Guest viewing is limited

tuangatre

Thành viên mới
SVC$
0
tình hình là em có 1 em mái tre .trứng đầu tiên thi em nó đẻ non.gửi qua nhà thằng bạn cản với con gà rừng thì nó đẻ bậy.2,3 ngày đẻ 1 trứng.giúp em với thank các ace

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...bệnh đẻ thất thường này dễ chữa thôi...mỗi ngày bạn nhồi vào mồm gà mái 1 quả trứng chim cút là đẻ đều ngay...ngoài ra cho ăn thêm cốm can xi...chúc bạn thành công

hoangtienmanh

Thành viên mới
SVC$
0
Xin chào bạn! mình là thành viên mới của diễn đàn, hôm nay rất hân hạnh được trao đổi kinh nghiệm nuôi gà trên diễn đàn cùng các bạn. Qua trao đổi của bạn mình nghĩ chắc là gà của bạn nuôi nhốt hoặc nuôi trong phạm vi hẹp, gà ăn không đủ chất nên đẻ không đều và vỏ trứng bị mềm (trứng non). Trước đây mình có một trang trại nuôi chim bồ câu Pháp tại Cổ Nhuế - Từ Liêm - Hà Nội, khi đó trang trại của mình (năm 1999) gần như là đầu tiên ở Miền Bắc nuôi tới 500 đôi bồ câu Pháp nên được Viện giống gia cầm Thụy Phương ưu tiên giúp đỡ về phương pháp chăn nuôi và phòng bệnh, chữa bệnh. Tại trang trại mình cũng nuôi rất nhiều gà ta, gà ác, nên cũng học hỏi được một số kinh nghiệm nuôi gà đẻ. Theo kinh nghiệm của mình gà của bạn đẻ trựng non là do bạn cho ăn không đủ chất, bị thiếu khoáng nên gà không đủ canxi để tạo vỏ trứng, gà đẻ ra vỏ trứng bị mềm và nếu trứng không bị mềm thì ấp cũng không nở được, hoặc trứng không có phôi, hoặc có phôi nhưng sẽ chết yểu trong trứng, không chui ra khỏi vỏ được, nếu có nở ra thì trong đàn gà con có con bị hiện tượng bị bại chân hoặc dị tật.
Cách khắc phục hiện tượng này rất là đơn giản: bạn ra của hàng bán thức ăn gia xúc mua túi khoáng PREMIX chỉ khoảng 5000đ đem về chộn vào thức ăn (cơm hoặc bún, mì ăn liền cho dễ trộn), nếu là chim bồ câu thì chỉ việc cho khoáng vào cốc để trong chuồng là chúng tự ăn, còn đối với gà thì chúng ít ăn dạng bột như vậy nên ta phải trộn vào thức ăn, mỗi ngày trộn một ít thôi (khoảng một thìa cafe cho đàn gà 4,5 con), có thể vài ngày cho ăn một lần cũng được. Nếu bạn không tiện mua khoáng PREMIX thì khắc phục đơn giản bằng cách bạn lấy vỏ trướng gà bóp vụn ra gà sẽ tự ăn, nhưng tốt nhất là cho ăn PREMIX và nó có đủ các chất vi lượng bổ sung cho gà đẻ.
Trường hợp gà đẻ cách nhật: đó là hiện tượng gà của bạn cho ăn không đủ chất, bạn nên cho ăn thêm các chất đạm như giun, dế mèn, sâu, thịt vụn, hạn chế cho ăn nhiều chất tanh như tôm, cá (ít thì tốt) vì ăn nhiều gà sẽ bị đường ruột. Theo kinh nghiệm của mình nuôi gà đẻ thì thức ăn mình trộn theo tỷ lệ sau: 40% gạo lật (gạo xay trượt vỏ), 30% cám cho gà đẻ, 30% thóc hoặc ngô mảnh.
Thực hiện phương pháp trên đảm bảo gà của bạn đẻ trứng không bị non và sẽ đẻ rất đều, trừ gà tre thường là đẻ cách nhật. Nếu vẫn không khỏi thì áp dụng phương pháp cuối cùng là cho vào nồi.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom