Guest viewing is limited

nguyen van nam

SVC - Đam Mê
SVC$
0
hôm nay đi chợ bưởi, e thấy họ bán 3 con gà con, mới nở, họ bảo là gà lôi, có người mua 2 chú, còn 1 chú e bắt luôn, kô bít có phải gà lôi thật kô nữa, có bác nào nuôi loại này kô, chỉ giúp e với, e thấy gà lôi là loại quý hiếm, hy vọng đó là con gà lôi thật, thân

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Xin cho cái hình xem thử bạn Nam uiiii.
Theo mình thấy gà Lôi gọi là gà Tây đó.
:a26:

tranminhy

Thành viên tích cực
SVC$
0
hôm nay đi chợ bưởi, e thấy họ bán 3 con gà con, mới nở, họ bảo là gà lôi, có người mua 2 chú, còn 1 chú e bắt luôn, kô bít có phải gà lôi thật kô nữa, có bác nào nuôi loại này kô, chỉ giúp e với, e thấy gà lôi là loại quý hiếm, hy vọng đó là con gà lôi thật, thân

gà lôi là gà tây đó bạn, đâu phải loại quý hiếm gì đâu, loại này rất lớn con, khi lớn hết cỡ con to nhất chắc cũng nặng cả chục kg, thịt gà lôi ăn rất ngon, chúng cũng rất hung hăng có thể duổi theo và đá luôn con ngươì, chổ mình người ta nuôi rất nhiều

nhưng gà lôi cũng có nhiều loài , và cũng có loại quý hiếm, bạn chụp ảnh em nó cho ae xem đi

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Gửi Bác!(Bài Trích)
Gà Trống!

Trong tiếng Việt, chúng được gọi là gà tây vì chúng được du nhập vào Việt Nam từ các nước phương Tây. Gà tây trống có thân hình lớn hơn gà mái. Khi con người đem về thuần hóa để cho chúng trở thành loài gia cầm thì trọng lượng của gà tây trống có thể đạt từ 7,8 kg cho đến 11 hay 12 kg. Trong khi đó, gà tây mái thì có thể trọng nhỏ hơn, chỉ khoảng 3 cho đến 4 kg.

Ngoài thiên nhiên, gà tây có thể bay như thiên nga hay ngỗng trời, nhưng khi được thuần hóa, chúng có thân hình quá nặng nề nên không thể bay dù chỉ một đoạn ngắn. Và ngoài thiên nhiên, gà tây chỉ có một loại là màu đen, nhưng sau khi được thuần chủng và lai tạp, chúng có thêm một loại trắng và bông.

Gà tây trống khi đạt đến tuổi trưởng thành là khoảng 10 tháng, vì chúng có thể trọng lớn. Còn gà tây mái trưởng thành sớm hơn, khoảng 8 tháng tuổi. Gà tây con rất khó nuôi, nhưng khi chúng được 2 tháng tuổi, chúng sẽ lớn rất nhanh. Gà tây trống khi trưởng thành, có thể xòe đuôi ra, trong giống như một con công vậy, gà tây mái cũng có thể làm được, nhưng rất hiếm thấy. Khi trời vừa sáng, gà tây trống thường xòe đuôi, ve vãn gà mái, để đáp lại, gà mái cũng xòe đuôi, nhưng nhỏ hơn gà trống.

Gà tây thường được người Mỹ và người các nước Phương Tây dùng cho các món nướng và ngày nay, chúng được dùng nhiều cho lễ Tạ Ơn hay những buổi tiệc gia đình.

CHIP nghĩ gà Bác mua là con này,còn gà Lôi Lam như bác nghĩ chắc không có bán ngoài thị trường đâu!
Thân!

nguyen van nam

SVC - Đam Mê
SVC$
0
các bác ơi, e đang nói đến gà lôi, như gà lôi lam, gà lôi trắng....là loại gà quý hiếm, 1 số loại có nguy cơ tuyệt chủng, kô phải là gà tây, các bác xem lại nhé, thân

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Cho hỏi Bác mua ở đâu?Cửa rừng hay vườn Bách Thảo?Giá bao nhiêu nhỉ?Vì trước giờ nói đến Gà Lôi thì người VN ai cũng nghĩ đến Gà Tây,bác không nói rõ thì nhầm là chuyện đươn nhiên rồi!
2 loại bác nói CHIP cũng từng thấy qua nên nghĩ không thể nào có ngoài thị trường như 1 loài chim cảnh!CHIP nghĩ là 100% bác đã mua 1 con gà Tây rồi!
Thân!

tranminhy

Thành viên tích cực
SVC$
0
to @nguyen van nam: bạn ơi gà tây cũng chính là gà lôi đó, tùy theo vùng mà gọi theo tên khác nhau, nhưng đa số lại gọi là gà lôi, loại quý hiếm dễ gì có ngoài thị trường để bạn mua chứ, đã gọi là quý hiềm thì số lượng rất là ít, và muốn kiếm cũng không ra, cho nên gà lôi mà bạn nuôi chính là gà lôi loại thường ( gà tây ), và MTCHIP cũng đã đăng ảnh lên rồi đó,

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
(Bài Trích)
Nó đây!Không biết làm cách nào mà Bác có nó!??????
Gà Tây thì còn hy vọng!Hihi!

Mô tả:

Chim đực trưởng thành có mào lông ở đỉnh đầu màu trắng với mút lông đen. Đầu, cổ ngực và trên đuôi đen có ánh tím thẫm. Lông cáng đen, bao cánh đen có ánh xanh. Các lông bao cánh, lông ở lưng và bao đuôi có vệt ngang đen nhung ở gần mút lông. Đuôi đen và có 4 lông, ở giữa màu trắng tuyền (đặc điểm sai khác chủ yếu với gà lôi lam màu trắng). Chim cái trưởng thành có kích thước nhỏ hơn chim đực và nhìn chung bộ lông có màu hung nâu tối. Chân đỏ. Da mặt đỏ. Mỏ đen sừng.

Sinh học:

Đã tìm thấy 3 chim non rời tổ vào ngày 15/6/1987. Thành phần thức ăn thấy có hạt quả cây, kiến và ốc nhỏ.

Nơi sống và sinh thái:

Nơi sống thích hợp là các sườn đồi thấp và các thung lũng ven suối có độ cao khoảng 50 - 200m trong các khu rừng ẩm thường xanh nguyên sinh và thứ sinh ở những nơi có tán rừng có nhiều cọ, mây song và tre nứa nhỏ. Có thể gặp trong các khu rừng trồng như rừng cây mỡ (Manglietia glauca). Trong cùng sinh cảnh nói trên còn gặp cả gà lôi lam mào đen, gà tiền, gà so và trĩ sao.

Phân bố:

Việt Nam: Đây là loài mới phát hiện được ở vùng Hà Tĩnh. Các thông tin gần đây cho biết vùng phân bố của loài này có thể kéo dài đến phía bắc tỉnh Quảng Bình (Tuyên Hóa), ranh giới phía bắc vùng phân bố hiện chưa rõ.

Thế giới: Không có.

Giá trị: Loài mới và là đặc sản quý hiếm ở nước ta. Có giá trị khoa học và thẩm mỹ.

Tình trạng:

Nơi ở tự nhiên của chúng ở các điểm tìm thấy trước đây và hiện nay dần bị thu hẹp và thậm chí bị mất đi do rừng bị phá huỷ ngày càng nhiều ở những nơi còn lại thường bị tác động mạnh do nhân dân địa phương thường xuyên vào rừng chặt gỗ và tìm kiếm các lâm sản khác như mây, song. Là đối tượng bị săn bắn của nhiều người. Số lượng bị giảm sút nghiêm trọng. Mức độ đe dọa: bậc E.

Đề nghị biện pháp bảo vệ:

Cầm khẩn trương tiến hành khoanh khu bảo vệ gà lôi lam đuôi trắng cùng một số loài trĩ khác ở vùng rừng Hà Tĩnh kết hợp với việc bảo vệ khu rừng đầu nguồn Hồ Kẻ Gỗ (Kỳ Anh, Cẩm Xuyên). Cần tiếp tục tổ chức các cuộc điều tra nghiên cứu nhằm thu thập thêm các thông tin về hiện trạng và ranh giới vùng phân bố của chúng. Ngăn cấm tuyệt đối việc săn bắt gà lôi lam đuôi trắng ở tất cả mọi nơi, đồng thời tiến hành công tác giáo dục toàn dân, nhật là nhân dân địa phương bảo vệ gà lôi lam đuôi trắng.

Tài liệu dẫn: Sách đỏ Việt Nam trang 136.

Thân!

dragon999

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác kêu thịt gà Tây ngon lắm làm em thèm quá. Chưa được chén bao giờ cả. Bác Nam ơi, con gà con của bác mà ko phải là Lôi trắng mà là gà Tây thì bác cho ăn cám cò cho béo tốt 1 chút. Em sẽ chế biến món sào xả ớt và mang mấy xị rượu ngon đến mời anh em nha!

Ý bác Nam nói là gà lôi hình như thế này.

http://www.vongquanhvietnam.com/viewimage.asp?id=12013

Các bác thông cảm, mạng lỗi quá em ko upload hình ảnh lên được. Đành phải gửi đường link vậy.

Còn nếu con gà của bác Nam mà như anh em bảo là gà tây như thế này thì mọi người lại được 1 buổi vui vẻ rồi.

http://www.vnnavi.com/dishes/gatayquay.html

Các bác hy vọng nó là 1 trong 2 con nào vậy vì giờ em nó còn bé lắm ạ.

Thân!

binhls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nếu bạn mua ở chợ Bưởi(Hoàng hoa Thám) thì nhiều khả năng là TRĨ con(lông màu nâu nhạt,lốm đốm đen)còn nếu đúng là Gà lôi thì nhiều khả năng là Gà lôi trắng(nhưng rất khó xảy ra khả năng này vì đúng như bạn nói :gà lôi rất hiếm)Con trong ảnh của MTCHIT là Gà lôi mào trắng,chỉ có ở Hà tĩnh,Quảng bình.

anhtraixaydung

"Hạnh phúc trong tầm tay..."
SVC$
0
Công nhận gà lôi là giống chim đặc hữu của châu á. tìm đc vài thông tin cho anh em đây.
Gà lôi trắng là một loài chim lớn, có chiều dài khoảng 125 cm, lông mặt đỏ, chân đỏ, bộ lông trắng có sọc xám. Con trống phải cần 2 năm từ khi nở mới trưởng thành, có đuôi trắng, dài. Gà lôi trắng sống ở các khu vực rừng miền núi ở lục địa Đông Nam Á và Trung Quốc. Có 17 phân loài[cần dẫn nguồn] gà lôi trắng phân bố từ đông Myanma đến Campuchia, Lào, Thái Lan, Việt Nam, Trung Quốc. hình của nó nè

Gà lôi hồng tía: Lophura diardi Simese Fieback. Sống ở bìa rừng, xung quanh vùng nương rẫy, có thể gặp ở rừng nguyên sinh, thứ sinh nhất là rừng họ dầu (Dipterocarpaceae) có khi lên tới độ cao 800 m. Thân dài 61 - 81cm chân và da mặt màu đỏ. Chim đực đầu vŕ họng màu đen; trên đầu có mào lông dài màu xanh ánh thép; phần đuôi lưng màu kim loại; hông và lông bao đuôi màu hạt dẻ; đuổi cong dŕi hình lưỡi liềm có màu xanh ánh thép, phần còn lại cổ và ngực có màu xám, phía bụng có màu đen.

Chim cái đầu, họng vŕ cổ có màu xám, lưng trên và phần dưới cơ thể màu nâu hung, bụng màu trắng nhạt. Phần còn lại của mặt trên cơ thể có vằn rộng, đen vŕ trắng phớt nâu. Các lông đuôi ngoŕi có màu hạt dẻ.

Gà lôi phong điền

Gà lôi mào đen

tranquocnam

Thành viên tích cực
SVC$
0
em nghe nói gà lôi rồi mà chưa thấy hình em nó bác nam ơi bác up hình em nó lên coi giống con nào nha

thanh hải

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Gà Lôi có nhiều loại, riêng gà Lôi rừng thì có chung đặc điểm là chân đỏ, mắt nhung. Khi gà con mới nở, lông cánh mọc ra như lông chim con và khi gà con biết đi kiếm ăn thì dấu tích cuốn rún vẫn còn.

lambu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình ở HCM-Q2, bạn nào biết chỗ nào bán gà lôi ko? loại thường thôi, con nhỏ hay mới lớn, nuôi để lấy thịt mà. mình đang định 1 em về nuôi đến noel dể ...quay ấy mà. ai biết chỉ giúp mình nhoa. thân

Baochaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hôm nay đi chơi gặp anh bạn nuôi một con gà mái định thịt mình tiếc quá mua lại nhưng nhà chặt không nuôi đc nên bác nào có gà trống cho mình gửi vì nó đang đẻ cảm ơn nhé

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom