Guest viewing is limited

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các bạn đam mê chim CM!
Nhat_nguyet79 xin hỏi các bạn về giọng hót của chim CM ngoài Bắc? Trên diễn đàn tôi chưa tìm thấy file âm thanh nào về CM ngoài Bắc.

dungqn

"Người mê chim"
SVC$
0
Ðề: Hỏi về giọng hót CM ở miền Bắc?

Tôi ra Hà Nội nhiều lần, được xem và nghe CM ngoài thiên nhiên hót nhưng thấy không hay lắm, không hay bằng giọng CM từ Huế trở vào, giọng CM tại Hà Nội nghe không quyến rũ bằng chim miền Trung. Mong rằng giọng CM tôi nghe thấy chỉ là cá biệt.

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0

Có một điều thực tế là: Hiện nay khi nói đến giọng Chào Mào hầu như mọi người đã và đang chơi đều thấy phân biệt chào mào Huế, chào mào Đà lạt, chào mào Bình dương...và ngay cả Huế, Đà lạt hay Bình dương...thì còn được phân biệt khu vực hẹp hơn nữa.

Còn Chào Mào miền Bắc thì rất chung, không phân biệt nổi vùng hoặc tỉnh nào.
Sở dĩ như vậy cũng là do cách chơi và truyền thống chơi từ lâu để lại cho đến nay.
Các bạn đều biết, chơi Chào Mào ở các tỉnh miền Trung trở vào đã có lịch sử từ lâu, qua quá trình chơi người ta mới đủ kinh nghiệm để phân biệt, lựa chọn và giữ gìn hoặc nhân lên những ưu điểm, hạn chế nhược điểm tự nhiên của chim. (ví dụ như chào mào các tỉnh phía trong thường được chắt lọc từ chim tơ, má trắng rồi ép giọng...coi như có trường lớp và thày dạy dỗ bài bản), chưa kể đến việc chơi kỹ tính như không được lai tạp, pha trộn chim giữa các vùng với nhau. Cách chơi đó quả thật đã đem lại kết quả như ngày nay và trong tương lai tui nghĩ giới chơi chim chào mào miền Trung, miền Nam còn tiếp tục có nhiều phương pháp hay hơn nữa.

Còn miền Bắc thì sao? Đúng là Chào Mào là chim của nông thôn, núi rừng Việt nam, nên cũng không hiếm ở phía Bắc. Người phía Bắc cũng có người chơi chim chào mào. Nhưng xét lại quá trình thì gần như là không có. Chỉ vài năm nay (Đặc biệt khi công nghệ thông tin thì Diễn đàn về SVC nói chung và chim chóc nói riêng trong đó đặc biệt là SVCvietnam.com = Chaomaovietnam.com được mọi người biết đến) thì ở Hà Nội mới nở rộ phong trào chơi chim chào mào. Phong trào này nhanh và mạnh đến mức những người chơi Họa Mi, Vành khuyên từ trước tới nay cũng bắt đầu phải ghen tỵ hoặc cũng chơi thêm chào mào chứ chưa nói chuyển sang chơi chào mào.

Nói như thế để các bạn thấy, muốn có chiều sâu về chất lượng, trước hết phải xuất phát từ phong trào. Do vậy, với phong trào mới nổi thì Chào Mào miền Bắc cũng cần có thời gian để để học hỏi, chắt lọc mới hy vọng một thời gian nữa sẽ có THƯONG HIỆU.

Riêng về Chào Mào miền Bắc, chủ yếu là bắt bổi có tuổi từ thiên nhiên về thuần hóa để chơi do vậy tỷ lệ chim có giọng hay không được đều và nhiều như miền Trung và miền Nam. Tuy nhiên ở đâu cũng vậy, do sống ở thiên nhiên nên chào mào miền Bắc giọng cũng rất phong phú, tuy có vẻ hơi ngắn giọng, nhưng bù lại rất dõng dạc, oai phong chưa kể đến tướng chim thường to, khỏe mạnh. Với kinh nghiệm nuôi ép giọng của miền Trung, miền Nam, hiện nay một số AE phía Bắc cũng bắt đầu chọn chim non, chim tơ để ép giọng từ những chim Thày hay nhất của phía Bắc đẻ cho ra lò những lứa chào mào có phẩm chất đẹp từ bố mẹ và chất lượng của Thày dạy. Khi đó hy vọng "THƯƠNG HIỆU CM MIỀN BẮC" sẽ có chỗ đứng.

Đôi dòng về Chào Mào miền Bắc cho mọi người hiểu và cùng chia xẻ, ủng hộ cho thú chơi chào mào lớn, mạnh trong cả nước.

PS: Bạn có thể nghe thấy chào mào ở Hà Nội hót không hay vì: Hà Nội không phải là thiên nhiên lý tưởng cho chào mào phát triển và thể hiện giọng rừng của mình, chào mào HN chủ yếu là do người chơi phóng sinh khi thấy chim không phù hợp v.v...nên chim hay cũng phải đi xa mới bẫy được

Chỉnh sửa lần cuối:

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0

Hi hi mấy vụ này tốn giấy mực đây. Không có tiêu chuẩn cụ thể nào để đánh giá cả, đánh giá cảm tính thì có thể người này thấy hay người kia thấy dở. Giọng Chào Mào hn theo đánh giá của mình thì đúng là ngắn và ít chim giọng hay

tap_choi_chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bạn nhat_nguyet79 và bạn hungdt đã đưa ra một chủ đề rất đúng và có tính gợi mở cho những AE chơi CM ở miền bắc . Tôi cũng đã có thời gian ở Hà nội cũng như có dịp đi các tỉnh phía bắc thì nhận thấy rằng gu chơi cũng như thị hiếu và phong trào chơi CM ở miền bắc chưa cao. Cá nhân tôi rất tâm đắc với bài viết trên của bạn hungdt . Tại Nghệ an phong trào chơi CM đã hình thành từ lâu và đang phát triển rất tốt vì có một điều thú vị là chính những AE gốc Huế đang làm ăn sinh sống ở đây đã góp phần thúc đẩy phong trào chơi CM ở đây. Khi họ ra Nghệ an họ đã mang theo những chú CM cưng những chiếc lồng đẹp và cả phong cách chơi cũng như cách thưởng thức CM. Qua đây tôi cũng muốn góp 1 tiếng nói nhỏ để phòng trào chơi CM ở miền bắc ngày càng phát triên. Xin cảm ơn.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

Đây là CLIP Giọng CM Bắc ..EM này thuộc vùng Tó mạn Thanh TRì . Mình quay vào buổi tối sau khi em nó đánh vật với mấy em khác nên cũng không ra được hết giọng.
Mình Còn một em Gốc CM HÀ NỘI khu vực Nội Thành " Phủ Tây HỒ " em này đang gần xong lông" ở lồng Vuông ngay cạnh đó ạ " , sau này mình thu được sẽ Up lên các Bạn tham khảo đánh giá . 1 em Thanh Trì gốc và 1 em Hoà Bình nữa .
Giờ thì nghe chút cho vui tai vậy .:a42:
<EMBED src=http://i380.photobucket.com/player.swf?file=http://vid380.photobucket.com/albums/oo249/dailinh8182/MOV00750.flv width=448 height=361 type=application/x-shockwave-flash wmode="transparent">

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

Thêm cái nữa mời các bác nghe thêm ..:a33::a33::a33:
<EMBED src=http://i380.photobucket.com/player.swf?file=http://vid380.photobucket.com/albums/oo249/dailinh8182/MOV00758.flv width=448 height=361 type=application/x-shockwave-flash wmode="transparent">

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0

Bác Đại linh chu đáo quá, cảm ơn bác nhiều!!! Chiều nay em cũng ra bãi gần nhà em nhiều CM lắm, tính sẽ ghi hình và tiếng hót của đàn cm post lên để ae thưởng thức nhưng em cứ lia máy lên là chúng nó bay đi nên lại về tay không. Bác mà có thời gian em mời bác về quê em chơi thưởng thức món ăn tinh thần của thiên nhiên! Hiện tại em đang nuôi 1 em CM tơ đang học giọng.

hieukhongem

Thành viên tích cực
SVC$
0

Vấn để này em đã thắc mắc từ lâu.Thật ra người Hà Nội chơi Chào Mào rất nhiều nhưng em đã nuôi những chú CM thật hay nhưng CM miền Bắc theo em nghĩ nó rất ít giọng 'huých huỳu huých huỳu' mà thôi. Theo em CM từ miền trung đổ vào là có nhiều giọng mà mọi người đa số vẫn chơi.Người Hà Nội muốn kiếm những chú CM mà có nhiều giọng như các miền trong đó thì thật khó kiếm:a01::a01:

tandat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo tui đc biết thì cm miền bắc hay thường gọi là chim hà nội trong nam - cuchi - nơi tui ở, chim tơ hà nội đc mua nhìu vì : to chim, dáng dẹp ...nên người ta mua về để ép giọng bàucông hốcmôn ( nơi củ chi tui rất chuộng giọng này , thường chim có giọng này giá cũng cao)...nhưng tỷ lệ ép thành công không phải là nhìu....điều đó chứng tỏ một điều chim Bắc chỉ có dáng to khỏe là ok...ý kiến của tui có khi ko đúng...có gì ae đừng chê trách...

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Hoang ĐL

Chim cò xứ hoa
SVC$
0

Theo kinh nghiệm của mấy anh em bẫy Chào Mào chuyên nghiệp thì CM ở vùng đồng bằng (ở vườn, rẫy) thường có dáng đẹp, to con, dài đòn, bộ lông mượt mà, ít bị cháy và dữ chim nhưng giọng hót lại không hay, thường ngắn, ít luyến láy, ít giọng và lười hót; Còn chim ở vùng núi, đặc biệt là núi đá thì dáng xấu, nhỏ con, bộ lông bị cháy nhưng chim rất lực, hót hay, dài giọng, siêng hót, giọng hót nó to và vang xa.
Điều đó có thể giải thích là: do vùng đồng bằng sẵn thức ăn nên chim đủ chất để phát triển hết bản cốt của nó. Do nhiều thức ăn nên tập trung đông chim, phân vùng hẹp nên chim phải đấu đá nhiều để tranh giành, bảo về lãnh địa - dữ chim. Giọng hót không hay và lười hót là do chim không cần phải kêu to để tìm nhau, muốn tìm nhau chim cũng chẳng cần phải bay xa; Còn ở vùng núi khan hiếm thức ăn nên chim còi cọc, phải vận động nhiều khi kiếm ăn nên chim có lực. Giọng hót hay và siêng hót là do: thứ nhất - do điều kiện địa lý nên chim phải kêu thật to để gọi bầy, phải kêu nhiều để bầy có thể nghe thấy mà trả lời - khi trả lời cũng phải kêu lại "rất dài và rất to". Chim cứ phải luyện thanh mãi như vậy nên hót hay, to, dài, vang. Thứ 2 - ở vùng núi đá thì khi có giọng đanh phát ra thì sẽ có tiếng vang vọng lại - cứ như thế, thế hệ sau hót giọng gốc và kêu luôn cả cái tiếng vang nữa, thành ra giọng nó dài và luyến láy đa dạng.
Tiện đây tôi xin phép được nói một chút về giọng chim Đà Lạt.
Có anh bạn ở Hà Nội hỏi tôi: "Ở trong đó có phải đứng đầu là Hầm Rác, Tà Nung, Băng Bị, Suối Hến...". Tôi trả lời ảnh: "Hầm Rác giọng Kim vang, nhỏ nhưng thanh, vang xa, đứng xa mà nghe như ngồi gần, giọng uy lực thu hút, nghe như tiếng thác chảy giữa tiếng gió; Tà Nung thì giọng to, trầm, ngân dài nghe hùng tráng, dồn dập - nghe hoang dã như vũ điệu cao nguyên; Băng Tiên, Băng Bị, Sầm Sơn thì theo dòng giọng với Hầm Rác Cam Ly nhưng luyến láy biến tấu đi. Suối hến thì theo dòng của Tà Nung nhưng có đặc trưng riêng là nhiều âm tiết nhưng mà ít phụ âm. Anh theo đó để chọn một "sao mai" cho riêng mình, đừng phân cấp ra". Rồi tôi hỏi lại ảnh: "Chim Hà Nội có phân biệt như vậy ko?". Theo tôi nghĩ là có. Nếu chịu khó để ý quan sát và thống kê lại thì sẽ phân vùng được dáng - giọng Chào Mào. Mới nghe cứ tưởng như nhau nhưng chắc chắn sẽ có sự khác biệt.
Xin được góp đôi lời - vui là chính, cám ơn các bạn đã đọc bài viết./.

jizhanghao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Đúng là ngoài bắc rất ít phong trào Chào Mào các bác ạ!em là fan chào mào mà không thấy có hội nhóm nhiều nên cũng hơi buồn!Rất ủng hộ các bác viết bài và anh em chơi chào mào miền Băc!

kehocviec_85

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Xin hỏi ae ngoài Bắc: Giọng CM Lào Cai hót tốt ko?

chuyenkd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ae nào ở ngoài Bắc ghi âm lại giọng hót up lên cho ae thưởng thức đi..

lyden78

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào Mào miền trong giọng đổ nghe thì hay hơn chim bắc nhưng giọng lại ko được đanh như chim ngoài bắc ,vì chim miền trong giọng giống người trong đấy hay sao ý nghe đổ rất rài nhưng lại bé tiếng,:a44::a01:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

yeurong88

Thành viên mới
SVC$
0
Em ở miền núi thấy chim miền núi nhỏ hơn nhiều so với chim đồng bằng nhưng về giọng thì khá đanh. Cũng mới chơi CM nên cũng chưa phân biệt được hết. trên núi đa phần vẫn thích họa mi và khướu nên CM bổi khá sẵn. Nhưng h cũng đánh bẫy nhiều để chuyển về xuôi rồi. Khi nào có tiền cũng pải mua 1 em Huế về xem thế nào :D:a15::a15:

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bác cứ chê CM bắc. em nuôi từ ngày còn học lớp 6 đến giờ đã 34 tuôi rồi nhưng em thấy CM bắc giọng ngắn hơn nhiều với chim miên trong, nhưng cũng có những chú giọng cũng 6-7 âm gần em đã sử hưu 1 em như vậy nhưng đáng tiếc khi ép chim để thuần đã làm hỏng mất dẫn đến chim bị tật ngoái lộn giờ em đó em chỉ cheo góc nhà làm thây cho các chú khác thôi. hiện tại em đang có 5 chú chim bắc giọng cũng tương đối được hôm nào rảnh em úp lên cho các bác coi. cũng nhiều lần mua chim hếu và đà nắng về hà nội nhưng không thanh công vì khi mua chim mộc trong đó không quên nên bị lừa đánh chim từ hà nội vào heeee vụ nay cung đau lắm nhưng rut được nhiều kinh nghiệm.nói chung cứ chim vùng mình ma chơi thôi các bác à mõi vùng có một cái hay của nó mà.:a04:

coi_bg122

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình có chú chim bắc up lên để mọi người so sánh với chim Miền trung
giọng giây 59 mọi người nghe xem, có phải đặc trưng của chim bắc không, mình ít gặp chim bắc mà có giọng như ở giây 59 lắm, ae nào có up lên để ae mình thẩm âm nhé.
cơ bản chim bắc giọng to, rõ dàng, không dài bằng chim miền trung.
Có nhiều người nghe clip này của mình và bảo chim không sổ giọng? chẳng hiểu muốn sổ gì nữa. Chim bắc giọng nó tất cả ở Đây:

<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/VutvvJGoKCQ" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình có chú chim bắc up lên để mọi người so sánh với chim Miền trung
giọng giây 59 mọi người nghe xem, có phải đặc trưng của chim bắc không, mình ít gặp chim bắc mà có giọng như ở giây 59 lắm, ae nào có up lên để ae mình thẩm âm nhé.
cơ bản chim bắc giọng to, rõ dàng, không dài bằng chim miền trung.
Có nhiều người nghe clip này của mình và bảo chim không sổ giọng? chẳng hiểu muốn sổ gì nữa. Chim bắc giọng nó tất cả ở Đây:

<iframe src="http://www.youtube.com/embed/VutvvJGoKCQ" allowfullscreen="" width="420" frameborder="0" height="315"></iframe>

Chim bắc thường giọng hót rất đa dạng nên bạn ít gặp con sổ giống là đúng rồi.
Hay ý bạn là ít gặp con giọng dài (mình đếm 8 âm) . Tầm giọng hót như con của bạn thì ko ít đâu(mình chỉ nói về giọng nhé ko bàn đến bóng bộ đấu đá...)

anhlam67

Thành viên tích cực
SVC$
0
thấy ae bàn về Chào Mào Bắc mình cũng up lên 1 chú mời các kụ thẩm xem như nào nhé !

<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/msJDc9-ywFs" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

tình trạng chim 11 tháng , mới xong lông nhé các kụ
thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom