Guest viewing is limited

quockhaikute

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Lo quá...
Hiện mình đang thuần 1 chú chòe than được khoảng 2 tháng rồi, chú nó cũng đã vào cám. Mình cho chú nó ăn cám ba vì loại có bìa màu vàng, thấy cũng ổn lắm. Nhưng chẳng may, hôm thứ 7 mình lên Cần Thơ để bắt đầu học kỳ mới, phải mang theo ai dè khi lên tới nơi, treo ở một nơi yên tĩnh chú nó không chịu ăn cám nữa, 2 ngày nay rồi, cứ bới tung tóe lên hết.. Quê mình ở Cà Mau, mỗi lần lên xuống là phải mang theo vậy đó.. Còn nữa, mình cũng nuôi trong lồng 56 nan, loại nan kép, không ngờ nó *** đầu vào lồng hư hết mỏ, phần mỏ sừng cũng bị hư trông xấu xí, thấy tội lắm..
Không biết làm cách nào để nó ăn cám trở lại?.. Bạn nào biết chỉ dùm mình với. Với lại sau một mùa thay lông nó có đẹp lên được không các
bạn, mỏ có lành lại không? Mình là SV, đam mê nuôi chim nên vậy đó!

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Các bạn giúp mình với... Khẩn cấp..

Lo quá...
Hiện mình đang thuần 1 chú chòe than được khoảng 2 tháng rồi, chú nó cũng đã vào cám. Mình cho chú nó ăn cám ba vì loại có bìa màu vàng, thấy cũng ổn lắm. Nhưng chẳng may, hôm thứ 7 mình lên Cần Thơ để bắt đầu học kỳ mới, phải mang theo ai dè khi lên tới nơi, treo ở một nơi yên tĩnh chú nó không chịu ăn cám nữa, 2 ngày nay rồi, cứ bới tung tóe lên hết.. Quê mình ở Cà Mau, mỗi lần lên xuống là phải mang theo vậy đó.. Còn nữa, mình cũng nuôi trong lồng 56 nan, loại nan kép, không ngờ nó *** đầu vào lồng hư hết mỏ, phần mỏ sừng cũng bị hư trông xấu xí, thấy tội lắm..
Không biết làm cách nào để nó ăn cám trở lại?.. Bạn nào biết chỉ dùm mình với. Với lại sau một mùa thay lông nó có đẹp lên được không các
Có thể do di chuyển xa nên em nó hoảng nên tông lồng thôi không sao đâu bạn...dần dần là em nó sẽ hồi phục...ráng bổ sung mồi tươi và dinh dưỡng đầy đủ thì em nó sẽ hồi phục thôi...còn việc cho chim ăn cám lại thì bác trộn sâu với cám lại với nhau ban đầu là tỉ lệ 1-1 tức là 1 nửa sâu thì cho vào cũng một nửa cám...cứ dần dần bạn thay tỉ lệ sâu ít hơn...cũng dống như lúc bạn vào cám cho em nó đó...
Chúc bạn có những chú chim đẹp!:a12::a12:

angelboy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo mình nghĩ ak thì bạn nên che lòng chim bớt lại khoảng 80% di chừa 20% cho chim yên tĩnh 1 thời gian đã rồi bạn hé từ từ ra kết hợp với cách vào cám của bạn mechim1995 thì ok

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0

Chú Than của bạn bị stress do phải di chuyển quãng đường dài đó. Bạn ra tiệm thuốc thú y mua loại thuốc dành cho gia cầm uống giúp giảm stress khi di chuyển đường dài, mua về bạn pha vào nước với tỷ lệ phù hợp với trọng lượng chú Than hoặc dùng bơm tiêm bơm thuốc vào mồi tươi (cào cào, dế, sâu...) cho chim ăn khoảng 5 đến 7 ngày. Thời gian này bạn cần cho chim ăn nhiều môi tươi, ngâm nước rồi bỏ vào cóng cám để nhử chim ăn cám trở lại.

Chúc bạn sớm có nhiều niềm vui với chú Than của mình!

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Chú chim của bạn do di chuyển đường xa mà bị như thế. Tâm lý nó chưa ổn định nên bạn cần trùm áo lồng lại, để nơi yên tĩnh và ít tiếp xúc với nó để nó bình tĩnh lại, đồng thời có thể cung cấp thêm mồi tươi cho nó nữa. Còn chuyện không chịu ăn cám cũng là do di chuyển đó nó hoảng dẫn đến mệt mỏi bạn lại phải vào cám lần nữa vậy. Chúc bạn thành công. Thân

meotom

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Lo quá...
vấn đề về lông thì mùa sau bạn chăm sóc tốt lông vẫn đẹp. lần sau đi thi nhớ chim cũng nên để nhà bạn à,Vẫn biết là bạn mê chim song cũng không nên di chuyển thường xuyên vậy. chào

hoangnamsg

Thành viên tích cực
SVC$
0
Công nhận bạn Quockhaikute đam mê chim cảnh nhỉ..phải nên nghĩ đến chú chim là được rồi với lại không cần thiết phải mang theo như vậy, ít ra cũng nên gửi cho ai đó chăm sóc va chỉ dẫn 1 chút cũng như quan tâm vế nước + cám đấy cóng, khi nào trở về thì bổ xung thức ăn tươi lại...hy vọng CT của bạn hồi sức mau chóng.

quockhaikute

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mọi người giúp mình với! Emergency...

Chòe than của mình nuôi được hơn 2 tháng rồi, mới nuôi bổi lần đầu nên không biết giờ chim xấu lắm.. Mỏ bị hư, hai bên mép giống như bi chai vậy đó.. Cái này mới ác nè, em nó bị văng mất 2 móng, một bên phải, một bên trái lại thêm cái chân bị sưng ngay khớp chỗ mấy ngón chân. Hình như hai móng chân đã mọc lại từ từ rồi, nghe nói là mình phải cắt móng chân cho chim khi nó quá dài phải không mấy bạn?... Khó quá, nhìn thấy mà nhót ruột.. Định phóng sinh nhưng có lúc nghe nó hót hay quá nên không nỡ.. Qua mùa sau không biết em nó có lột xác đẹp lên không nữa! Mình cần phải chăm sóc thế nào cho em nó mau phục hồi các bạn? Mong các bạn tư vấn giúp.. Mình xin cảm ơn trước!

tungden

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Mọi người giúp mình với! Emergency...

chim bổi mà đã hót rùi cơ ah?chúc mừng bạn có chú chim mau hót!bạn cố gắng tắm cho chim nhiều vào,cho thêm vào nước ít muối.nếu chim có móng chân mọc dài bạn đừng bắt chim ra cắt cắt rùi tháng nó cũng mọc dài ra thôi.bạn có thể mua cầu mài móng về để cho chim mài,khi nào mài thấy được thì tháo cầu mài ra hoặc bạn cho cát vào đáy lồng để chim bới vừa khỏe chim lại mài móng mỏ tốt:a21::a01:

0

0945469291

Guest
mong các anh chỉ giáo em thêm

em mới học lớp 11 nhưng rất thíck nuôi chim đợt vừa rồi em được bác ở dưới quê cho 1 em CT nhưng em này về hôm đầu về lạ nhà hay sao ý nhưng hơn 2 tuần nó vẫn sợ người anh ạ nhưng lúc đói em cho cám thì em chỉ tay thì nó ko nhảy mà còn hót nũa nhưng cứ treo lên thì đi qua đi lại thì em nó vẫn sợ
Vậy em lập topic này mong các anh rong 4rum chỉ giáo em ạ

Fishserman

"Falconry niền đam mê vô tận"
SVC$
0
Ðề: mong các anh chỉ giáo em thêm

Hì không nên nóng vội bạn ơi , Chòe và my lâu thuần , lạ nhà , lạ chủ và phải đi dường dài nên em nó nhảy , hoặc cũng có thể người tặng bạn mua chim mộc đang thuần dở nên chưa rạn. Bạn cứ chăm sóc em nó thật tốt , chế độ dinh dưỡng đầy đủ và tình yêu thương như người bạn thì em nó sớm thuần thôi mà :a35: ăn cám mà không nhảy đã là tín hiệu tốt rồi :a01:

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: mong các anh chỉ giáo em thêm

He he lớp 11 chưa phá kỹ lục của mình dc rồi :)) mình lớp 9 củng nuôi chim đây chim của bạn cụ thể là loại gì bổi, chuyền hay bổi thuộc nếu là bổi thì bna5 cố gắng kiền trì nhé khá lâu và công phu đấy mình nuôi hồi lớp 8 tới giờ mới dc có 1 con thôi đấy con lại sẫy và chết ko chim bổi muốn nuôi phỉa rất rất kiên nhẫm và nhất là ko dc nống vội vì nói vội sẽ ảnh hưởng lớn đến con chim của chính mình còn về tinh hình chim của bạn thì hơi lạ nhưng có vẽ củng dạn bạn nói treo cao lên đi qua lịa nó nhảy thì có thể nôi bạn treo lồng chưa chắc chắn bạn tìm cách nào treo mà khi chim nhảy lông ko lúc lắc hay đung đưa vì khi lông lắc chim naht1 và sẽ dễ nhảy hơn và vì là chim mới về bạn nên trùm áo lồng nhưng trùm phải hở đừng kính lun chim sẽ bị ngộp khé mỡ để chim quen dần với mối trường sống,tìm nơi vắng vẻ mà treo dù chim có dạn nhưng chim mới về môi trường sống mới thì nên giữa yên lặng cho chim quen và thích nghi từ từ với nguồn nước,thức ăn .... cố gắng chăm sóc tốt thì một ngày ko lâu chim bạn sẽ hót và dạn với bạn.Chút ích kinh ngiệmm của mình chia sẽ cho những người có cùng sở th ích chơi choè than :a12:

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vâng xin cảm ơn sự nhiệt tình của các bác.,,,,Nhân đây cho tôi hỏi một vấn đề nhé:cách đây 2 năm tôi có mua một con than bổi(chim bẫy già rừng,chim miền bắc nhé)...Vì tướng tá con chim quá ổn lên tôi rất thích,dù rằng chim bổi mới bẫy mà vào cám rồi chỉ có 50k/1con...nhưng tôi thích con này lên mua nó với giá 250k..nói chung là anh em nuôi than thấy nó ai cũng thích.Sau khi về với tôi thì tôi cũng chăm sóc em nó theo những phương pháp đã học hỏi từ diễn đàn và một số ae đã từng nuôi chòe than và cũng phần nào hiểu biết đối với loại chim này.Còn cám cho chim thì tôi tự làm lấy,liều lượng như sau:500g ba vì +5 quả trứng gà+100g cá duội không muối xay nhỏ+100g lạc rang say nhỏ rút bớt dầu+50ml mật ong+1 thìa caphe muối trắng.Cách làm thì là trộn trứng sống với cám,sau đó trộn hỗn hợp kia vào rồi mang phơi.khi cám đã hơi khô mang lên bếp rang nhỏ lửa đến khi nào cám khô và có mùi thơm là được.Còn về mồi tươi thì bổ xung mùa nào thứ ấy cào cào,châu chấu,dế,giun đất,sâu tươi..v..v.mùa khô thì dùng sâu tươi và thịt lạc,bò,thái nhỏ bổ xung.Thế cho lên con than của tôi rất đẹp cả về dáng dấp lẫn lông lá,nuôi đến nay thì em nó đã tương đối thuần.cầm lồng không nhảy nữa và cho sâu bằng tay đã ra ăn rồi,riêng tắm thì cứ kéo cửa lồng là nó tự sang,tắm xong lại tự về lồng.Bởi sang tháng này trời đã ấm trở lại lên các loại chim đang lên lửa và bắt đầu hót lại rất nhiều,con chòe Than của tôi cũng không ngoại lệ.Nhưng có một điều làm tôi vô cùng thất vọng là tuy nó đã hót xổng rồi,hót rất dài nhưng tiến hót rất nhỏ và ngắn.Nay qua chuyên mục xin được các bác hãy tư vấn giùm xem nguyên nhân nào dẫn đến hiện tượng như vậy.khi mua lúc đầu nó *** lồng và nhảy thì tiếng kêu rất to,đanh,gắt tiếng,thế mà nuôi đến giờ lại như là Gay mới bực mình chứ các bác ạ.Bây giờ thì phải khắc phục làm sao,liệu có khắc phục được hay không hay là đem nó ra chợ...Rất mong các bác cho một lời khuyên nhé.Vô cùng cảm ơn mọi người và xin chúc cho bác chủ thớt luôn vui vẻ và giúp đỡ thật nhiều ae trên diễn đàn!!!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Anh nói hót nhỏ tức là hót mà giọng nhỏ hay là nó hót chuyện?
Và nhà anh có nuôi thêm em trống nào nữa không?

Đôi khi do ở một mình không có chim hót lại với nó sự phát triển của nó cũng slow.

Nếu chỉ một mình nó thì hôm nào anh nhờ bạn ai có chòe than hoặc mang tới nhà ai dượt thử.
Nhưng không kê cho thấy mặt nhau mà chỉ treo cho chúng nghe hót qua về, cho hót với nhau tí rồi kê vào cho thấy nhau tí, VD: hai con biểu diễn đàn sung cũng tách ra, dượt thử vài lần vậy, như vậy sẽ đánh thức nó dậy.

thân mến,

vnn1234

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh cho nó ra cội thử xem sao.có khi không có đối thủ nó không thèm hót.em có con lửa mua lúc thay lông về.mùa này là mùa lồng đầu tiên nè.nhà có 1 con lửa nữa hót cũng nhiều nhưng không hiểu sao e nó chẳng thèm đấu lại,nhưng khi cho ra cội em nó chạy cầu đánh đuôi hót ác lắm.lần đầu tiên ra cội đó anh.anh cứ thử 1 lần đi.phải thử mới biết tài năng của em nó anh à.

anleericsson

Thành viên mới
SVC$
0
mình xin hỏi các cao thủ nuôi chòe các làm cho chòe dạn người hơn.vì 2 e nhà mình đều 6 tháng lồng rồi sao mà vẫn nhát quá.cảm ơn mọi người

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
ko có vấn đề zì đâu.
thứ nhất là lạ chổ ở
thứ hai là chim bổi mà nhất là chòe than.lạ chổ mà ko trùm áo lồng kính thì chim nhảy đến chết thôi .phải trùm lồng cho yên tỉnh rồi cho sâu và bột vào .với lại đừng cho chim ăn cám.tập cho ăn bột

thân

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình có chuyện liên quang đến than bổi là việc thay lông ko biết than bổi có tự thay lông ko nhỉ mình nuôi 1 con dc 9 tháng rồi nhưng lồng vẫn mướt rược như lcu1 mới mua của chủ bẫy ko thấy dấu hiệu rụng hay xơ lông gì cả có người súi bắt nhổ vài cọng là nó thay nhưng thấy vậy ghê quá ko dám :D nhưng nó đang lên lữa họng đen rùi chắc có gì mong hết đợt lữa này nó thay nhưng nếu ko thay ko biết sao nữa nếu bác nào có gặp trường hợp này thì cho em ý kiến nhá :D

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
cần giúp về choe bồi

hôm rồi em về quê gắp đám trẻ nhỏ nuôi 1 em choe than bồi nhưng bi cắt hết lông cánh chim không bay được chi nhảy trong lồng, em nhìn thấy tương ta cũng tam tam hỏi mua chung ban 50k em làm luôn nhưng các bác cho em hỏi liêu sang năm thay lông có mọc được lông cánh bi cắt hết đó không? bác nào có kinh nhiệm chỉ em với.:a43:

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nếu cắt là nó chỉ mọc dài ra lại thôi chứ củng khó thay lắm như con Chào Mào nàhh mình củng bị trụi lông cánh nhưng chỉ mọc dài ra chứ ko rụng thay lông nếu có thể bạn mau trứng kiến thúc xem nó có thay lông ko ??

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom