Guest viewing is limited

anhdeptrai

Thành viên tích cực
SVC$
0
chia sẻ em với

có thằng bạn nói bán cho em con than mà em chả biết trống hay mái gì cả và cả than hot và múa nữa, anh nao bày cho em chút kinh nghiệm nha,nó nói bán cho em giá 50 k
nếu nuôi chim non lênthì nó hót hay như chim bổi không các anh:a36:

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
Ðề: chia sẻ em với

bạn nên tham khảo cách phân biệt trống mái trên diễn đàn nhé.than con nuôi lên thì phải có một em mồi hay dạy thì nó mới hót hay được.còn nếu không có mồi kèm thì chẳng kêu hay được đâu bạn ơi.

anhdeptrai

Thành viên tích cực
SVC$
0

thế nuôi từ nhỏ thì nó có hót giọng dài không các anh.Hay là ngắn tiu nghỉu:a40:
chia sẻ cho em thêm chút kinh nghiệm nữa các anh:a04:

hongphong1803

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

thế nuôi từ nhỏ thì nó có hót giọng dài không các anh.Hay là ngắn tiu nghỉu:a40: :a04:
cái này thì tuỳ thuộc vào 2 vấn đề.
1. chim bạn là 1 chú chim hay, nhanh miệng, tướng tá tốt
2. bạn thường phải mang đi dợt tại các hội quán chim(nếu chim bạn là chim con) để em nó học giọng.
còn giọng dài hay ngắn to hay nhỏ thì bạn phải tổng hợp cả 2 yếu tố trên.bạn nên nhớ: muốn có 1 chú chim hay thì 60% là ở chú chim cón 40% là do cách chăm sóc của ban.
cách chăm sóc thì bạn có thể tìm trong diễn đàn, cái này nhiều lắm rồi nên mình ko nói lại.
còn chim trống mài thì bạn có thể nói rõ hơn hay chụp hình cho ace coi sẽ phân biệt giúp bạn chứ bạn nói chung chung quá khó phân biệt lắm, cón nếu bạn phân biệt được thì hãy tìm lại trong diễn đàn nha.( hỏi thật nha, nếu than mùa này thì hình như đã trổ lông báo hết rồi, phân biệt trống mái rất chi là dẽ mà bạn)
chúc bạn thành công và có 1 chú chim hay
thân !

trunghatang1

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim mới anh em đóng góp xem chim gi nha

mình mới phát hiện ra 1 lọai chim lớn hơn chòe than, thân dài đòn màu lông xám lông chuột đặc biệt là giọng hót lớn, đanh gần giống như chòe than, em nó cứ quanh quẩn trên sân thượng nhà trong khu vực dân cư, lọai này ăn ruồi, chuồn chuồn và các lọai côn trùng khác ai đã biết lọai chim này giúp mình biết tên và làm sao để bắt chúng :a40:

choe_than_hd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: chim mới anh em đóng góp xem chim gi nha

Anh chup ảnh và post lên diễn đàn để mọi người còn góp ý chứ nói vậy thì cũng hơi khó để xem chắc chắn đó là loại chim nào.

trunghatang1

Thành viên tích cực
SVC$
0

nó ở trên sân thượng của mấy ngôi nhà gần ở chổ mình làm nó đứng cách mình xa lắm nên chụp kg được mong anh em thông cảm, em nó mới xuất hiện gần đây hà hình như là nó xuất hiện vào mùa gió chướng khỏang tháng 9 âm lịch bạn ah,

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0

Theo mình nghĩ đó là chim gọi vịt. bạn tự tìm hình ảnh xem nhá

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0

Chim này thì mình biết nhưng không biết tên chỉ thấy nó hay hót trên sân thượng thôi , màu hơi xanh hót cũng được nhưng nghe kỷ lại thì không bằng than đâu , ngày xưa bẩy Chào Mào nó dính một lần nhưng nuôi không được , mình nghỉ dùng giun đất bẩy bằng lồng bẩy bán nguyệt may ra mới bẩy được ...

0vernight

Thành viên mới
SVC$
0

tôi đoán không nhầm đó là loại chèo bẻo! còn MN gọi là gì thì ko rõ! loài này tầm sáng và chiều rất hay lượn lờ bắt côn trùng, loại này ko có tên trong danh sách nuôi chim hót

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0

tôi đoán không nhầm đó là loại chèo bẻo! còn MN gọi là gì thì ko rõ! loài này tầm sáng và chiều rất hay lượn lờ bắt côn trùng, loại này ko có tên trong danh sách nuôi chim hót
Chim chèo bẻo thig không phải rồi , chim chèo bẻo đen bóng luôn và to hơn con này anh à . Chim này em chưa thấy ai chơi dù hót nghe cũng được nhìn nó gần giống con tu hú đó nhưng màu đen hơn cũng có móc móc ...

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

mình mới phát hiện ra 1 lọai chim lớn hơn chòe than, thân dài đòn màu lông xám lông chuột đặc biệt là giọng hót lớn, đanh gần giống như chòe than, em nó cứ quanh quẩn trên sân thượng nhà trong khu vực dân cư, lọai này ăn ruồi, chuồn chuồn và các lọai côn trùng khác ai đã biết lọai chim này giúp mình biết tên và làm sao để bắt chúng :a40:

Mình cũng thấy nó hôm qua (06/11/09) trên sân thượng. Chim có màu lông xám, nâu nâu như cà phê sữa. Viền lông bên ngoài có màu đen, dáng body như chim như con chích choè than, nhưng có dáng đứng không đẹp như than như lửa.

Đúng là có giọng hót to lắm, làm mấy con nhà mình nhảy rầm rầm, nín hót ngày hôm qua luôn.

Một người em rể của mình quê tận Phú Yên trên đường đi công tác về ghé Nhatrang tránh lũ gọi đó là chim ăn muỗi không biết có đúng không nữa.

Thân

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Chèo bẻo là có hai loại, phân biệt với nhau ở hình dạng đuôi: đuôi rẻ quạt và đuôi én. Bộ đuôi dài. Toàn thân có màu đen mun và là chim dữ.

Theo mình được biết, nếu bắt được 1 cặp chèo bẻo con nuôi cho thuần có thể nuôi thả và thay chó trông nhà. Khi có người lạ vào là bay lên trời và kêu ầm cả một khu vực.

Nhu7ng ổ của chèo bẻo rất khó bắt, chúng làm tổ trên ngọn cây thật cao, khi bắt chim con, chim bố mẹ mà thấy được thì không trầy da hoặc không té là chuyện lạ. Chim bố mẹ thay nhau lao xuống như tên bắn cắn vào kẻ lạ phá ổ chúng. Còn biện pháp khác đơn giản hơn nhiều nhưng cũng mệt hơn nhiều đó là ... chặt luôn cây. Nhưng khi cây gãy đổ thì chim con cũng lìa đời luôn.

Nói đến chim chèo bẻo, trước đây mình có nuôi 1 cặp, giữ nhà hay lắm. Nhưng thời gian đầu cho chúng ăn và vệ sinh lồng cần phải mang bao tay để chim khỏi cắn nữa đó. Chúng cũng chịu khó ăn cám, thỉnh thoảng thêm 1 ít nhái hoặc ếch con.

Khi một con đã chết rồi thì con kia sẽ không tồn tại sau 2 tháng vì buồn nhớ bạn.

Nói chung, chim chèo bẻo có tập tính hay. Mình nghĩ vậy.

Chia sẻ cùng ACE.

Thân.

rabbit

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chào bạn, mình biết loại chim ban nói rồi. chim này có màu lông xám xanh. tướng to hơn chim choè than. đuôi ngắn, giọng hót rất hay gần như than nhưng giọng trong và thanh hơn, chim này trên mình gọi là chim sảnh hay sáo ngói, nó xuất hiện theo mùa. mùa này mình thường gặp nó hay đậu ở nóc nhà. mình từng nuôi loại này rồi , nhìn ở ngoài thấy dạn người chứ nuôi trong lồng rất nhát, và an sâu thì khỏi phải nói. mình nuôi được 1 tháng rối mà ngưng sâu 1 bữa là die liền. nói chung khó nuôi.

thaiy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
gia chim choe than

Chào các đ/c, a.e!
Tôi đg định mua 2 e chòe than - mình múa tay là các e múa cánh hót theo ngay-giá la 2triệu.nhờ a e tư vấn hộ.
Cảm ơn rất nhiều!:a15:(a e gấp gấp hộ tý nhé)

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0
Ðề: gia chim choe than

giá chim với những gì bạn mô tả theo mình thì có thể chấp nhận được, cơ bản là bạn cảm thấy thế nào vì chim cò nó là một món hàng khá đặc biệt. Bạn fải xác định nó không như một cái ti vi hay radio về bật lên là dùng. Nếu bạn thấy ưng giọng hót, cách chơi của em nó và có điều kiện chăm sóc thì kể cả người khác có bảo đắt bạn vẫn thấy rẻ...Thật đấy.:a43:

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: gia chim choe than

Chào các đ/c, a.e!
Tôi đg định mua 2 e chòe than - mình múa tay là các e múa cánh hót theo ngay-giá la 2triệu.nhờ a e tư vấn hộ.
Cảm ơn rất nhiều!:a15:(a e gấp gấp hộ tý nhé)
.
Chào bạn,
.
Than chóc tay hót và múa cánh theo thì bạn nên lựa than non nuôi lên 1 mùa cũng được rồi. Nếu chơi nhà không ra cội thì bạn chọn chim mới thay lông chuyền xong là đạt. Tại sao lại chọn chim con lên? đó là do chim con được sống gần người từ nhỏ nên rất thân thiện, sẽ hót mừng khi chủ về và đút ăn. Chúc bạn toại nguyện.
.
Thân chào

vui_chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em có thắc mắc. Giúp em mua Chòe than non...

các anh ở HN có pis ở chỗ nào bán CT non hoặc đã pis truyền cành ko ạk. chỉ dùm e vs . và giá tiền của mỗi em là bao nhiu hả ???????????????
thank các anh nhìu

suoimohg

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: em có thắc mắc.

các anh ở HN có pis ở chỗ nào bán CT non hoặc đã pis truyền cành ko ạk. chỉ dùm e vs . và giá tiền của mỗi em là bao nhiu hả ???????????????
thank các anh nhìu
Bác lên Hoàng hoa Thám, Tăng bạt Hổ, Kim ngưu rroif xem, lựa thật kỹ.
Mùa này rất nhiều than bán theo yêu cầu của bác!

vui_chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: em có thắc mắc. Giúp em mua Chòe than non...

bác cho ? giá mỗi con khoảng nhiu....đằng phố cổ có ko bác

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom