Guest viewing is limited

H5N1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sáng sớm CM của em nó ,ăn chuối gòy hót đc vài phút rồi xù lông rỉ lông koo biết nó có bị bệnh gì koo xin các anh chỉ giùm em

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Ðề: hjx ai chỉ con chim CM của em nó xù lông

sáng sớm CM của em nó ,ăn chuối gòy hót đc vài phút rồi xù lông rỉ lông koo biết nó có bị bệnh gì koo xin các anh chỉ giùm em

Chuối bạn cho ăn loại chuối sứ (Đà nẵng gọi chuối mốc) là tốt nhất, nhưng thỉnh thoảng thôi và thường xuyên thay đổi các loại trái cây. Tốt nhất là để chim ăn cám của mình làm.

Con Chào Mào của bạn không bị gì đâu, đơn giản là nó chưa căng. Bạn tham khảo cách thức chăm nó, kinh nghiệm AE viết trên này nhiều lắm, để giúp nó mau căng.

Thân

H5N1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

anh Bạch Đề ơi! cho nó ăn các chất dinh dưỡng như lòng đỏ trứng gà , cám BaVi hay cho nó ăn trái cây nhất là chuối thay đổi thương xuyên dzay nó có bị sao ko anh ? giúp em với Thân H5N1

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0

Bột Ba Vì nên xay nhỏ, sau đó trộn thêm mấy cái lòng đỏ, bóp vụn, trộn đều, phơi khô và sấy khô (có thể cho vào chảo và đảo đều). Trong bột này nếu "khá giả" thì có thể bổ sung thêm một số thứ khác nữa như tép khô (một số nơi gọi là khuyếc), cào cào khô, đậu phộng rang... Và nhớ là tất cả đều được sấy hoặc rang, xay nhỏ và trộn đều.
Trái cây, đặc biệt là chuối thì khi cho chim ăn nên cắt một lát mỏng thôi, không nên để nhiều quá, chuối để lâu sẽ lên men, không tốt cho chim. Thỉnh thoảng mới cho ăn, tức là không nên ngày nào cũng cho chim ăn. như vậy chim sẽ "nghiền" và bỏ bột, sẽ khó làm cho chim căng lửa và sung.
Thỉnh thoảng bổ sung thêm cho chim vài con cào cào, tắm và sưởi nắng đều đặn.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

HCN đã chỉ rõ rồi đấy!
Ý em nói thế thì anh hiểu là thay phiên nhau cho ăn, như ngày thì cám không, ngày thì lòng đỏ trứng không thôi, và rồi ngày thì toàn là trái cây.

Em thấy HCN đã hướng dẫn cách làm cám rồi.
Cám thì ta vẫn cho ăn thường xuyên nơi cóng ăn của chim.

Trái cây ta chỉ bổ sung vào lồng chim như HCN đã nói.

Lòng đỏ trứng thường thì đã bổ sung vào cám rồi, nhưng khi chim thay lông ta cho chút lòng đỏ trứng vào cho ăn thêm để bổ sung lượng đạm. Một cục rất nhỏ chỉ cở như đầu ngón tay út mà thôi.

H5N1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em cám ơn 2 anh Bạch Đề & chị Hiền Cô Nương em hiểu rùi

nguoimoi

Thành viên tích cực
SVC$
0
giúp e với chào mào bị xù lông

mấy a cho e hỏi con Chào Mào nhà e mấy bữa trước còn hót xuốt ngày, sao tự nhiên 2 ngày nay nó bị xù lông và ko hót nữa mấy a cho e hỏi nguyên nhân và cách chửa trị đi, e cho nó ăn đầy đủ : chuối , cào cào , hồng , cà chua , cám và sâu e chỉ ko cho ăn cám thôi , máy a giúp dùm e zói

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: giúp e với chào mào bị xù lông

CM ngoài trời cũng không hẳn chỉ ăn hoa quả thôi đâu bạn à , ngoài hoa quả trong cuộc sống ngoài tự nhiên CM còn ăn nhiều loại ngũ cốc mà chúng nhặt nhạnh được , các loại côn trùng ..cv..v.. và những thứ mà chúng ta cũng chưa thể tìm hiểu được hết . Nói thế để bạn hiểu được chúng rất cần nhiều loại thực phẩm khác nhau để có được đầy đủu dinh dưỡng cho quá trình sống của chúng. Bạn nuôi trong lồng (nếu là chim mộc ) là đã tạo cho chúng một môi trường sống mới mà chúng chưa thể thích nghi, thứ nữa là bạn chỉ nuôi chủ yếu bằng hoa quả nên vấn đề dinh dưỡng của chúng bị thiếu hụt trầm trọng...v..v dẫn đến CM của bạn bị suy, yếu nên ngừng hót và xù lông. Bạn nên cho và tập cho CM ăn cám để nó quen , lấy đó là nguồn thực phẩm chính ( ví như ta ăn cơm gạo vậy) sau đó cần thiết nữa bạn phải tự làm cám có đầy đủ chất dinh dưỡng hơn như một số bài anh em đã đề cập . cho ăn thêm mồi tươi như cào cào , dế... sâu nên cho ăn ít ( tránh nóng và xấu lông) hoa quả thay đổi thường xuyên + chế độ tắm nắng , nước tốt thì chú CM của Bạn sẽ khá hơn.

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0

Bạn mô tả em CM bị xù lông và ít hót chỉ thông qua chế độ ăn uống thì không thể bắt bệnh chính xác đâu. Theo mình thì CM xù lông thường đi kèm với hiện tượng biếng ăn, ít hót, chậm chạm...Nếu em CM bị đột ngột như vậy phần nhiều nguyên nhân là do bị cảm gió. Bạn cần che bớt áo lồng và để cho em được yên tĩnh, nghỉ ngơi và bồi dưỡng nhiều châu chấu, sau ít ngày em sẽ khỏe lại.

Về lâu dài, chế độ ăn uống đối với em CM của bạn cũng cần phải điều chỉnh lại. Ăn hỗn hợp cám đủ dinh dưỡng, mồi tươi, hoa quả. Hiện nay bạn cho ăn quá nhiều hoa quả không đủ dinh dưỡng mà phân sẽ rất hôi, bẩn. Cách điều chỉnh như Đailinh đã hướng dẫn cho bạn ở trên hoặc ở các topic nói về thức ăn của CM.

Chúc bạn thành công!

nguoimoi

Thành viên tích cực
SVC$
0

thank a, chắc con Chào Mào của e bi trúng gió quá , bi giống như a nói zạy đó e hay để nó trên lan cang nhà e , chỗ đó gió lớn lắm , thank a nhìu nhìu

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0

Bạn nên để ý kỹ chim có ị phân đủ khi ăn thức ăn không đã nhé ... nếu để ý lượng phân ít quá hoặc không đi ra phân thì bị kiết do ăn không tiêu rồi đó... khi đó chăm cho chú ăn chuối bà lùn, bà hương loại chuối mà khi chín vỏ vẫn màu xanh đó... ko cho ăn bột nữa để chuối nó dễ tiêu hóa và chim sẽ ị ra phân ... nếu đúng vậy chỉ sau 2 ngày ăn chuối em nó sẽ trở lại bình thường.

Còn nếu em nó bị gió độc thì bạn bên trùm áo lồng lại...trên nóc lồng hở một khoảng không, trong lồng thắp cây hương dưới đáy lồng để khói nó bay từ dưới đáy lồng lên nóc lồng, qua cho em CM nó ngửi... đây là một liệu pháp khá tốt khi chưa CM bị gió đó bạn...Chúc bạn mau chữa lành cho em CM Quý của mình nhé...Thân.

nguoimoi

Thành viên tích cực
SVC$
0

huhuhu, con chim cũa e hôm wa kè lồng còn rướn cổ ra lè lưỡi và kêu chit chit nhõ nhõ trong miệng , ma hôm nay chĩ đứng im 1 chỗ gục đàu và nhấm mắt , bùn quá máy a oi , e tháy tội nghiệp nó quá nên mở cữa lòng thã cho nó bay di ma no ko bay nỗi lun, huhuhu , bùn quá đi ko bit phai lam sao bay giò , chac phai chuẫn bị lo hậu sự cho nó quá , huhuhu

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

huhuhu, con chim cũa e hôm wa kè lồng còn rướn cổ ra lè lưỡi và kêu chit chit nhõ nhõ trong miệng , ma hôm nay chĩ đứng im 1 chỗ gục đàu và nhấm mắt , bùn quá máy a oi , e tháy tội nghiệp nó quá nên mở cữa lòng thã cho nó bay di ma no ko bay nỗi lun, huhuhu , bùn quá đi ko bit phai lam sao bay giò , chac phai chuẫn bị lo hậu sự cho nó quá , huhuhu

Tình hình em nó bị gió rồi. Bạn thả ra bây giờ cũng làm mồi cho mèo, chuột. Nếu lồng bạn tháo đáy được thì dùng, không thì tìm cái rổ sưa. Bạn kiếm chổ nào đất hơi ẩm 1 chút đào xuống >=10cm, bỏ iem nó xuống đó và đậy lại. Hơn nữa tìm 1 ít dầu gió, bôi lên trên rổ, hoặc áo lồng. Xong trùm kín, lâu lâu bạn xem chừng, nếu em nó tỉnh thì cho lại vô lồng, bỏ chuối, sau khi tỉnh hẳn thì việc tiếp tục nuôi hay không là do bạn. Theo mình bạn nên thả em nó, và tìm con khác chơi.

Thân

nguoimoi

Thành viên tích cực
SVC$
0
bay giờ e thả nó cũng ko bay nỗi nửa , làm sao mà thả hả a ?

e mới lấy dầu gió sứt vô chân , cổ , ức và đầu của nó , như vậy có được ko vậy mấy a ?

Bạn chú ý gỏ dấu tiếng Việt. Còn vi phạm, BQT xử lý. CADN

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

Bạn bôi trực tiếp vậy, tiêu con chim rồi. Cứ đọc kỹ hướng dẫn ở trên và làm theo. Trưa nay sẽ có kết quả của em nó, nếu nhanh thì chừng 1h.

nguoimoi

Thành viên tích cực
SVC$
0

sau 10p bôi dầu trưc tiếp thì con chim cua e đã nằm ngay đơ và cứng ngắt , nhưng cũng rất cảm ơn máy a đã giúp đở , cảm ơn máy a rất nhìu

tapsu

Thành viên mới
SVC$
0
Thấy các a các chú trong diễn đàn nuôi chim Chào Mào thú thật là mình thấy nghiện quá.Nên cũng đi rước 1 e mộc tinh về nuôi.Về thấy e nó cứ đứng tròn như quả bóng,buồn quá.Tham khảo tất cả các bài viết về Chào Mào của các a các chú và các bạn nên mua sâu và châu chấu cho e nó ăn rất nhìu.Bây h nó hót chuyện suốt ngày,đuôi nó cứ vẫy vẫy nhìn đểu lắm.nhưng vẩn cứ tròn như quả bóng nhìn chẳng hoạt bát tẹo nào.Mong a e giúp đỡ chỉ mình cánh làm cho e nó khỏe mạnh.Nhảy nhót nhìn cho vui mắt.Cảm ơn các a các chú và các bạn đọc bài này.Mong các a các chú các bạn chỉ dậy để mình có e Chào Mào khỏe mạnh

Cám ơn nhìu

ttt_quang

"Chú chim bé nhỏ"
SVC$
0
Ðề: Mong a e giúp đỡ mình với

Chào bạn!
Xin chúc mừng bạn đã gia nhập hội những người yêu chim Chào Mào!

Chim xù lông là có 2 trường hợp xảy ra:
- Chú chim của bạn bị bệnh, bạn nên quan sát phân chim và mặt chim, xem mắt miệng chim có bị chảy nước không, phân phải đóng cục nếu phân lỏng có thể chim bị bệnh đường ruột.
- Chú chim của bạn có thể bị lạnh,bạn để chim vào một góc nhà không có gió lùa xem sao.

Bạn nói chú chim của bạn chim bổi mà bạn đến gần mà không nhảy thì mình thấy hơi lạ, bạn không nên cho Chào Mào ăn sâu, loại thức ăn này có tính nóng chỉ hợp với họ chích choè, nên cho chim các loại trái cây ( chuối, cà chua, bom lê v.v....) + cào cào ngoài thức ăn chính là bột, bạn thử cho thêm vào lồng 1 chiếc cầu nửa xem chim bạn có chịu chuyền không.Bạn post hình chú chim của bạn lên để anh em có thể đánh giá chính xác chú chim của bạn.

Bạn có thể tham khảo cách post ảnh lên diễn đàn tại đây http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=103

Chúc bạn thành công và sớm có chú Chào Mào hay!
Thân chào!

tapsu

Thành viên mới
SVC$
0

Cảm ơn bạn ttt_quang đã góp ý cho mình.Ngày nào mình cũng cho tắm nắng và nc,mình cũng cho e vào 1 chiếc lồng + cầu phụ + cách ngày cho ăn hoa quả nhưng e nó cứ lù dù.Về việc ăn sâu mình sẽ ko cho ăn nữa nhân tiện mình cũng hỏi bạn luôn là cho e ăn dế thì có sao ko

ttt_quang

"Chú chim bé nhỏ"
SVC$
0

Chim ăn dế thì cũng rất tốt , mà theo mình biết thì Chào Mào có con ăn dế có con không ăn, khi cho ăn bạn nên cho dế vào cái rọ cào cào thì chim sẽ dễ ăn hơn( dế quá to so với miệng của chim).
Thân !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom