Guest viewing is limited

lkq852

Thành viên mới
SVC$
0
Giúp e với, mấy con cá đĩa nhà e tự nhiên nó bị đục mắt, bỏ ăn, bơi yếu, nằm bẹp dưới đáy hồ, còn mấy con beo nó cũng đen thui, bỏ ăn luôn, ko biết lý do tại sao bị đồng loạt như vậy... E có tham khảo thuốc tetraciline (chữa đục mắt) và metridazol (bị sình bụng, mà cá e ko bị sình bụng, chỉ bỏ ăn và đen thui) trên mạng ko biết có hiêu quả ko...hỏi thêm nếu cho trộn 2 thuốc đó vào ngâm cá chung thi có sao ko hay phải ngâm riêng...h dag chuẩn bị nước để mai ngâm chúng nó hixxxxx...Ae tư vấn giúp e GAP^!GAP!GAP^!... gần tết mà chúng nó bị thế e buồn gê luôn các bác ạ :a36:

axl

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Tư vấn bệnh cá đĩa GAP^ GAP^ GAP^

theo mình bây giờ bạn nên cho muối ll 100g/100l tăng nhiệt độ từ 32-34 đooj là tốt nhất trong lúc chờ cao thủ vào giúp đỡ!trc mình nuôi đĩa thì chưa gặp th này nên cũng ko bik tn chứ cá hổ nhà mình 1 chú biij đucj 1 bên mắt mình làm vậy vài hôm là khỏi.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0

Giúp e với, mấy con cá đĩa nhà e tự nhiên nó bị đục mắt, bỏ ăn, bơi yếu, nằm bẹp dưới đáy hồ, còn mấy con beo nó cũng đen thui, bỏ ăn luôn, ko biết lý do tại sao bị đồng loạt như vậy... E có tham khảo thuốc tetraciline (chữa đục mắt) và metridazol (bị sình bụng, mà cá e ko bị sình bụng, chỉ bỏ ăn và đen thui) trên mạng ko biết có hiêu quả ko...hỏi thêm nếu cho trộn 2 thuốc đó vào ngâm cá chung thi có sao ko hay phải ngâm riêng...h dag chuẩn bị nước để mai ngâm chúng nó hixxxxx...Ae tư vấn giúp e GAP^!GAP!GAP^!... gần tết mà chúng nó bị thế e buồn gê luôn các bác ạ :a36:

Chào bạn,
thời tiết lúc này thay đổi qua lạnh. lạnh bất thường, hiện tượng cá bị như vậy chứng tỏ nguồn nước bị ô nhiễm bởi một vài nguyên nhân: nước xử lý đạt hay không? lượng thức ăn cho vào hồ, vệ sinh hồ, các thiết bị dùng trong hồ: máy bơm, hộp lọc, gòn lọc, thay nước .... cộng thêm thời tiết lúc này lạnh, làm vi khuẩn phát triển nhanh trong hồ, gây bệnh cho cá đĩa.
Việc bạn cần làm là lấy 1 cái hồ thật sạch, cho nước sạch vào hồ, và cho sủi oxy, sau đấy cho những con cá bệnh vào hồ, chú ý là cho nước có độ cao khoảng 20 cm là tối đa, vì cá đã bệnh, yếu, không có sức để bơi, hồ tốt nhất cho vào trong một phòng kín, tránh gió lạnh, để 1 cái bóng đèn trái ớt, để bạn theo dõi và chăm sóc cá, đến cửa hàng thủy sản, hỏi mua oxy tetra, về cho vào hồ để tri bệnh cá, tùy theo lượng nước cho vào hồ, bạn cho số thuốc vào hồ tương ứng, nếu số lượng cá bệnh nhiều, bạn có thể cho lượng thuốc nhiều hơn một tí so với hướng dẫn trên bao bì, cũng không vấn đề gì, nếu nước quá lạnh, bạn cho tăng cường thêm 1 cây sưởi, canh ở nhiệt độ 27 - 28 thôi, tại sao lại phải dùng ở ngưỡng này? Theo như tôi biết, nếu để nhiệt độ 30 - 32 cá sẽ nhanh phục hồi sức khỏe hoặc trị bệnh, nhưng cá sẽ mất đi khả năng thích nghi, đề kháng bị yếu dần, nếu lần sau gặp bệnh, hơn nữa, cây sủi mua ngoài tiệm cá, chưa chắc nó đã chạy đúng với nhiệt độ bạn chỉnh, cho nên nếu bạn dùng sưởi, hãy chú ý cẩn thận, mua loại tốt mà dùng, giá cũng vài trăm nghìn.
trong quá trình trị bệnh, không cho cá ăn, sau 1 ngày bạn cho thay nước 50%, và sau 1 tiếng thì cho cá ăn một ít, vì cá bị đục mắt, nó sẽ rất khó ăn, vì không thấy gì, nếu con nào nó ngửi thấy mùi và ăn thì cho nó ăn, còn không thì sau 1 tiêng, cá không ăn thì vớt thức ăn thừa ra, tránh làm hư nước, cứ như vậy sau 3 - 4 ngày cá sẽ khỏi.
Một Tiền bối có chỉ tôi cách trị bệnh đục mắt, và đây là cơ hội để tôi truyển lại cách này cho các bạn yêu thích cá đĩa:
bạn mua Têtra mở, bôi trực tiếp vào mắt của cá, sau vài ngày, cá hết.

Chúc cá bạn mau chóng khỏe mạnh trở lại.

lexuschantrau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

E ko chơi cá đia nhưng với La Hán hay các dòng khác nếu để đến giai đoạn đục mắt là bệnh khá nặng rồi. Làm như bác ut9 là chuẩn xác rồi, bạn nên chú ý với nguồn nước sạch mới nếu lấy trực tiếp nưowcs máy thì chạy sủi oxy trước vài tiếng để sạch clo. Khi trị bệnh có thể cho thêm b1 và c sủi và cho ăn thật ít thôi kẻo lại hư nguồn nước sớm. Chúc đàn cá của bác mau khoẻ

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0

To: lkq852
Mình nói thêm một tí về cách dùng Têtra mỡ:
Trước khi thoa trực tiếp lên mắt cá, bạn ngâm 2 tay vào nước trong hồ, sau đấy lấy một cục bông gòn, thấm nước, bắt cá ra và lau trực tiếp vào mắt cá, để gỡ bỏ các mãng bám trên mắt cá, sau đấy cho trực tiếp Têtra mỡ lên mắt cá, rồi thả cá nhẹ nhàng vào hồ cá, cách làm này, hơi khó, nếu bạn không kinh nghiệm, vì cá sẽ vung vẫy, mình cá rất trơn, cá rất dễ rơi rớt ra đất hay rơi khỏi tay bạn, vì thế, cần phải có người trợ giúp bạn làm việc này (bắt cá và giữ cá cho bạn vệ sinh và bôi thuốc)

Phối hợp Têtra mỡ và dùng oxy Têtra dạng bột, cộng với một cây sưởi, sau 3 - 4 ngày là cá khỏi

Khi cá đã khỏi, bạn cho cá ăn lại với lương thức ăn thật ít, vì sau khi hết bệnh, cá hãy còn yếu, cho ăn ít, để cá từ từ lấy lại sức, xem biểu hiện cá tiếp vài ngày, cá ăn mạnh hơn thì cho thức ăn vào nhiều hơn, làm như vậy, kích thích cá tranh ăn, đồng thời tránh làm ô nhiễm nước, mùa này thời tiết thay đổi bất thường, nếu cho cá ăn thì cho một lương thức ăn thật ít, đợi khi thời tiết bình thường thì cho cá ăn nhiều hơn.

Một cách khác rất hiệu quả, là bạn có thể thay thế oxy Têtra bằng thuốc tím, nhưng cách này, đòi hỏi phải có kinh nghiệm tốt, chỉ trong vòng 2 ngày là cá khỏi. (không nên dùng, kinh nghiệm phải chắc).

Chơi cá đĩa, cần:
- Nước, có lọc sạch sẽ
- Cân đo pH trước khi thay vào hồ, độ pH trong hồ và nước thay vào phải bằng nhau, hoặc tương đồng, không có sự chênh lệch quá lớn
- Nước trước khi thay vào, cần sủi khí nhẹ, để duy trì oxy trong nước, tránh khi thay nước không có oxy, cá dễ bị sốc, thay nước không oxy vào, nếu thay lương nước nhiêu cá sẽ thở gấp hơn lúc chưa thay nước.
- Thức ăn, nên chọn lọc rửa sạch trước khi cho cá ăn
- Vệ sinh hồ, có định thời gian theo hàng ngày, vệ sinh các thứ trong hồ, các thứ mà nước chảy qua
- ánh sáng cho hồ cá chỉ cần vừa dủ, tránh ánh sáng nắng trực tiếp vào hồ, cá dễ sinh tiêu.
- Vị trí để hồ cá, tránh luồng gió thổi trực tiếp vào hồ, luôn giữ nhiệt độ ổn định cho hồ cá
- Tránh cá yếu tố khác tác động từ bên ngoài, làm cá hoảng, stress.

Chúc bạn thành công.

lkq852

Thành viên mới
SVC$
0
cá của mình đã khỏi sau 4 ngày ngâm tetra, mình mới tập nuôi nên rất cần những kinh nghiệm của các bạn. thanks các bạn đặc biệt là bác ut9 ^^!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom