Guest viewing is limited
T

thanhnd.slhpp

Guest
các bác ơi ! em là thành viên mới, em mới mua đc một con cu , đây là lần đầu em nuôi cu gáy, em có lên diễn đàn và có đọc đc một số bài viết của các bác về kinh nghiệm nuôi cu gáy,em mua chú chim cu của em ở quán buôn, người bán có nói khi bẫy về nó có gáy vài tiếng với con chim mồi rồi ko gáy , gù gì nữa, chú này có đặc điểm lạ lắm các bác à.Nó không có sổ lồng chi cả, không sợ người chỉ đậu im trên cầu ăn uống, nhưng em nuôi đc nửa tháng vẫn không thấy chú gáy , gù gì cứ im re.em có đọc đc kinh nghiệm của một bác nào đó là cho chú ta nghe tiếng gay, gù của chú cu khác qua điện thoại và em làm theo ngay tức khắc chú ta gáy liền nhưng chỉ có cù cu, 2 tiếng rồi im luôn.em mới thử đc có 2 hôm thôi mà chú vẫn im chưa gáy lại kể từ lần đó. theo các bác em có nên cho chú ta nghe tiếp các chú chim cu khác gù hay không?em thấy khi nghe lúc đầu chú ta có vẻ có phản ứng, sau chú ta cũng chẳng có phản ứng gì khác cả chú cú rụt cổ nằm im thôi, bác nào biết giúp em nha, cảm ơn.

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bác ơi ! em là thành viên mới, em mới mua đc một con cu , đây là lần đầu em nuôi cu gáy, em có lên diễn đàn và có đọc đc một số bài viết của các bác về kinh nghiệm nuôi cu gáy,em mua chú chim cu của em ở quán buôn, người bán có nói khi bẫy về nó có gáy vài tiếng với con chim mồi rồi ko gáy , gù gì nữa, chú này có đặc điểm lạ lắm các bác à.Nó không có sổ lồng chi cả, không sợ người chỉ đậu im trên cầu ăn uống, nhưng em nuôi đc nửa tháng vẫn không thấy chú gáy , gù gì cứ im re.em có đọc đc kinh nghiệm của một bác nào đó là cho chú ta nghe tiếng gay, gù của chú cu khác qua điện thoại và em làm theo ngay tức khắc chú ta gáy liền nhưng chỉ có cù cu, 2 tiếng rồi im luôn.em mới thử đc có 2 hôm thôi mà chú vẫn im chưa gáy lại kể từ lần đó. theo các bác em có nên cho chú ta nghe tiếp các chú chim cu khác gù hay không?em thấy khi nghe lúc đầu chú ta có vẻ có phản ứng, sau chú ta cũng chẳng có phản ứng gì khác cả chú cú rụt cổ nằm im thôi, bác nào biết giúp em nha, cảm ơn.
Việc của bác bây giờ là tiếp tục nuôi em nó cho tốt. Song song với việc này là tìm kiếm thông tin về kinh nghiệm nuôi, thuần dưỡng chim gáy trên diễn đàn hoặc trực tiiếp qua những người xung quanh bác đã từng nuôi thành công chim gáy.
Nếu có thể được thì bác post hình ảnh của chú chim bác đang nuôi lên cho mọi người xem và nhận xét giùm bác, nếu nó xấu quá, ít triển vọng thì nên mua thêm con khác để nuôi làm tăng thêm cơ hội thành công bác à!
Nếu chim của bác mà chưa nổi, bác cứ kích bằng tiếng "chim cu máy" như đang làm thì nó cũng dễ bị bể chim lắm đó bác à!
Chúc bác sớm thành công!

Miss

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Chào bác NamNhi , cháu mới mua 1 con cu gáy ( loại cu khách ) lúc mua ở Vũng Tàu của 1 bác chơi cu rất dữ và được bác ấy dẫn đi đánh cu và đâm ra nghiền tụi này lắm . Lúc mua là búng tay + rất dạn thả ra ngoài chơi chán rồi đi vô lồng ( ở ngoài gáy và đá chim mồi rất dữ ) mà mua về sao nó im re và không chịu gáy 1 câu nào cả , thức ăn thì cho ăn lúa với kê mà sao dạo này nó ăn đi ĩa phân chảy màu vàng ( gọi dt hỏi thì nếu màu vàng là do chưa quen thức ăn , cu của bác ấy toàn cho ăn 1 loại kê màu vàng to hơn kê màu đỏ ) , vậy có cách này cho e nó gáy lại không bác ................XIn cám ơn bác rất nhiều.............

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào bạn thanhnd.slhpp !
Chắc có lẽ chim của bạn là chim bổi phải không? . Nếu đúng là chim bổi thì phải từ từ chứ không gấp được , bạn cứ chăm sóc em nó tốt cho ăn uống đầy đủ rồi đến một ngày nào đó chim bạn lấy lại đầy đủ sức khoẻ và dạn dĩ với người hơn thì bắt đầu từ từ em nó nổi thôi , chứ chim bổi thì lâu lâu nếu sung lắm thì nó chỉ gáy trộm vài tiếng thôi chứ không gáy siêng được, bổi thì có con mau nổi nhưng cũng có con đến một hai năm cũng không nổi , mình cũng từng chứng kiến một em bổi ngoài rừng gáy ba cốt nhưng vào lồng thì đến gần ba năm mới bắt đầu nổi ( "Nổi" cũng như cách gọi là có "lửa" của các loại chim cảnh khác ). và đến khi nó nổi rồi thì rất dễ nuôi chim gáy siêng và gù tốt , bạn cứ yên tâm.
Chúc Bạn Thành Công !!!
Thân !!!

khuyen&dat

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim gáy của bạn là chim bổi chưa siêng gáy ngay đâu, chim bổi qua nhiều giai đoạn đầu tiên phải cho chú chim gần gũi với người để mau dạn dĩ, cho ăn thức ăn phù hợp và có nguồn bổ sung, vệ sinh lồng sạch sẽ, chim gáy bổi nếu gáy cũng chỉ dc 1 vài tiếng một ngày, bạn phải kiên trì nuôi qua năm đầu tiên mới biết nó siêng hay không

dunglinh83

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác ơi
Cho em hỏi 1 chút. Con cu gáy nhà em gáy Cúc cù cu...cu - Cúc cù cu...cu - Cúc cù cu...cu rồi lúc sau gáy Cúc cù cu - Cúc cù cu -Cúc cù cu. Vậy có nghĩa là gì vậy. Gáy như vậy là có phân biệt được cu trống cu mái ko ạ?
Và lúc em lại gần lông thì em nó cứ ngậm miệng kêu Cục cu. nhưng kêu rất bé như vậy co nghĩa là gi vậy các bác?

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Các bác ơi
Cho em hỏi 1 chút. Con cu gáy nhà em gáy Cúc cù cu...cu - Cúc cù cu...cu - Cúc cù cu...cu rồi lúc sau gáy Cúc cù cu - Cúc cù cu -Cúc cù cu. Vậy có nghĩa là gì vậy. Gáy như vậy là có phân biệt được cu trống cu mái ko ạ?
Và lúc em lại gần lông thì em nó cứ ngậm miệng kêu Cục cu. nhưng kêu rất bé như vậy co nghĩa là gi vậy các bác?

Bổ ( rao, gáy gọi): cúc cù cu...cu..!
Thúc (ủ, gáy trận, rút): cúc cù cu!
Gù: cù cù!

He he!
Bác này ít đọc trên diễn đàn rồi!

P

phuonglannhi

Guest
Bạn nên chụp hình để mọi người nhìn thấy chứ nói không thi không được đâu bạn ơi

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào bác NamNhi , cháu mới mua 1 con cu gáy ( loại cu khách ) lúc mua ở Vũng Tàu của 1 bác chơi cu rất dữ và được bác ấy dẫn đi đánh cu và đâm ra nghiền tụi này lắm . Lúc mua là búng tay + rất dạn thả ra ngoài chơi chán rồi đi vô lồng ( ở ngoài gáy và đá chim mồi rất dữ ) mà mua về sao nó im re và không chịu gáy 1 câu nào cả , thức ăn thì cho ăn lúa với kê mà sao dạo này nó ăn đi ĩa phân chảy màu vàng ( gọi dt hỏi thì nếu màu vàng là do chưa quen thức ăn , cu của bác ấy toàn cho ăn 1 loại kê màu vàng to hơn kê màu đỏ ) , vậy có cách này cho e nó gáy lại không bác ................XIn cám ơn bác rất nhiều.............

Chết thật đấy bác ơi!
Mình lâu nay bận nên ít vào diễn đàn và có khi vào cũng không đọc hết bài! Hôm nay mới thấy bài này, có gì thông cảm cho tớ nhé!

Thông thường khi mua chim gáy khác vùng ( như khác tỉnh, khác huyện,...) thì chim rất dễ bị ngã nước ( thực ra do tiểu vùng khí hậu thay đổi nên sức đề kháng của chim suy giảm,...) dẫn tới chim bị suy. Nhẹ thì ít gáy, nặng thì có thể chết
Cách phòng: phải lấy đất của vùng mà con chim đó đang sống rồi thả vào cóng nước cho nước vào để chim khỏi ngã nước (nếu không thì phải lấy tổ tò vò, hoặc phân giun đất).
Cho vào ống uống của nó một ống vitamin B1 (nước)
Phải lấy một ít thức ăn của nó lâu nay mà chủ cũ vẫn cho ăn,...
Nếu không có thức ăn cũ của nó thì phải mua loại thức ăn tương tự
Bác cứ chăm tốt, cho tắm nắng (buổi sớm) và hạ thổ thường xuyên thì chú chim đó sẽ có phong độ trở lại thôi!
Chúc thành công!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom