau (đòn mỏ nhanh, chính xác, mạnh, đột ngột của đối phương) mà không bị bật ra quá xa hay bật lên vanh, không rợn đòn:
Có chế độ nuôi giãi hợp lý.
+ KHi đánh đã lâu mà mắt vẫn tỉnh táo, sắc thái điềm tĩnh, không thấy biểu hiện suy chuyển.
+ Khi đánh quá lâu, cạn lực kiệt sức hay quá đau, không chạy nhồng , không kêu sợ éc éc mà từ từ bỏ đánh nhưng không sợ, không bù.
+ Gặp chim hay có "đai hạng" phải "tải" được trên nghìn điểm nếu đánh hội, trên 20 phút nếu đánh đôi.

Kính mong tiếp tục nhận được ý kến đóng góp của các Bạn để chủ đề này càng được sáng tỏ và qua đó, Tu TX học hỏi được thêm kinh nghiệm quý báu của các Bạn.

Trân trọng!

michoihanoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Kính mến chào các Bạn yêu thích mi chọi!

Trong quá trình tuyển chọn mi chọi, chắc ai trong chúng ta cũng đều mong muốn có lấy được một chú chim "hàng khủng". Tuy nhiên, việc "truy lùng" và sở hữu được một chiến binh như thế không hề đơn giản.
Vậy thế nào là chim "hàng khủng" ? Có nhiều quan niệm khác nhau. Tựu chung là:

1. Gan lỳ (khung điểm cao khi gặp chim thực sự hay).
2. Lối đánh hay (đánh khôn, có đòn lối rõ ràng, biết biến hoá điều chỉnh thay đổi lối đánh khi gặp các đối thủ khác nhau để hoá giải cách đánh của đối phương).
3. Có đòn "quyết" " tiễn" "sát thủ" (có thể gải quyết trận chiến hết sức bất ngờ dành chiến thắng ngoạn mục).
4. Đã kinh qua nhiều trận mạc, đạt thành tích cao, phong độ ổn định, dễ đánh và như là đã "đủ trình" để chủ nhân đủ tự tin nhận những trận đánh đôi ở mức cao.

Do có quá nhiều tiêu chí để có thể lựa chọn được một con mi hay như nêu trên. Vì vậy, thông qua diễn đàn này, Tu TX chỉ mong cùng các Bạn đóng góp, tìm hiểu lấy một tiêu chí quan trọng. Đó là "độ gan lỳ của mi chọi".

Để giải quyết vấn đề đặt ra, có 02 nôi dung có lẽ ta cần quan tâm:

1/ Qua hình thức của chim, có thể nhận biết được chim gan lỳ hay không?
2/ Qua các trận chiến tại hiên trường, biểu hiện nào cho biết đó là một con chim gan lỳ?

Chắc chắn có nhiều Bạn có nhiều kinh nghiệm để trả lời câu hỏi đặt ra. Ở đây TUTX chỉ đưa ra ý kiến hết sức ngắn và chủ quan, ngõ hầu mong muốn như tít chủ đề của bài viết này vậy.

Theo T TX:
- Có thể nhận biết chim mi gan lỳ thông qua hình thức của chim. Chim gan lỳ thường rơi vào những con có hình thức:
+ Ngũ đoản: Chim ngắn đều (đàu cổ, mỏ, mình, chân, đuôi).
+ Dị tướng (đứng thấp, dấu kheo, lưng gù mình đầy,mập...)
+ Mắt nhỏ, méo hột chanh, mầu mắt tối, đậm quánh, mâu xanh tro nhìn dữ, sát thủ, lỳ...
+ Đầu phẳng, mắt đóng lồi cao dồn gần gốc mỏ trông như đầu cóc. Lông đầu ngắn, bó sát xương đầu, hoa lông đầu mờ nhạt...
+ Chim ít hót,không bị giật mình vì các lý do khác nhau. Khi thấy động do người, động vật hay các tác động khác, chim không hoảng sợ, nhảy lung tung mà nhảy khéo ra sàn sau lồng, đứng giấu hạ thấp mình, đầu mặt quay về hướng tác động ,không sợ mà ngửa mặt, giương mắt như để phán đoán tình hình mà đối phó.
+ Lông tơi, mềm,nhuận (thể hiện nội lực tốt) đánh dài hơi
...

+ It hot khi tham chiến.
+ Không nóng tính (đánh khoan thai, túc tắc, không đánh ào ào, lăn lộn, cấp tập, bừa bãi...).
+ Chịu bị đòn mỏ đau (đòn mỏ nhanh, chính xác, mạnh, đột ngột của đối phương) mà không bị bật ra quá xa hay bật lên vanh, không rợn đòn.

Trân trọng!

Chào a Tu TX và AE đồng môn!
Phải nói rằng khi đọc bài của A e thấy A rất có đam mê với chim HM chọi. Đối với những người mới chơi thì quả thật những thông tin của A rất đáng quý, đáng học hỏi... Rất cám ơn A đã chia sẻ cùng AE!
Tiện đây e xin bổ xung thêm 2 ý:
1. DỊ TƯỚNG : Là những con có tướng mạo khác thường, dị dạng như: lông đầu trắng(Bạch đầu ông của a Bảo),nốt ruồi ở chân ( con nốt ruồi của Hùng HB), họa đen ( 1 đoạn họa mầu đen của a Khương)...mới gọi là dị tướng. Còn những điều a nói ở trên thì ko phải là dị tướng đâu.
2. Theo e thì những con đánh giải được trên ngàn điểm chưa nói lên điều gì cả. Nếu có mang đánh đôi thì làm sao mà đánh lâu hơn đánh hội dược??? Bởi vì đánh đôi là một xới hoàn toàn khác. Đánh giải thì cần chim dễ chọi, lỳ là có cờ nhưng đánh đôi thì ngoài con chim dễ chọi, lỳ còn phải có đòn tiễn người ta thì mới ăn thua chứ! Mà những con có đầy đủ những yếu tố đó thì quả là khó phải ko A?
Xin cám ơn các AE, A Tu TX , mong các a đóng góp thêm nhiều ý kiến nha!:a17::a05::a29::a07::a08:

TuTX

Làm người thì khó!...
SVC$
0
To bạn Tran Thien: Thực sự mình chưa chơi chọi theo kiểu thông lồng bao giờ vì vậy thông tin của bạn, TuTX thấy rất hay, cần học hỏi.
To bạn michienhanoi: Cảm ơn bạn đã có ý kiến thảo luận chân thành và bổ ích. Phải công nhận bạn có nhiều kinh nghiệm và thông tin hay về mi chọi. Về nội dung thảo luận trên. Có lẽ mình cũng cùng cách hiểu như bạn: chim dị dạng là những con " có tướng mạo khác thường". Những con dị dạng mà bạn nêu đã khá nổi tiếng, chúng nổi tiếng vì thực sự là chim hay, toàn tài. Có thể kể thêm khá nhiều những con chim tương đối hay mà có vẻ cũng khá dị dạng như : " Hoa mơ" ''mắt lươn" "đứt lưỡi" " mỏ vàng" " Paragame" ...Tuy nhiên trong khuôn khổ thảo luận chỉ với tiêu chí "gan lỳ", mình thấy những con có tỷ lệ về cơ thể rất không cân đối như của chim thông thường, những con lưng gù đứng rất thấp, gần như dấu kheo hoàn toàn thường rất gan. Về khung điểm, mình đưa ra hoàn toàn chủ quan và tương đối, có thể mình viết lủng củng, chưa rõ ý nên bạn có thể chưa hiểu ý mình. Nhưng nếu có so sánh, thì ta cần có hệ quy chiếu thì mới so sánh được. Như thể con em ta đi thi vậy, nếu mục tiêu chỉ để xong tốt nghiêp phổ thông trung học, thì chỉ cần 6-7 điểm/ môn thi là OK! Còn mục tiêu là vào ĐH lại khác, đề vừa khó hơn, mà 7-8 điểm /môn có khi còn trượt! Vì vậy nếu xác định chơi hội, mình thấy những con chim va vào chim hay khác chịu được trên 1000 mỏ, có khi anh em chơi hội đã cho là chim gan lỳ. Nhưng chơi chọi đôi lại khác, mình thực sự cảm thấy không yên tâm khi thấy ai đó đánh đôi mà không thử hết phông với chim hay khác và thử không qua được ngưỡng trên 20 phút. Mình thấy khá nhiều người (trong đó có cả chính mình) khi đánh đôi, bị thua đảo đếm, hay chỉ đánh được lăm bảy phút, cho dù mình gặp phải chim cực hay thì cũng thế thôi, thật buồn và thực sự phải rút kinh nghiệm. Rất mong bạn tiếp tục đóng góp ý kiến, đặc biệt là cung cấp thông tin, hình ảnh, băng ghi hình liên quan đến phong trào chơi mi chọi để mọi người cùng chia sẻ kinh nghiệm, học hỏi lẫn nhau và giao lưu vui vẻ.

BlackMouse

"Đam mê học hỏi"
SVC$
0
Hi anh TuTX,

Cảm ơn anh nhiều vì bài viết giúp cho anh em trên diễn đàn này không hiểu nhiều về Hoạ Mi mà có cách phân biệt chim tốt mà nuôi. Em cũng biết chút ít về cách chọn Hoạ Mi thôi nhưng cho phép em góp chút kinh nghiệm mong cho chù đề được phong phú hơn:

- Mắt rất quan trọng nhưng yếu tố quan trọng không kém là mí mắt và khuôn mặt Hoạ Mi. Mí mắt cần càng dầy càng tốt, khuôn mặt nhăn nheo trông như giang hồ, lỳ lợm.
- Con ngươi phải càng nhỏ càng tốt. Mắt và màu có đẹp đến đâu nhưng con ngươi không thu nhỏ gọn thì cũng khó mà lỳ được.
- Chim phải có tuổi rừng nhất định thì mới tải nổi đòn mạnh của đối phương, chim non thì rất hiếm.
- Còn rất nhiều yếu tố nữa, mong anh đề cập hết luôn cho anh em được học hỏi.

Cảm ơn anh nhiều. Thân chào anh.

TuTX

Làm người thì khó!...
SVC$
0
To BlackMuose! Xin chân thành cảm ơn Bạn rất nhiều. Thực sự 2 tiêu chí hêt sức quan trọng để có thể nhận biết chim mi có gan lỳ hay không đó là:
- Mí mắt càng dầy càng tốt, mốc trắng, có đóng những đốm đốm, trong lỳ lợm.
- Già rừng. Và phải có tuôi lồng nhất định.
Khi gửi bài xong minh thấy thiếu 2 tiêu chí nhận biết này, chưa kịp bổ sung, bạn đã bổ sung giúp TuTX rồi.
Thực sự mình cảm thấy bạn có kinh nghiệm và hiểu biết khá tinh tế về mi chọi. Rất mong tiếp tục nhận được những đóng góp, trao đổi của Bạn!
Trân trọng!

michoihanoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thân gửi a Tu TX và các bạn !
Để tiếp theo chủ đề về thế nào là con chim mi gan lỳ , e xin bổ sung một số kinh nghiệm mà e đã và đang áp dụng .
Từ những kinh nghiệm của các bậc tiền bối, con chim gan lỳ phải có bộ lông mỏng,ngắn , chất lông mềm,tơi cộng với đầu phù hợp với vóc dáng của con chim(liền bộ) thì mới thật sự đáp ứng dược tiêu chi như pác Tu TX nêu ra. Hơn nữa " nước nuôi " cũng rất quan trọng . Vì dù bạn có con chim hay đến mấy mà "nước nuôi " kém thì cũng ko thể đánh hay được hoặc có đánh thì cũng chỉ đánh vớ vẩn thôi - " nhất lực nhì tài " mà.
Chính vì vậy mà để có được 1 con chim hay đã khó,nhưng nuôi và khai thác hết khả năng của chú chim còn khó hơn nhiều phải ko a Tu TX? Theo e vấn đề nuôi,chăm sóc con chim trước và sau khi đánh mới là chủ đề AE mình cần trao đổi nhiều . E muốn các a mở rộng vấn đề này được ko BQT và các Bạn?:a27::a08::a31::a15:

TuTX

Làm người thì khó!...
SVC$
0
Mến chào các Bạn!
Đúng như bạn michienhanoi nhận xét rất tổng quát. Chim đã tuyển được hay mà thiếu kinh nghiệm chăm sóc, thuần dưỡng thì khó có thành tích cao. Mình cũng khá đau đầu về vấn đề này. Trong các anh em chơi mi chọi hiện nay, mình rất nguỡng mộ họ. Họ nuôi thế nào mà đánh vài chục phút chim vẫn khoẻ như không, lại đánh khá dày nữa chứ? Tất nhiên, chắc chắn họ có điều kiện để thực hiện (địa điểm nuôi, lồng trại các kiểu, mồi tươi đều đặn, thời gian chăm sóc...) nhưng hơn thế họ đã có rất nhiều kinh nghiệm mà ta cần học hỏi. Mình hy vọng với sự nhiệt tình đóng góp chân thành của các bạn, những kinh nghiệm quý báu đó sẽ dần dần được truyền tải qua các thảo luận như thế này. Qua đó, có thể giúp cho người mới chơi, còn bỡ ngõ như mình có điều kiện để nắm kiến thức cơ bản và nâng cao trong qua trình chơi mi chọi.

dangtientrinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
xin chào tất cả những người bạn mê mi chiến em.em ở Hoà Bình xin có mấy lời như sau Nhưng bài viết ở trên thì em thấy rất đầy đủ rồi đó ạ
thứ nhất :con chim muốn con ngươi nhỏ thì chỉ ở nhưng con chim căng lửa mới có chứ chim chưa căng thì không thể có
thứ hai :đó là nước nuôi ''nhất khoẻ nhì tài'' con chim phải có thể lực tốt mới có thể phá được những đòn khoá của đối phương
thứ ba: cách trọn chim như vậy chỉ là lý thuyết chứ để chọn được 1 con chim ở ngoài đời có được nhưngc điểm như thế là rất khó
có gì chưa đúng mong các bạn và anh em trong diễn đàn góp ý và bổ xung những khuyết điểm của bài viết chân thành cảm ơn!

tansuphi

"đã từng gặp họa mi trắng"
SVC$
0
Các bác viết khá đầy đủ. Tôi chỉ xin đóng góp vài ý kiến theo kiểu ngắn gọn, dễ hiểu giành cho những người trình độ còn hạn chế như tôi.
Già rừng; dáng ngũ trường; Đầu to , phẳng, tảng đầu rộng, gồ ghề; mặt tối; mắt nhỏ, méo, màu xanh như lá chuối già hoặc màu chai bia hà nội; mỏ sẻ; lông khô, tơi; chân khô, ngắn; móng ngắn, cong , sắc; dáng đứng ngẩng; tiếng hót vang.
Đây là bộ hay, nhưng khi mua thì đạt được bao nhiêu còn tuỳ vào nhiều yếu tố. vì trên thực tế rất khó có được một con mi hoàn hảo với mức tiền mình mong muốn

biết sao nói vậy, mong được mọi người góp ý, thanks

thanh_my2009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em thì cũng chưa có rành mà em nghe cậu em nói hình như chọn những con chim có tướng như ba yếu tố này là đủ rồi chân xanh mắt ếch đá chết không chạy , và lưng rùa .Vì của hiếm như các anh nêu ở trên nếu kiếm ra đc thì phải cả 1 cuộc đời chơi chim em sợ chưa sỡ hữu đc chú chim như các yếu tố trên

BlackMouse

"Đam mê học hỏi"
SVC$
0
em thì cũng chưa có rành mà em nghe cậu em nói hình như chọn những con chim có tướng như ba yếu tố này là đủ rồi chân xanh mắt ếch đá chết không chạy , và lưng rùa .Vì của hiếm như các anh nêu ở trên nếu kiếm ra đc thì phải cả 1 cuộc đời chơi chim em sợ chưa sỡ hữu đc chú chim như các yếu tố trên

Hi Thanh_My2009,

Mình đã từng nuôi Hoạ Mi có mắt ếch - lưng quy và cũng từng thấy qua nhiều con Mi của các nghệ nhân khác, song với màu chân là xanh của chim Hoạ Mi là mình chưa từng thấy qua. Các màu chân của Hoạ Mi thông thường hiện nay có tại Việt Nam như: Trắng, vàng, đen, cành đào, ... Hiện nay chân trắng, và chân xám thì rất hiếm. Cậu em của bạn có lầm lẫn con Hoạ Mi là Gà " Gà điều (tía) - chân xanh - mắt ếch - lưng quy, ..." không? Hay là nghề chơi của mình còn quá non kém nên chưa tận mắt thấy được màu chân xanh quý hiếm như trên.

Cảm ơn bạn rất nhiều vì tham gia đóng góp trên diễn đàn này và mong được học hỏi kinh nghiệm chơi Hoạ Mi của bạn.

Thân.

hoanghaimaster

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chủ đề này sôi nổi và thú vị quá, em có sưu tập được một vài thông chi tiết gửi lên để mọi người cùng tham khảo nhé:

<link rel="File-List" href="file:///C:%5CUsers%5CNGUYEN%7E1%5CAppData%5CLocal%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><link rel="themeData" href="file:///C:%5CUsers%5CNGUYEN%7E1%5CAppData%5CLocal%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_themedata.thmx"><link rel="colorSchemeMapping" href="file:///C:%5CUsers%5CNGUYEN%7E1%5CAppData%5CLocal%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_colorschememapping.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:TrackMoves/> <w:TrackFormatting/> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:DoNotPromoteQF/> <w:LidThemeOther>VI</w:LidThemeOther> <w:LidThemeAsian>X-NONE</w:LidThemeAsian> <w:LidThemeComplexScript>X-NONE</w:LidThemeComplexScript> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> <w:SplitPgBreakAndParaMark/> <w:DontVertAlignCellWithSp/> <w:DontBreakConstrainedForcedTables/> <w:DontVertAlignInTxbx/> <w:Word11KerningPairs/> <w:CachedColBalance/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> <m:mathPr> <m:mathFont m:val="Cambria Math"/> <m:brkBin m:val="before"/> <m:brkBinSub m:val="--"/> <m:smallFrac m:val="off"/> <m:dispDef/> <m:lMargin m:val="0"/> <m:rMargin m:val="0"/> <m:defJc m:val="centerGroup"/> <m:wrapIndent m:val="1440"/> <m:intLim m:val="subSup"/> <m:naryLim m:val="undOvr"/> </m:mathPr></w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" DefUnhideWhenUsed="true" DefSemiHidden="true" DefQFormat="false" DefPriority="99" LatentStyleCount="267"> <w:LsdException Locked="false" Priority="0" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Normal"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="heading 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 7"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 8"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="9" QFormat="true" Name="heading 9"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 7"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 8"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" Name="toc 9"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="35" QFormat="true" Name="caption"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="10" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Title"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="1" Name="Default Paragraph Font"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="11" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Subtitle"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="22" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Strong"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="20" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Emphasis"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="59" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Table Grid"/> <w:LsdException Locked="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Placeholder Text"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="1" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="No Spacing"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Revision"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="34" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="List Paragraph"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="29" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Quote"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="30" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Intense Quote"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3 Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid Accent 1"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3 Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid Accent 2"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3 Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid Accent 3"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3 Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid Accent 4"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3 Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid Accent 5"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="60" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Shading Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="61" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light List Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="62" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Light Grid Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="63" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 1 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="64" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Shading 2 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="65" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 1 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="66" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium List 2 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="67" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 1 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="68" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 2 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="69" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Medium Grid 3 Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="70" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Dark List Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="71" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Shading Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="72" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful List Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="73" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" Name="Colorful Grid Accent 6"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="19" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Subtle Emphasis"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="21" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Intense Emphasis"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="31" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Subtle Reference"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="32" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Intense Reference"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="33" SemiHidden="false" UnhideWhenUsed="false" QFormat="true" Name="Book Title"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="37" Name="Bibliography"/> <w:LsdException Locked="false" Priority="39" QFormat="true" Name="TOC Heading"/> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:Wingdings; panose-1:5 0 0 0 0 0 0 0 0 0; mso-font-charset:2; mso-generic-font-family:auto; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:0 268435456 0 0 -2147483648 0;} @font-face {font-family:"Cambria Math"; panose-1:2 4 5 3 5 4 6 3 2 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:roman; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:-1610611985 1107304683 0 0 159 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-unhide:no; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; margin-top:0cm; margin-right:0cm; margin-bottom:10.0pt; margin-left:0cm; line-height:115%; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; font-family:"Arial","sans-serif"; mso-fareast-font-family:Arial; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-language:EN-US;} .MsoChpDefault {mso-style-type:export-only; mso-default-props:yes; font-size:10.0pt; mso-ansi-font-size:10.0pt; mso-bidi-font-size:10.0pt; mso-ascii-font-family:Arial; mso-fareast-font-family:Arial; mso-hansi-font-family:Arial;} @page Section1 {size:595.3pt 841.9pt; margin:72.0pt 72.0pt 72.0pt 72.0pt; mso-header-margin:35.4pt; mso-footer-margin:35.4pt; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} /* List Definitions */ @list l0 {mso-list-id:438716736; mso-list-type:hybrid; mso-list-template-ids:1392254478 -1197438246 69861379 69861381 69861377 69861379 69861381 69861377 69861379 69861381;} @list l0:level1 {mso-level-start-at:7; mso-level-number-format:bullet; mso-level-text:-; mso-level-tab-stop:none; mso-level-number-position:left; margin-left:54.0pt; text-indent:-18.0pt; font-family:"Arial","sans-serif"; mso-fareast-font-family:Arial;} ol {margin-bottom:0cm;} ul {margin-bottom:0cm;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-priority:99; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Arial","sans-serif"; mso-bidi-font-family:"Times New Roman";} </style> <![endif]--> 1. Vì sao nói rằng: “Họa mi không hót, thần tiên cũng chịu”<o:p></o:p>:

Ý của khẩu quyết đó là: để nhận biết được họa mi giống đực giống cái là rất khó, chỉ có một phương pháp duy nhất, chờ khi họa mi hót nếu không đừng nói là người trần, mà kể cả thần tiên cũng đành bó tay.<o:p></o:p>
Tác giả cho rằng: câu ngạn ngữ trên tuy nói phần nào có lý hay nói cách khác, câu nói đó chờ khi chim họa mi hót mới nhận biết được đực cái. Lý luận đó đứng vững đấy song cũng có phần hơi thái quá, bởi vì muốn phân biệt được giống đực, giống cái còn nhiều cách. Đương nhiên lý lẽ trên dù sao cũng không thể phủ nhận được. Bởi lẽ ta chọn phương pháp lý lẽ trên dù sao cũng không thể phủ nhận được. Phương pháp trên nó có tác dụng “ăn ngay” hoặc là “phăng teo”<o:p></o:p>

2. Tại sao nói:” ức vịt lưng gà” chọi chết không lùi<o:p></o:p>:

Khẩu quyết đó có ý nói là giống họa my ức nó giống của con vịt, rộng bằng phẳng, to khỏe còn lưng giống như lưng gà, dầy hơi khum (cong gọi là lưng tôm). Qua thực tiễn của nhiều người, kết luạn trên là hết sức chính xác. Bởi vậy khi lựa chọn họa mi cần chú ý đên thân pháp của chim, nhât là phải chú ý đến bộ ngực phải to rộng, lưng khum.<o:p></o:p>

3. Tại sao nói: đôi mắt say chọi “mình lông chọi đến chết”<o:p></o:p>:

Khẩu quyết đó có ý nói: một con họa mi say chọi mấu chốt là ở chỗ đôi mắt của nó đẹp hay không. Mắt đẹp thì sắc chọi còn ngược lại thì dát chọi, đó là ý thứ nhất.<o:p></o:p>
Ý thứ hai là: nhìn long ở mình con chim, mấu chốt ở chỗ nó có bộ long vũ đẹp hay không, nếu nó có bộ long đẹp thì con chim đó chinh chiến được, nếu bộ long xấu thì không.<o:p></o:p>
Kết luận trên là rất chuẩn xác, tại sao gọi là lông vũ tốt, tại sao gọi là lông vũ không tốt, yêu cầu chung là gì xin xem phần sau để biết câu hỏi đáp.<o:p></o:p>

4. Tại sao nói :họa mi không chọi ở nơi dáng(hình)<o:p></o:p>
:

Câu ngạn ngữ có ý nói: khi chọn mua và nuôi họa mi nhất thiết phải cầu kì về hình dáng, nhất thiết hình dáng của nó phải đẹp. Không nuôi hoặc mua những con có bộ dạng không đẹp hoặc kém, những loại đó không máu chọi, lại dáng không đẹp hoặc tự mình không muốn nuôi nữa thì cũng dễ xử trí. Bằng không những thứ đó chỉ chuốc lấy cho mình” lúc mua thì lạy lục, khi bán thì năn nỉ(van xin)”<o:p></o:p>
Kết luận trên là rất xác thực, bởi vậy thế nào mới gọi là có “dáng” hoặc không có “dáng”. Tác giả cho rằng: gọi là có dáng cần có những điểm sau đây:<o:p></o:p>
1. thân pháp phải tốt, các bộ phận phải đều, tương xứng<o:p></o:p>
2. lông vũ phải thuần thẳng, không có lông tạp, nát<o:p></o:p>
3. đầu phải bằng, mồm thẳng và nhọn, khoang mắt phải mở( nhãn đường mở). Mắt nhỏ và nhô, lông đuôi thẳng và đầy đặn. Chân nhue gân bò(trâu), vuốt như mèo, không gẫy vuốt, cánh không sệ. Đãm mao( lông đẫm, tức mật ) cao và nhiều.<o:p></o:p>

5. Tại sao nói: “của hay chắc chắn, đổ đỡ nhung nhăng”<o:p></o:p>:

Khẩu quyết đó có nghĩa là: họa mi hay khi lên xuống đều có quy luật nhất định và tính ổn định. Khi xem ta có cảm giác chắc chắn, điềm tĩnh(chững chạc) ở trong lồng không nhảy nhót lung tung. Ngược lại họa mi không hay, không ngó nghiêng linh tinh thì no nhảy nhót như điên, chân cao chân thấp, lúc đầu bên này lúc xỉa bên kia nhìn mà phát chán.<o:p></o:p>
Kết luận trên là chuẩn xác, song có điều phải noi thêm là: đó là chim đã nuôi lâu còn đối với chim mới thì lại là chuyện khác. <o:p></o:p>

6. Tại sao nói: “ sơn mao quen, lồng mao lạ” là ý gì?<o:p></o:p>:

Khẩu quyết trên có nghĩa sơn mao họa mi(họa mi rừng) gồm chim non, chim già và già trong rừng thì loại nuôi đã quen rồi là tốt( không sợ người lắm), lồng mao họa mi( loại nuôi lông) gồm lồng thể, kíp thể thì hơi lạ một tí. Kết luận trên là chuẩn xác bởi vì họa mi già(lão mao) chưa qua 3-4 năm thuần dưỡng thì nó rất sợ người, nên chọi không hay. Lồng mao họa mi nếu qua 4-5 năm nuôi nó quen người rồi thì lúc đấy thời kì say chọi của nó cũng sẽ qua đi, bởi vậy lồng mao họa mi phải lak một ít mới hay, nuôi khoảng 1-2 năm hơi lạ mới tốt.<o:p></o:p>

7. Tại sao nói: mõm(mồm) như Đinh, thân tựa hồ lô, đuôi như tiễn(tên)<o:p></o:p>:

Khẩu quyết đó có nghĩa là: một con họa mi thân pháp tốt, hoặc một con tương đối chuẩn cần phải có bốn đặc trưng sau:<o:p></o:p>
<!--[if !supportLists]-->-Mồm mỏ phải nhọn như đinh<o:p></o:p><!--[endif]-->
<!--[if !supportLists]-->-Phần dưới của thân giống như hồ lô, phải rộng nở tròn<o:p></o:p><!--[endif]-->
<!--[if !supportLists]-->-Đuôi( lông đuôi) phải thẳng tắp như lông đuôi cây tên<o:p></o:p><!--[endif]-->
<!--[if !supportLists]-->-Đầu phải bằng vát nhue dao sắc phạt hóp(tre)<o:p></o:p><!--[endif]-->
<!--[if !supportLists]--> Khẩu quyết trên đây không những chuẩn xác, đồng thời tương đối toàn diện và mô tả cũng rất hình tượng, đáng để tuân thủ và suy ngẫm. Song muốn được một con chim có đầy đủ 4 yếu tố trên, trong thực tế không phải là dễ. Vì vậy chọn họa mi nói chung nếu đạt được 3 trong 4 yếu tô trên là đủ. Bằng không bạn sẽ rất khó chọn mua họa mi. Cũng như thể: ngọc không vết, người không khuyết” thập toàn thập mĩ thì sẽ không bao h có được.<o:p></o:p><!--[endif]-->

8. Tại sao nói : nhất mắt, nhì khoeo, tam lèo, tứ vỹ<o:p></o:p>:

Câu nói này có nghĩa là: chim họa mi co say chọi hay không> mấu chốt là ở chỗ bốn bộ phận của cơ thể nó có đẹp hay không? Bốn bộ phận của nó thứ tự như sau: mắt, đùi chân, lông vũ và đuôi.<o:p></o:p>
Yêu cầu chung:
Đôi mắt họa mi da mắt phải dầy, phải chắc, nhất là tròng đen của mắt phải nhỏ, có nước, đáy mắt màu phải sẫm, cát nhiều, thô, ngươi lồi.<o:p></o:p>

Chân: khoe đùi mập, khô, chân tựa gân bò, vuốt như mèo vượt không gãy, lòng bàn chân rộng.<o:p></o:p>
Lông: lông vũ của họa mi phải thuần khiết, thô (mập) khô. Tốt nhất là lông xanh vàng hoặc xanh đỏ.<o:p></o:p>
Đuôi: lông vũ phải thẳng, ngắn dài vừa. Nặng nhẹ cũng vừa phải, không dài không ngắn quá. Không nhẹ và cũng không nặng quá. Lông bảo vệ đuôi phải phong phú(dầy nhiều)<o:p></o:p>
Cho nên khi chọn chim họa mi chớ bỏ qua các đặc điểm trên. <o:p></o:p>

9. Tại sao nói họa mi mắt lồi, chiêm điêu nhăm<o:p></o:p>:

Câu ngạn ngữ đó có ý noi: ngươi mắt họa mi lồi mới tốt, thấm chí càng nhô càng tốt. mắt lõm vào hoặc không nhô là không tốt.<o:p></o:p>
“Điêu là tiếng gọi tắt của điêu sai(một loài chim) cũng là tên gọi tiếng địa phương cho loài chim đó.<o:p></o:p>
Loài chim đó có nơi gọi là: chim tiểu mễ có nơi gọi là chim hoàng đậu. Loài chim nay cũng rất đc nhiều người thích nuôi cảnh, nên những người nuôi chim kinh nghiệm đã đúc kết cho 2 loại chim này như sau<o:p></o:p>
<!--[if !supportLists]-->-Chim mắt họa mi có đôi mắt nhô lồi là tốt, con chim điêu mắt nhamws hay mắt sâu và nhỏ là tốt. <o:p></o:p><!--[endif]-->
<!--[if !supportLists]-->-Chính vì vậy khi lựa chon họa mi phải đặc biệt chú ý đôi mắt<o:p></o:p><!--[endif]-->

10. tại sao nói: 2 vang, 3 xanh, 4 già làm tướng<o:p></o:p>:

Chim họa mi lông vàng có phần dễ nuôi hơn, sau 2 lần thay lông là có thể chọi nhau được. Hoa mi lông xanh so với họa mi lông vàng thì khó nuôi, nói chung phải thay 3 lần lông mới chọi nhau được. Nhưng sơn lão(chim già) thì sao, nó phải thay lông mới tới 4 lần mới chọi lớn được. Chim già thể chất tốt, cho nên khi chọi nhau phần thắng luôn thuộc về nó và tât nhiên tướng quân trong lồng lâu ngày thành danh.<o:p></o:p>
Trải qua rất nhiều thực tiễn chứng minh cho thấy kết luận trên là rất đúng. Cho nên nhũng người nuôi họa mi cần phải kiên nhẫn, không thể vội và hấp tấp.<o:p></o:p>
Có rất nhiều sự việc đã chứng minh, họa mi cho chọi sơm không tốt bởi ta thuần dưỡng nó chưa tới trình độ cần thiết đã bị thua trận. Hơn thế nữa con để lại những kỉ niệm buôn mà suốt đời không thể nào quên. Và từ đó nó đâm sợ mỗi khi no giáp trận.

Vẫn còn một số chỗ không chính xác, có gì thì nhờ các bác bổ sung vào thêm, có thêm chi tiết nào mới em sẽ gửi cho mọi người xem và cùng cho ý kiến.
<o:p></o:p>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

TuTX

Làm người thì khó!...
SVC$
0
Mến chào bạn Hoanghaimaster!
Đọc bài viết của bạn, TuTX cảm thấy rất vui, vì bạn đã nhiệt tình và tâm huyết để truyền đạt những kinh nghiệm quý báu cho mọi người về chim họa mi chọi. Thật thú vị vì vẫn những đặc điểm về chim như: hình háng, mắt, đầu mặt, mỏ, cổ, ngực, lông, chân...nhưng cách tiếp , truyền đạt của bạn rất lạ, độc đáo và phương pháp luận giải vừa logic vừa mang chất liệu của triết học phương Đông.
Ngoài ấn tượng rất lớn về sự hiểu biết, phong cách diễn đạt của bạn thì nội dung thư 10 " hai vàng, ba xanh, bốn già làm tướng" có thể là điểm bổ sung rất hay và cần thiết cho những tiêu chí để lựa chọn và quá trình thuần dưỡng, chơi mi chọi mà TuTX cảm nhận được.
Một lần nữa, xin chân thành cảm ơn bạn và rất mong được đón nhận những ý kiến đóng góp của bạn cho diễn đàn.
Mến!

minhhp

Riêng một góc trời ...
SVC$
0
Cảm Ơn hoanghaimaster ..... Bài viết của Pác rất chi tiết và xúc tích nên nhưng người chưa có Kinh Nghiệm trong việc chơi HM rất dễ hiểu . Có thể căn cứ vào những Lý Thuyết trong bài viết của Pác để có thể hiểu hết được 1 em chym hay và độ chín của em nó khi quyết định đưa em nó Lâm Trận . Bài viết đã cho em hiểu thêm rất nhiều Kinh Nghiệm bổ ích .
Hy vọng SVC sẽ có nhiều người có tâm huyết và kinh nghiệm như Pác để truyền lại cho anh em mới chơi những Kinh Nghiệm quý báu và gửi tới Diễn Đàn những bài viết hay và hay hơn nữa ........
Chúc Pác luôn vui và khỏe

Thân

dangtientrinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chân xanh mắt ếch là chỉ dùng trong môn trọi gà thôi chứ hoạ mi thì ko được đâu nha "chân xanh mắt ếc đá chết không chạy chứ hoạ mi mà có con chân xanh thì cho đi chuyện lạ việt nam lâu rui :a16::a16::a16::a16::a16::a16::a16::a16::a16::a16::a16::a16:

dangtientrinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thật Sự là mọi người quá thiên về sách vở rồi những lời đó đối với những người mới chơi hoặc kể cả chơi lâu đời cũng khó mà hiểu được quá dài dòng và lan man
Tất cả dựa vào cái gì dựa vào kinh nghiệm và đúc kết được từ những trận chiến có thắng có thua niềm đam mê của người chơi
chứ còn dựa vào sách vở thì cả đời cũng không lựa được con chim nhu anh Hoanghaimaster đâu (Thông cảm Tôi nói thật)
ví dụ anh nói mỏ nhọn như đinh con chim nào mà chẳng mỏ nhọn:a15:vv....
Tôi nên khuyên những người mới chơi một lời chân tình là cái gì nó cũng có cái giá của nó phải mất học phí và niềm đam mê thì mới thấy cái hay của nó
Mong mọi người góp ý:a16::a16::a16::a16::a16::a16:

rongbien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
xin kính chào tất cả các anh em .
mình thấy từ lý thuyết đến thực tế là cả một vấn đề ko hề đơn giản .kể cả đối với một con chim thuộc (đã thay lông lồng và ổn định rồi )đã khó đối với những người mới chơi rồi .
còn với chim mộc thì sao .đối với những người chơi lâu năm và nhiều kinh nghiệm có nhiều nguồn chim cung cấp và đương nhiên (chấp nhận giá cao hơn )thì còn kiếm đc chứ .
còn đối với những người mới chơi thì chẳng khác nào mò kim đáy bể .
để cho có từ lý thuyết đến thực tế rễ ràng hơn tôi có một ý kiến nhỏ .
hiện ở nhà tôi có một chú ở tiêu chí như anh TU TX đưa ra vậy tôi mời anh TU TX anh michoihanoi anh hoanghaimasta và các anh em qua nhà tôi giao lưu để xem thực tế và đánh giá chi tiết có đc ko ạ .(vì con chim nhà tôi đc nhưng anh em chơi chim đá nhìn nhận về lý thuyết đánh giá ko cao về mẫu đá .nhưng qua thực tế chiến đấu nhiều trận đánh thắng thuyết phục .thì mọi người đánh giá là ẩn tướng .)vậy một lần nữa mời anh em qua giao lưu học hỏi lẫn nhau qua chơi trao đổi kinh nghiệm .địa chỉ .số nhà 18 ngõ 66 phố ngọc lâm long biên .ĐT 0943394958.mình tên long .
thân chào .

TuTX

Làm người thì khó!...
SVC$
0
Chào bạn Rongbien và các anh chị,
Đúng như các bạn nhận xét, từ lý thuyết (lý luận) đến thực tế (thực tiễn) là cả một vấn đề lớn.
Chúng ta ai cũng đều biết: Thực tiễn mà không có lý luận thì cũng như ngưòi ta không rõ đường, mù mờ, khó định hướng, có khi mất phương hướng vậy. Đồng thời, lý luận mà không có thực tiễn kiểm chứng, đối soát, chấp nhận thì chi là lý luận suông, không có giá trị.
Hiện nay, ở VN, tài liệu về mảng chơi họa mi chọi rất hiếm, không phổ quát. Những sách đã được xuất bản chỉ mới chỉ dừng lại mức sơ lược, chung chung, it thông tin và không hẳn đã được thực tiễn kiểm chứng. Có rất nhiều ngưòi có kinh nghiệm, nhưng không dễ gì họ đúc kết thành lý thuyết thực thụ để truyền cho người khác (vì nhiều lý do). Vì vậy, đa phần nguời chơi phải tự mò mẫm, trả học phí không ít mới dần dần có được. Với những lập luận như vậy, mình cho rằng, lý luận là cần thiết.
Việc vận dụng lý thuyết (lý luận) vào thực tế (thực tiễn) như thế nào là do khả năng của từng người.
Vì vậy, người tinh, biêt vận dụng lý thuyết, kinh qua nhiều thực tiễn ắt sẽ tìm được nhiều chim hay. Ai đó phủ nhận hoàn toàn lý thuyết sẽ rất vất vả, tốn kém. Dùng thời gian, tiền bạc, công sức để mò mẫm, có thể cũng tới đích nhưng chậm và không cơ bản.
Tất nhiên, thực tiễn vẫn là quan trọng nhất. Nếu không qua thực tiễn chắc chắn không thành công.

Nếu ai đó hỏi mình, bạn đã chơi bao nhiêu con mi ? câu trả lời là, tôi không thể nhớ nổi. Thế bạn đã có bao nhiêu con mi hay? Mi hay ah? tàm tạm có cũng được vài con, có lẽ chưa quá 10 ngón tay, chim hay thực thì thực sự chưa có! Thế bạn cảm thấy thành công chưa? Oh, chưa, còn lâu! Người đó sẽ nói, thật may cho bạn, như vậy bạn còn khát vọng, còn đam mê. Nếu bạn cảm thấy thành công rồi, có nghĩa bạn sẽ giải nghệ và kiếm cần đi câu cá!
Vui một chút, để thư dãn mong các anh chi bỏ quá. Mình rất vui nhận lời đến uống rượu với Rongbien trong một ngày gần tới.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom