Guest viewing is limited

vietanhTN

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em poss lên để các bác cùng chiêm ngưỡng giò lan rừng mới nở này nhé!
Các bác thấy nó như thế nào?

fly_tomoon

Cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ
Thành viên BQT
SVC$
0
Bác có giò lan rừng không hẹn mà cùng đua nhau ra hoa. Quá đẹp :) Bác có thể chia sẽ bí quyết làm sao để lan ra hoa đồng đều như vậy không ạ ? :a08:

dacuoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Giò lan rừng của bác nở đẹp quá! cây này hình như là quế lan hương thì phải mình cũng có mấy bụi trồng khó ra hoa nhưng hoa này nở thì thơm.Chúc bạn có giò lan đẹp

nganhuynh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cây này em củng nghe mấy người (dân tộc) bán dạo ở trước Cung Văn Hóa Thiếu Nhi Quận Thủ Đức và đường Đinh Tiên Hoàng,bên hong Lăng Ông - Bà Chiểu đối diện trường Cán Bộ nói là Quế Lan Hương, đi lấy ở trên rừng Bình Phước. em trông 2 năm mà chưa có bông, anh vietanhTN trồng cách nào mà nó tốt và bong nhiều quá vậy. chỉ em với .. ?

longbdf

Thành viên mới
SVC$
0
Cây này đúng là Quế lan vì hương nó giống mùi quế. Mình thấy cây này trồng cũng dễ ra hoa (so với một số loại lan rừng khác mình trồng ở nhà), mùa này là đúng mùa ra hoa của nó (cây nhà mình cũng đang ra nụ, hình như được khoảng 11 vòi) nhưng ra hoa cùng lúc như của bác vietanhTN thì khó à :a04:

khungtroilangdu87

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ui thấy cũng hấp dẫn ghê! loại này ở mình gọi là Lan Hồng Phấn,có mùi thơm rất quyến rũ.Có mặt khắp nơi ở các khu rừng,chứ ko hiếm và phân bố theo vùng.Việc tìm ra 1 nhánh lan đã khó nhưng công việc chăm sóc ra hoa càng khó hơn nhiều...đòi hỏi tính kiên nhẫn...phải ko các bạn?hì.Bạn Nganhuynh cũng thuộc hàng cao thủ í chứ?

vietanhTN

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hì hì! Cảm ơn các bác đã khen! Ở TN thì giò lan này có tên là Lan đuôi chồn, nó có tên khoa học là Rhynchostylis gigantea. Một số nơi gọi nó là Ngọc điểm Đai châu, có nơi gọi tên là Quế lan hương, vì nó có mùi thơm của quế mà. Loại lan này là loại có màu trắng tuyền, nó là nguồn gen tự nhiên từ vùng núi đá vôi các tỉnh miền núi phía Bắc. Mùa này đúng là mùa hoa của nó. Không khó tìm,. Nếu có kỹ thuật tốt nó có thể nở tối đa tới >20 chùm hoa. Tuy nhiên để nở hoa cùng một lúc như vậy thì đòi hỏi quá trình chăm nó từ khi chưa ra hoa trước hàng tháng. Môt nguyên tắc nho nhỏ là đảm bảo độ ẩm khoảng 70- 80% nhưng phải để khô rễ giữa hai lần tưới, tránh úng. Có thể phơi rễ ra ngoài. Có thể dùng NAA tác động và một chút B1 tác động tới rễ, và cả các tác động vật lý tới chồi ngọn nữa. Nhưng cái quan trọng hơn cả là chăm cho cây lan mập từ trước khi ra hoa. Hì nhưng mình cũng không có nhiều kinh nghiệm đâu, đây là riêng với cây này thôi nhé! Rất mong các bác đại xá!

xxxbopy

Thành viên tích cực
SVC$
0
cái này không phải là Ngọc điểm Đai Châu đâu bác Vietanh TN ah, cái này đích xác là Quê thui, cây này cũng dễ thui mà, công nhận giò Quế này của bác ra Hoa đẹp đó nha! thanks!

dacuoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hì hì! Cảm ơn các bác đã khen! Ở TN thì giò lan này có tên là Lan đuôi chồn, nó có tên khoa học là Rhynchostylis gigantea. Một số nơi gọi nó là Ngọc điểm Đai châu, có nơi gọi tên là Quế lan hương, vì nó có mùi thơm của quế mà. Loại lan này là loại có màu trắng tuyền, nó là nguồn gen tự nhiên từ vùng núi đá vôi các tỉnh miền núi phía Bắc. Mùa này đúng là mùa hoa của nó. Không khó tìm,. Nếu có kỹ thuật tốt nó có thể nở tối đa tới >20 chùm hoa. Tuy nhiên để nở hoa cùng một lúc như vậy thì đòi hỏi quá trình chăm nó từ khi chưa ra hoa trước hàng tháng. Môt nguyên tắc nho nhỏ là đảm bảo độ ẩm khoảng 70- 80% nhưng phải để khô rễ giữa hai lần tưới, tránh úng. Có thể phơi rễ ra ngoài. Có thể dùng NAA tác động và một chút B1 tác động tới rễ, và cả các tác động vật lý tới chồi ngọn nữa. Nhưng cái quan trọng hơn cả là chăm cho cây lan mập từ trước khi ra hoa. Hì nhưng mình cũng không có nhiều kinh nghiệm đâu, đây là riêng với cây này thôi nhé! Rất mong các bác đại xá!

Ngọc điểm Đai Trâu thì mùa này chưa có hoa đâu bạn ah!đây là quế lan hương đó.

HOADA

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ồ giò lan rừng nhà bạn đẹp quá! ở chỗ mình người ta cũng gọi như bạn là Lan đuôi chồn đó! Nhưng ngoài mầu trắng ra nó còn có màu khác nữa, rất tiếc là mình không có cái ảnh nào để minh họa chứ!

cobebandiem

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cây đó 100% là Quế mà, thuộc dòng lan Giáng hương aerides. Cây Quế lan hương có tên khoa học là aerides-odorata.
:a40:

truongquangtu

Thành viên mới
SVC$
0
hi hi thây máy anh em ban luân vê lan mình cũng xin tham gia chút .loại này là q­uế lan h­­ương nở hoa vào tháng 5 mùi giống mùi hương quế. nói về loài quế này thì không quý và hiếm lắm .mình ở hà nội các phiên chợ bưởi và chợ hà đông bán rất nhiều giá cũng ko đắt .

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom