Guest viewing is limited

leodesignz

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em CM mộc nhà em được 1 năm lồng. Bắt từ lúc chưa có tách. Tính tuổi thọ chắc được 1 năm 6 tháng là cùng.
Em có thắc mắc là móng của em nó dài lắm. Tính đường cong của móng = 1/2 chữ O luôn ý.
Đầu tiên em dùng cầu dễ chè cong cong xoắn xoắn :a11: nhưng thấy móng dài quá nên EM đã mua cầu tàu mài móng nhưng hiệu quả ít lắm.:a33:
Em tham khảo ở hàng chim cảnh thì họ toàn dùng cầu dễ chè nhưng móng ngắn lắm :a43:
chẳng biết sao nữa
Xin các mod và anh em giàu kinh nghiệm giúp em:a32:
em cảm ơn

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

chichchoethan_2808

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách mài móng, mỏ cho chào mào????

Các bác cho em hỏi cách mài móng,mỏ cho chào mào với. thanks trước.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

chaomao_binhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Cách mài móng, mỏ cho chào mào????

Em có thể dùng nan mực phơi khô treo trong lồng cho chim quệt mỏ vào, hoặc dùng giấy nhám dán 1/2 bên dưới cầu chim đậu. Nếu chim dạn có thể bắt ra cắt móng !
Trước nuôi em CM 12 năm lồng, tháng nào cũng bắt ra làm vệ sinh, cắt móng. Sau em nó già quá, không còn sức đậu lên cầu, toàn nằm dưới sàn, chân dậm lên đống phân ( ngày ấy bận ôn thi ĐH- quên chăm sóc). Chân nhiễm trùng, sưng tấy... chết.
Một kỷ niệm buồn!

Chỉnh sửa lần cuối:

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Ðề: Giúp em về móng chào mào với

Em CM mộc nhà em được 1 năm lồng. Bắt từ lúc chưa có tách. Tính tuổi thọ chắc được 1 năm 6 tháng là cùng.
Em có thắc mắc là móng của em nó dài lắm. Tính đường cong của móng = 1/2 chữ O luôn ý.
Đầu tiên em dùng cầu dễ chè cong cong xoắn xoắn :a11: nhưng thấy móng dài quá nên EM đã mua cầu tàu mài móng nhưng hiệu quả ít lắm.:a33:
Em tham khảo ở hàng chim cảnh thì họ toàn dùng cầu dễ chè nhưng móng ngắn lắm :a43:
chẳng biết sao nữa
Xin các mob và anh em giàu kinh nghiệm giúp em:a32:
em cảm ơn

Thông thường Chào Mào con hay má trắng nuôi lên hoặc cả chim bổi nếu để cho chim đậu trên cầu không thích hợp thì móng chim sẽ bị ra dài. Móng dài thì có nhiều cách khắc phục: hoặc là thay đổi cầu có chức năng mài móng cho chim (tiệm chim có bán), cách này hơi mất thời gian. hoặc là bạn có thể bắt chim ra và thực hiện thao tác cắt móng bằng dụng cụ cắt móng tay của con người. khi cắt nên cẩn thận và không được cắt quá sâu làm cho móng chim bị chảy máu (chỉ cắt phần dài của móng thôi).trước khi cắt bạn nên tham khảo móng của con chim bình thường để làm mẫu mà cắt.

p/s: phương pháp bắt chim ra cắt móng không thích hợp cho những ai nuôi chim kỹ tính vì hay sợ chim bị hoảng và nhát.:a21:

leodesignz

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Thông thường chào mào con hay má trắng nuôi lên hoặc cả chim bổi nếu để cho chim đậu trên cầu không thích hợp thì móng chim sẽ bị ra dài. Móng dài thì có nhiều cách khắc phục: hoặc là thay đổi cầu có chức năng mài móng cho chim (tiệm chim có bán), cách này hơi mất thời gian. hoặc là bạn có thể bắt chim ra và thực hiện thao tác cắt móng bằng dụng cụ cắt móng tay của con người. khi cắt nên cẩn thận và không được cắt quá sâu làm cho móng chim bị chảy máu (chỉ cắt phần dài của móng thôi).trước khi cắt bạn nên tham khảo móng của con chim bình thường để làm mẫu mà cắt.

p/s: phương pháp bắt chim ra cắt móng không thích hợp cho những ai nuôi chim kỹ tính vì hay sợ chim bị hoảng và nhát.:a21:
hôm qua em thò tay vào vuốt đầu nó. mắt nó lim dim rồi e lấy tay kia tóm cổ.may mà thuần ròi nên ko cựa quậy :a45: e lấy bấm móng tay ra cắt theo chỉ dẫn.lúc thả vào em nó ngoan.ko bị chột.chắc lần sau áp dụng theo cách này vậy. e đã thay cầu tàu mài móng mua trên HHT 25k rồi. do mới đổi cầu được 2 tuần nên tiến triển chậm. ko biết về sau có hiệu quả ko

leodesignz

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cách mài móng, mỏ cho chào mào????

Em có thể dùng nan mực phơi khô treo trong lồng cho chim quệt mỏ vào, hoặc dùng giấy nhám dán 1/2 bên dưới cầu chim đậu. Nếu chim dạn có thể bắt ra cắt móng !
Trước nuôi em CM 12 năm lồng, tháng nào cũng bắt ra làm vệ sinh, cắt móng. Sau em nó già quá, không còn sức đậu lên cầu, toàn nằm dưới sàn, chân dậm lên đống phân ( ngày ấy bận ôn thi ĐH- quên chăm sóc). Chân nhiễm trùng, sưng tấy... chết.
Một kỷ niệm buồn!
CM 12 năm lồng thì quá già rồi.bác chăm sóc đến 12 năm lồng thì quả là công phu thì chim mới có tuổi thọ cao như thế.
cám ơn bác đã cho lời khuyên. nhưng NAM MỰC là gì. mua nó ở đâu.hix. lần đầu tiên nghe thấy

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0

Nang mực hay còn gọi là mai mực, phần này rất nhiều canxi cấu tạo thay thế xương sống của con mực. Bạn muốn kiếm cái này rất dễ chỉ việc ra hàng hải sản tại các quầy chợ xin khéo là người ta cho hoặc mua cũng rất hạt dẻ. Móng chân chim dài, bạn thay cầu cành bằng cầu nứa to vừa đủ để các ngón chân chim khi đứng cầu ôm sát ( thay cả cầu chính và cầu phụ ). Để chim tự mài móng thì hay hơn là bắt ra cắt móng, nếu cắt không cẩn thận phạm vào phần mạch máu gây tổn thương cho móng, nhiễm trùng và rụng móng

ax1900

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em muốn hõi về vụ móng cũa chim. bữa ra tiệm lựa chim thấy một chú Cm móng cũa chú rất nhõ:a36: chân cũng nhõ nếu đoán chính xác thì móng chú đó cỡ ngòi bút chì bấm( đường kính).vậy các bác cho em biết. em nó bị teo móng hã.:a45:. hay chim mái móng nó nhõ

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0

em muốn hõi về vụ móng cũa chim. bữa ra tiệm lựa chim thấy một chú Cm móng cũa chú rất nhõ:a36: chân cũng nhõ nếu đoán chính xác thì móng chú đó cỡ ngòi bút chì bấm( đường kính).vậy các bác cho em biết. em nó bị teo móng hã.:a45:. hay chim mái móng nó nhõ

Nghe đâu đó nói chim mái chân + móng rất nhỏ ^^

ax1900

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

thấy em nó dạn nhất chuồng mà nhìn thấy chút tẹo:a23: nên không mua

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0

thấy em nó dạn nhất chuồng mà nhìn thấy chút tẹo:a23: nên không mua

Nếu chim bạn nói có thân hình nhỏ, đầu nhỏ, chân nhỏ, đòn ngắn, mỏ nhỏ thì được xem như ngũ đoản rồi đó. :a21:. bây giờ lại có người thích sưu tầm chim loại này để chơi vì nó trông rất gọn và hay lăng xăng chứ không nặng nề như mấy chú mập mạp, to con mà làm biếng hót.:a01:

nguyenlonghuy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Móng chim mà dài quá:
C1.bạn mua cầu mài móng cho chim đứng,hoặc có thể tự chế bằng cách mua giấy ráp dán vào cầu bằng keo 502
C2.Cách này thường dùng cho chim đã thuần đó là bạn dùng cắt móng tay của người cắt móng cho chim(chú ý cái này qtrong nè:khi cắt móng thì soi móng chân trc ánh đèn chúng ta sẽ nhìn thấy mạch máu trong móng chim,chúng ta cắt cách 1 đoạn nhỏ để k làm chim bị chảy máu)

leodesignz

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Móng chim mà dài quá:
C1.bạn mua cầu mài móng cho chim đứng,hoặc có thể tự chế bằng cách mua giấy ráp dán vào cầu bằng keo 502
C2.Cách này thường dùng cho chim đã thuần đó là bạn dùng cắt móng tay của người cắt móng cho chim(chú ý cái này qtrong nè:khi cắt móng thì soi móng chân trc ánh đèn chúng ta sẽ nhìn thấy mạch máu trong móng chim,chúng ta cắt cách 1 đoạn nhỏ để k làm chim bị chảy máu)
cám ơn ban nhé.nhưng sau 1 tháng móng em nó lại dài rồi :a36:
mua cả cầu mài móng Tàu 25k về cho em nó đứng mà vẫn ko ăn thua

hungekin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

-tiện thể về vụ móng chim mấy bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi chút xiu!
-Do nhà mình nuôi Chào Mào,chích Chòe Lửa,than,vậy mình có thể dùng chung 1 cầu mài cho 3 loại đó ko,hay là phân biệt kích cỡ cầu mài cho từng loại nữa.
Thank các bác.

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

cám ơn ban nhé.nhưng sau 1 tháng móng em nó lại dài rồi :a36:
mua cả cầu mài móng Tàu 25k về cho em nó đứng mà vẫn ko ăn thua
-tiện thể về vụ móng chim mấy bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi chút xiu!
-Do nhà mình nuôi chào mào,chích chòe lửa,than,vậy mình có thể dùng chung 1 cầu mài cho 3 loại đó ko,hay là phân biệt kích cỡ cầu mài cho từng loại nữa.
Thank các bác.
cầu đậu cho chim thì phải chọn cầu vửa với bàn chân và ngón chân của chim, không phải loại chim nào cũng chung một lịa cầu đậu được đâu các bạn ạ. Nó phải cho chân chim ôm vừa cầu, nếu cầu to quá thì lực ôm của chân chim phải mạnh mới có thể đứng vững được, vì thế chim sẽ rất ngại đứng trên cầu và sức lực của nó cũng bỏ ra để đậu quá nhiều làm cho chân chim bị mỏi dẫn đến yếu chim. Nếu cầu nhỏ quá thì chân chim không ôm được cầu nên chim không thăng bằng được...
Còn cách cắt móng chân chim thì các bạn phải để ý một điều, cắt thì dễ nhưng nó ảnh hưởng đến tâm lý của chim, sau này nó sẽ nhát người và nhất là nó sẽ e dè chính thân chủ của nó. Vì thế trước tiên các bạn phải ngụy trang mình để chú chim không nhận ra mình, sau đó bắt nhẹ nhàng chú chim ra dùng ngón cái và ngón trỏ ôm trọn thân và cánh chim để đầu chim thò ra ngoài hai ngón giữa và ngón áp út có trách nhiệm giữ chân chim và bạn hãy soi đèn vào chân chim để nhìn cho rõ cái vạch trắng chạy trong móng chim chính là mạch máu, hãy cắt gần sát đó đừng cắt vào vạch trắng giữa chân chim đó kẻo nó chảy máu. đây là sơ qua cách cắt móng chân chim. còn sau này tôi sẽ giới thiệu một baifve cầu đậu cho chim để các bạn tham khảo. Thân

hungbvm_26

Thành viên mới
SVC$
0
móng dài

mới bập bẹ vào nghề.htrc ra của hàng mua đc con CM hót cũng tàm tạm
nhưng về nhà cho tắm phát hiện Móng của em nó dài quá, rất xấu
nhờ các ae trợ giúp ?
cho tui lời khuyên nên làm thế nào để Móng của CM ngắn lại đc ko,có thể cắt đi ko ?

Chào Mào Lâm Đồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: móng dài

Có thể cắt nếu chim đã quá thuần rồi.vì khi chim thuần bắt ra cắt thì ảnh hưởng ít đến chú chim,nếu chim bổi mới nuôi thì ảnh hưởng hơi lớn đến thái độ của nó,Bạn nên mua cái cầu mài móng gắn vô,chim nhảy lên nhảy xuống tiếp xúc với cầu mài,móng sẽ tự mòn dần.Thân

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0

bạn không nói rõ là việc móng của Chào Mào dài có ảnh hưởng đến việc chim nhảy nhót và bám cầu hay không.
-- nếu chim nhảy nhót và bám cầu bình thường thì bạn cứ để móng dài ra (hoặc gắn cầu mài móng từtừ)như thế chim sẽ không hoảng
-- nếu chim gặp khó khăn khi nhảy và bám cầu thì bạn nên bắt ra và cắt móng ( bạn nên đeo khẩu trang hoặc nhờ người khác cắt móng nhé,sau này chim gặp bạn sẽ không hoảng sợ)trước khi cắt bạn nên ngâm móng chim vào nước ấm có pha muối và cắt từng ít một.
thân

trần hào nam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình cũng có hai em bị móng dài, tuy nhảy không bị vướng cầu nhưng nhìn thấy khó chịu lắm. Mấy hôm rồi bà xã được nghỉ thế là hai vợ chồng bắt cả hai em ra bấm móng luôn. Anh em lưu ý là lấy cái bấm móng tay loại nhỏ của trẻ em nhé, chứ không nên dùng loại to. Nếu không cẩn thận là cho đi cả ngón của em nó đấy!

nvhung_nhong_

"Nhồng - niềm đam mê số 1"
SVC$
0

mình cũng đã bị với 1 chú bổi già rừng mà mình nuôi được 1,5 năm lồng. Mình đã bắt nó ra cắt và hiện giờ nó vẫn chơi bình thường, có vẻ nó còn khoái hơn so với lúc trước. Cách cắt móng thì mình cắt 1/3 móng của nó, cố gắng cắt nhanh và chính xác chỉ cắt phần móng phía ngoài thôi và nên cắt buổi tối, lúc đó chim bị quáng gà nó sẽ không sợ lắm đâu

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom