Guest viewing is limited

nideptrai

Thành viên mới
SVC$
0
hỏi về chào mào mộc moi mua

lần đầu tiên mới chơi Chào Mào nên không biết gì về chào mào hết ae xin chỉ giáo:
hôm nay e mới mua con chào mào mộc ngoài chợ ( không biết chào mào Huế hay Tây Ninh nữa.e ở Tây Ninh)
mới về bỏ vào lồng e cho đầy đủ thức ăn vào xong hết khoảng nữa tiếng đứng cách xa nó khoảng 4m e huýt gió thì nó kêu lên e nghe mừng mừng :a15:.nhưng sao e thấy nó khờ khờ sao ấy khi lai gần thì lanh lẹ nhảy tùm lum nhưng không tông mạnh.khi e đi ra xa không huyt gió nữa thì nó ủ rũ nó cứ ngủ hoài ah:a24:.không biết nó bị gì nữa.với lại trên lưng nó không được mước khoảng giữ lưng nó có nhúm lông phù lên như bị kéo ra vậy

mong ae có kinh nghiệm chia sẽ với e về con CM của e.e mua nó 90k:a17:
hình em nó:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

khongtuoc3

"Sông có khúc người có lúc"
SVC$
0
Ðề: hỏi về chào mào mộc moi mua

híc bác làm em vẹo cả cổ,nhìn dáng dấp em nó tạm ổn đó bác,hơi nhỏ chim,nhìn thì giống chim vùng trong,chân mồng đc,tướng tá ổn,dáng chuẩn,nhìn có vẻ siêng mỏ,lưng thì không biết có phải lưng gù hay không?mong là lưng gù...........chim bạn mới mua về nên có lẽ lạ cám,thời gian này bạn chịu khó bịt áo lồng lại cho em nó ổn định,bổ sung hoa quả thường xuyên cho em nó lại sức,cho ăn thêm vài con cào cào nữa là đc,...chơi chim bổi không nóng được đâu bác à..............chúc bác nuôi em nó thành công.......thân

nideptrai

Thành viên mới
SVC$
0

híc bác làm em vẹo cả cổ,nhìn dáng dấp em nó tạm ổn đó bác,hơi nhỏ chim,nhìn thì giống chim vùng trong,chân mồng đc,tướng tá ổn,dáng chuẩn,nhìn có vẻ siêng mỏ,lưng thì không biết có phải lưng gù hay không?mong là lưng gù...........chim bạn mới mua về nên có lẽ lạ cám,thời gian này bạn chịu khó bịt áo lồng lại cho em nó ổn định,bổ sung hoa quả thường xuyên cho em nó lại sức,cho ăn thêm vài con cào cào nữa là đc,...chơi chim bổi không nóng được đâu bác à..............chúc bác nuôi em nó thành công.......thân
thanks a hòi em mua nó người ta bắt bằng dây thòng lọng vào cổ siết lại ròi loi no ra..bác cho e hỏi vậy chim e có sao k bác có bị thương tật như thế suốt đời k bác

khongtuoc3

"Sông có khúc người có lúc"
SVC$
0

hihi...không sao đâu bác,cứ yên tâm nuôi em nó đi miễn là trống.....bác nhớ giã cám ra rồi lăn lăn chuối lên bột cám đó,tụ áo lồng lại cho em nó ổn định lại bác nhé,.........

nideptrai

Thành viên mới
SVC$
0

sao hom nay e thấy nó gù gù sao ấy xù long lên và ngủ..liệu nó có chết k ae phai lam sao cho no lanh lẹn lên hả a

ae đánh giá về chim e với e cần những lời nhận xét của ae

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

truonghuetncb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác ơi con bổi em mới mua về được 4-5 hôm rồi mà sao nó vẫn cụp mũ xuống đứng im một chỗ thế là sao nhỉ. em thấy lo lo rồi đấy. bác nào có kinh nghiệm chi giáo em với

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Ðề: Nhập môn nghệ thuật nuôi Chào Mào.

các bác ơi con bổi em mới mua về được 4-5 hôm rồi mà sao nó vẫn cụp mũ xuống đứng im một chỗ thế là sao nhỉ. em thấy lo lo rồi đấy. bác nào có kinh nghiệm chi giáo em với

Bạn theo dõi xem trống hay mái, nếu chưa quen thì nhờ AE gần đó xem hộ. Còn việc nó cụp mào thì chẳng việc gì lo lắng cả, vì mới bắt nhốt lồng nên em nó còn sợ ( vấn đề về tâm lý) cũng như mọi con vật khác khi bị bắt nhốt, lạ nước lạ cái mà.

truonghuetncb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cám ơn bác. con của em là trống gốc hà giang, em lên tận hà giang bắt mà. tại em thấy nó thế nên lo lắng.

vuquangtoan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bác cho ăn cám,cào cào,chuối tiêu,sâu quy,ớt..cho em nó dạn người,đậy áo lồng cho e bớt sợ,sau nữa tắm cho e nó thường xuyên

thegioicacanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Thường thì khi chim bổi mới bắt về sẽ có 1 vài ngày bị hoảng. Anh nên trùm áo lồng và để nó nơi yên tĩnh kèm nước uống trái cây đầy đủ. A chỉ cần bỏ trái chuối và nước là đủ rồi, bỏ quá nhiều trái cây nếu bị hư sẽ ko tốt cho chim mà còn dơ lồng. Anh để một vài ngày khi nó ổn định lại rồi thì bắt đầu tập cho ăn cám. Anh đắp cám lên chuối sao cho cám dính hết lên bề mặt của quả chuối, khi chim ăn chuối sẽ dính cám và nó sẽ quen với mùi cám và tuỳ theo con nó sẽ ăn cám nhanh hay chậm. Anh siêng cho nó tắm táp thì nó sẽ nhanh dạn hơn. Thời gian đầu cứ như thế này đi, anh chịu khó lang thang trên diễn đàn để hiểu thêm về thú nuôi Chào Mào nhé! Chào anh!

hai883260

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho em hỏi về chào mào trời tra!

em vừa đc thằng bạn nó cho còn cm trời tra rồi dáng to đẹp, em vừa mới nuôi chim nên không biết em chỉ biết nó là bổi tra thơ. a e cho em hỏi là cm tra có nên nuôi ko hay chỉ nuôi cm non và cm tra nuôi có tương lai không, chim vừa bốc lồng bổi ra em thấy cái mỏ của nó bị gì đó ở phần trên như bị ghẻ . em hỏi thì t` bạn nó bảo là no chui nên bị chợt nó bảo nuôi thì nó sẻ lành. mấy anh cho em lời khuyên!!!

mrcool

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cho em hỏi về chào mào trời tra!

Chào bạn, bạn dùng từ địa phương có một số anh em không hiểu, mình xin dịch là tra=già. Vâng Chào Mào đã già rừng nuôi rất tốt vì nó đã hoàn thiện giọng và nước chơi, kinh nghiệm chiến đấu của chào mào già mùa cũng rất tốt, nhưng việc thuần chào mào già rừng hơi khó so với loại tơ, còn về cái ghẻ trên mỏ theo bác nói thì nếu bác nuôi tốt mùa thay lông tiếp theo nó sẽ tự lành thôi.

Thân
mrcool

hai883260

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

a cho em hỏi là bổi của em mới bắt về no bu trên nóc lồng rồi no lộn xuống có cách nào để trị ko ạ?

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0

a cho em hỏi là bổi của em mới bắt về no bu trên nóc lồng rồi no lộn xuống có cách nào để trị ko ạ?

Nếu như theo bạn nói thì khả năng rất lớn con chim của bạn bị lộn cầu. Đây là một tật rất xấu mà người chơi không bao giờ muốn. Bạn cứ tưởng tượng, bạn ngắm một con chim, tướng tá đẹp, giọng hay đứng gần cứ nhảy lộn phộc thế thì bức mắt lắm. Cách chữa thì theo mình cũng có mấy cách:
1. Bạn có thể lắp thêm cầu phụ và để cầu phụ gần với nóc lồng với khoảng cách làm sao để chim không có khả năng nhảy lộn nữa
2. Bạn có thể chuyển từ lông tròn sang lồng vuông
3. Dùng lồng nào cũng được, bạn lắp thêm một cái đĩa CD trên nóc bên trong lồng. Mục đích không cho chim có điều kiện nhảy lên bám nan nóc lồng. Theo mình thấy, cách này tương đối hiệu quả mình đã chữa cho em khuyên và em choè than của mình rồi.

Hy vọng với vài cách mọn này, bạn sẽ chữa được cho em CM của bạn. Chúc bạn có nhiều chim hay. Đôi lời chia sẻ. Thân.

kt0302

Thành viên mới
SVC$
0
Cho e hỏi về Cm bổi

e có nuôi 1 e cm bổi đc 2 tháng, tướng tá đẹp, sáp vào mồi thì búng cánh chơi rất sung. Nhưng không hỉu sao nuôi 2 tháng rồi chưa nge e nó sổ bỏng chỉ toàn huýt thôi và chưa thấy e nó đi gió, trường hợp này là sao mong các cao thủ chỉ giáo :a17:

zugbluej

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
màu này có chào mào bổi chưa mấy bác

mấy bác cho em hỏi mùa này có Chào Mào bổi chưa mấy bác....tks trước nhek:a12::a11::a10::a09::a08::a07:

beonucnich

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: màu này có chào mào bổi chưa mấy bác

Chào bạn, mùa này là mùa mưa đang mủa thay lông, chim không xung nên khó dính bẫy, thứ 2 là đang thay lông, con chim cũng xấu bán cũng không được nhiều tiền nên ít ai bẫy vào mùa này

giangcoii

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cần anh e giúp đỡ về thằng bổi mới

ae e vào cho ý kiến về con bổi của mình cái mới bắt chiều nay lông ngưc mào do chủ cũ tra tấn dã man quá nên rụng hết ngực bắt đầu mọc những sợi lông đầu tiên và hiện tại đang có mầu đen vừa vừa liệu khi mọc đủ e nó có yếm khít hay gàn khít đc k các bác nó nhát quá nên e k quay video đc

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Ðề: cần anh e giúp đỡ về thằng bổi mới

Bạn xem lại như thế nào chứ hình ảnh ko có gì thì làm sao góp ý được!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom