Guest viewing is limited

khuyenchien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: em có thắc mắc. Giúp em mua Chòe than non...

Sáng cn em lên cuối đường văn cao gần dốc tam đa ấy đủ các loại luôn mùa này chòe non chuẩn chim đực khoảng 150k.Khéo mặc cả thì khoảng 100 đến 120k.nhưng cẩn thận khi mua than non trong ổ đấy nha nhiều khi người ta ghép ổ toàn mái đấy.chúc may măn.:a44::a44::a44::a44:

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0
giúp mình cái!

Chào cả nhà!
Hiện nay mình đang nuôi 1 em thn bổi.time đầu về mình cắt cánh cho ít nhảy,mình nuôi đến h cung dc khoảng vài tháng rồi,chú ta hót thì không phải nói luôn,và đã có tiền án đánh hỏng mấy em than thuần của mình.bây h thì chú ta thay lông lên mình nhổ hết cái lông cánh đi cho mọc lại,lông đuôi so xác quá lên mình cũng cho đi luôn.hi bây h em ấy ít nhảy đi rồi,nhưng mình nhớ là có cách ép thuần chim lúc đang thay lông đúng không cả nhà,với lại các bạn giúp mình bít cách chăm lúc bay h,vừa thay lông vừa ép thuần.làm thế nào cho hiệu quả vậy.giúp mình cái nha,thanks cả nhà.

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: giúp mình cái!

Đã có khá nhiều bài viết hướng dẫn cách thuần dưỡng CT bổi, tại bạn chưa đọc đến đấy. Bạn tham khảo các bài viết trong link dưới nhé.
Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam
Có 1 cách áp dụng cho người có nhiều thời gian rỗi là bạn để chú Than thật đói (không bỏ cám hay mồi tươi vào cóng ăn, chỉ bỏ nước uống), có thể bỏ đói cả buổi (ít nhất phải >2h) sau đó nhử mồi tươi. Bạn dùng 1 đoạn que dài khoảng 1m vót nhỏ, nhọn 1 đầu rồi cắm mồi tươi lên đó nhử em nó ăn, cứ thế thu dần khoảng cách của mình với em nó đến khi nhử bằng tay không mà em nó nhặt mồi là bạn đã thành công. Thời gian thuần nhanh thì 2 tháng tùy từng con.
Chúc bạn sớm thành công!

cungqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Đã có khá nhiều bài viết hướng dẫn cách thuần dưỡng CT bổi, tại bạn chưa đọc đến đấy. Bạn tham khảo các bài viết trong link dưới nhé.
Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam
Có 1 cách áp dụng cho người có nhiều thời gian rỗi là bạn để chú Than thật đói (không bỏ cám hay mồi tươi vào cóng ăn, chỉ bỏ nước uống), có thể bỏ đói cả buổi (ít nhất phải >2h) sau đó nhử mồi tươi. Bạn dùng 1 đoạn que dài khoảng 1m vót nhỏ, nhọn 1 đầu rồi cắm mồi tươi lên đó nhử em nó ăn, cứ thế thu dần khoảng cách của mình với em nó đến khi nhử bằng tay không mà em nó nhặt mồi là bạn đã thành công. Thời gian thuần nhanh thì 2 tháng tùy từng con.
Chúc bạn sớm thành công!
bác thuần than bổi mà trong vòng 2 tháng thì mình khâm phục thật đấy. Than bổi nhà mình nuôi 8 tháng rùi, cầm mồi trên tay thì nhảy lại ăn nhưng vẫn còn nhát.

chaomao_binhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0

bác thuần than bổi mà trong vòng 2 tháng thì mình khâm phục thật đấy. Than bổi nhà mình nuôi 8 tháng rùi, cầm mồi trên tay thì nhảy lại ăn nhưng vẫn còn nhát.
2 tháng thuần được với điều kiện phải " thật nhẫn tâm" bằng cách bỏ đói như trên, nhưng không phải 2h mà 4-5h, chú nào ko chịu nổi thì "ngẽo"! Sau tg đó vẫn tiếp tục làm như thế nhưng giảm tg xuống. Đừng thấy chim dạn mà cho ăn đầy đủ thì thành công cốc :a01:
Giai đoạn này thuần chim là chính đừng nghĩ đến chuyện hót hét nhé !

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào mọi người,
.
Thuần chim theo mình là chim chịu sống trong lồng và cảm thấy thoải mái, ăn bột, chịu hót và có thể "đấu" khi ra trường. không nên lấy tiêu chí dạn chim. dạn chim vì bị suy do bỏ đói là rất không đúng. Than bổi chơi cực hay cả đời vẫn nhát. Chúng ta nuôi làm sao chim đi đến đâu chơi vẫn hót-múa là đạt. Có người cắt cánh, nhổ lông, bỏ đói thậm chí cho uống thuốc ngủ . . . với quan niệm tập làm quen lồng ban đầu. Kết quả chim suy kiệt và chết, có khi sống cũng càng nhát hơn. Ngoài ra, không có chuyện 2 tháng là thuần. Chơi bổi nếu nhanh cũng mất một mùa lông. Cũng như mình đã nói 'chơi chim là phải kiên nhẫn', chim bổi không phải có sẵn để con người ép vào lồng nuôi. Chúng ta đang đi ngược với tự nhiên, vậy hãy chọn biện pháp nhẹ nhàn. Hãy để chim cảm thấy ta là bạn chứ không phải hung thần. Vài dòng tâm sự mong anh em bền chí mà luyện Than bổi nhé. Chúc mọi người vui vẻ.
.
Thân.

gatre_nt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a33:mình mới bẩy được 1 em than chuyền sắp thay lông xong vể nhá chưa nghe hót zi hêt lâu lâu chỉ wis wis vài cái nhưng rất dạn. minh dài chân đen mỏ dài. ko biết có triển vọng kô ae góp ý dùm nha.

atc.daily

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: giúp em với

Cho xin 500 hình nhé bạn. Bạn tả vậy khó hình dung lắm. Cố gắng posh hình cho anh em bình luận nhé. :a35:

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0

Bạn phải cho AE xem qua dung nhan của em nó thì AE mới có ý kiến được. Còn ko thì mình có ý kiến là bạn cứ chăm em nó cho tốt, qua mùa sau nếu ko hót thì thả đi nhé:a01::a01::a01:

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0

Nói chung là than chuyền chưa thay xong lông thì khó có thể nói được nhiều điều bạn à, chịu khó kiên trì chăm em nó cho thay hết lông, xong xuôi đẹp trai rồi thì tập tành cho nó đi dợt học giọng mấy bác chim già rồi xem sao. Không chừng nó lại là chú chim hay thì sao, vì trẻ em đang nhỏ thì sao biết tài năng, chưa thể bộc lộ được. Để thêm thời gian cho em nó cơ hội bộc lộ tài năng thì lúc đó sẽ vui biết mấy hihihi.
Chúc bạn sớm có chim hay để chơi nhé

gatre_nt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

sao mình gửi hình kô được zi. ae nào biết cách chỉ dùm nha

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

hiện nay có rất nhiều trang up hình lên mạng. thấy tốt và nhanh là trang upanh.com. bạn vào trang này và làm theo hướng dẫn (một lần up tối đa là 10 tấm) sau đó bạn tải lên rồi bạn copy code "nhúng vào forum" và paste code vừa copy vào bài viết là ok

thân mến

gatre_nt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

sao con than chuyền của mình ăn uống đầy đủ thay lông gần xong ma chưa thấy hót hét zi hết. AE nào cho ý kiến nha

cungqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

sao con than chuyền của mình ăn uống đầy đủ thay lông gần xong ma chưa thấy hót hét zi hết. AE nào cho ý kiến nha
tùy theo bản chất của chim nữa bạn à. Hôm qua mình mới mua 1 than chuyền, theo chủ tiệm nói là vừa bẩy được hơn 1 tuần, nhìn trông có vẻ gầy gò, hiện đang trổ lông đen ở ngực gần xong. Khi về nhà cho ăn ít dế, đến chiều là sổ giọng liền, tuy hơi ngắn nhưng đã có giọng rừng nghe cũng hay, sáng nay nghe chim ngoài hót lại hót theo. Hiện chưa được dạn lắm, cầm lồng còn nhảy.

Doan_Hoa_2010

Thành viên tích cực
SVC$
0

Con này đẹp, bác an tâm đi, mình chời than nhiều lắm hiện mình có 3 em, 1 em 3 mùa chim con, 1 em 1 mùa cũn chim con và 1 em chuyền mới mùa 3 tháng nay, con của bác tốt đấy cố gắng chăm sóc kỹ em nó nha.Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom