Guest viewing is limited

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em vừa được anh Nick tặng 8 chú Sắc Nhật , nhưng em ko biết phân biệt trống /mái cả . 4 con chân đeo vòng đỏ, 4 con thì ko có , mong mọi người giúp em chọn ra từng cặp để nuôi đẻ . Em vừa đóng 4 cái lồng cở 40x50 , kích cở đó liệu Sắc có đẻ ko vậy mấy anh. Rất mong mọi người góp ý.

mechim1993

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Theo em đc anh Nick nói , 4 chú đeo vòng là trống , còn lại là mái để dễ phân biệt . 1 phần nữa anh để xem con nào " hót " và đi thành 1 cặp thì bắt riêng . Thân

N

__Nick__

Guest
anh Nick có nói là đeo vòng là trống hả ? nghe bác 2 cư nói thôi , chứ cũng có bít gì về nó đâu. đói meo kekekeke :D:D:D:D

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hiii. Nhưng sao em thấy 2 con Sắc đen trắng , 1 con đeo vòng, 1 con ko đeo, mà 2 con đều biết hót , làm mình phân tâm quá, kobiết đường nào mà lần . nhưng dù sao cũng thanks anh Nick đã tặng

vinhbe

"Tôi là Tôi !"
SVC$
0
Vạy thì chỉ còn cách là tự bọn nó bắt cặp thui ạ chứ sắc nhật thì rất gióng nhau em nhìn mà không thể nào phân biệt được cả chỉ có những cao thủ lâu năm thì chắc sẽ xem được vụ này.

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Tạm thời nếu chưa phân biệt được thì bạn cứ để chung 1 lồng!Để ý quan sát thường là buổi trưa chim trống sẽ xù lông lên,miệng kêu chít chít liên hồi,mái thì không!Bạn nên quan sát trong nhiều ngày và nhớ đặc điểm từng con để sau này dễ lựa chọn!!
Khi đã biết rõ trống mái thì bạn cứ lựa ra từng cặp mà nuôi riêng theo ý!
Lồng nuôi cho 1 cặp sinh sản có kích thước tối thiểu là 40x40x40cm(càng cao càng tốt)!Đặt vào lồng 2-3 nhánh cây!
Lồng nuôi phải là nơi cao ráo,có ánh nắng rọi vào 1/2 lồng,nếu không thì 2-3 ngày phải mang lồng ra cho chim phơi nắng và tắm nước!
Tổ đẻ có thể sử dụng loại hộp gỗ dành cho yến phụng,hoặc nếu không có thì có thể dùng 1 cái rỗ nhỏ đường kính =>10cm.Dùng rơm hoặc lông chổi quét nhà lót vào tổ(trước đây CHIP nuôi thì không lót sãn mà để dưới đáy lồng cho chúng tự lót rồi ngồi ngắm rất vui)
Thức ăn:Ngoài thức ăn chính là kê,lúa,rau xanh,trong thời kì sinh sản phải cho ăn thêm nan mực hoặc vỏ trứng gà,vịt để bổ sung canxi!
Lưu ý:Khi cặp chim đã có dấu hiệu đẻ trứng bạn phải quan sát mỗi ngày,khi thấy chim đẻ được trứng đầu tiên thì dùng muỗng(thìa) múc trứng ra(không dùng tay)dùng bút lông làm dấu sau đó đặt vào như cũ,đến khi trứng thứ 2 được đẻ thì lấy trứng đầu ra cất vào nơi khô thoáng,làm dấu trứng thứ 2 và tiếp tục với những trứng tiếp theo!Khi thấy chim ngưng đẻ thì cho tất cả những trứng đã lấy ra mang vào tổ cho chim ấp,làm như vậy sẽ giúp bầy chim non nở ra cùng 1 ngày tránh tình trạng chim nở trước lấn lướt chim ra sau!Sắc nhật thường đẻ từ 4 đến 6 trứng(có khi hơn)!
Chúc bạn thành công với 1 thời đam mê của CHIP!
Thân!

*LuLu*

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sắc nhật thì chỉ có nước ngồi chờ nó hót thôi chứ nhìn ngọai hình thì bó tay

letoan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác nào có dzư sắc Nhật tăng cho mình ko ta, sao mà diễn đàn này hay quá, mình thích các bác tặng làm kỷ niệm nuôi như thế này. Đang đam mê với loài chim sắc nhật, vì chúng nhỏ, mà hót cũng vui tai.
Các bác thấy nếu để chúng tự bắt cặp trong lồng nhốt chung hay hơn, hay là fải tách chúng ra lồng riêng thì hay hơn.
Xin cảm ơn các bác nhiều!!! :a32:

letoan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sao khong ai giúp đỡ mình zậy, mình đang kiếm khoảng 3 cặp sắc ô nhật mà không ai giúp đỡ chỉ giúp mình mua ít cặp nuôi hết, Các bác nào biết chỉ giúp mình đến mua nuôi chơi nhé, tên Nhóc nhà mình nó mê lắm, mà cứ hỏi sao chưa có chim.
Xin cám ơn các bác nhiều :a17:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom