Guest viewing is limited

gatre123

Thành viên mới
SVC$
0
chuyện là thế này , em có chú gà tre đá , hôm bữa cho xổ thử tự nhiên về thấy gà bị khò khè như là có đòm trong cổ , zi em phải làm cách nào mấy bác chỉ giáo ạ

nguoicodon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sáng ra bạn nấu nước nóng pha ấm vỗ hang cho nó. cho nó uống chút nuớc trà hơi đặc, tám và phơi nắng cho nó. nếu trời mưa, gió thì đem cất nó đi.
Nếu nó bị nặng quá thì mua thuốc cho nó uống và cũng áp dụng như trên.
Chúc chú gà của bạn mau hết bệnh và khỏe mạnh

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
chuyện là thế này , em có chú gà tre đá , hôm bữa cho xổ thử tự nhiên về thấy gà bị khò khè như là có đòm trong cổ , zi em phải làm cách nào mấy bác chỉ giáo ạ

đây là bệnh gà mắc đàm ở cổ sau khi đá mà không om kỹ, khác với khò khè khi gà bị bệnh cảm

nguyên nhân:

là sau khi đá xong bạn ko om gà kỹ. trong đó có khâu vỗ đàm cho gà. sau khi đá gà mệt nên có đàm ở cổ đá xong không vỗ hoặc vỗ không sạch thì sẽ bị khò khè

triệu chứng:

trong khi đá lần sau thì gà thường hay mệt và phát ra tiếng khò khè. nặng hơn thì trong lúc thở cũng bị khò khè

cách chữa trị:

- mua thuốc ở các tiệm thuốc thú y cho uống. hoặc thuốc tiêu đàm của trẻ em cho uống
- nếu sau khi đá không bao lâu thì vỗ đàm và hát lá ngãi cứu dò thành cục nhét vào cho gà nuốt vào. mục đích là để trôi đàm và tác dụng của ngãi cứu là cây thuốc sẽ hỗ trợ thêm trong việc tiêu đàm
- lần sau khi xổ thì lấy nước nóng sổ đàm thật kỹ

cách phòng ngừa:

khi xổ gà xong thì bạn lấy nước đổ vào miệng gà vào ngước cổ gà lên vài giây rùi nhất thân gà cao lên kéo cổ gà ngước xuống đất và tay còn lại vỗ nhẹ và nhanh vào hầu gà. cứ làm vậy nhiều lần.

xong rồi mới cho gà uống nước và om thương tích sau.sau khi om thương tích xong nếu có lá ngãi cứu thì tốt không thì hái lá cây gì cũng được vò thạnh cục bằng ngón tay cái nhét vào cho gà nốt

chúc thành công

thanhbonsai

milan9999

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sau khi đá xong bạn lấy một ít cỏ tươi vo tròn lại bằng đầu ngón tay trỏ rồi banh mỏ gà ra nhét cỏ vào để nó nuốt xong sẽ hết khò khè nhé :D

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...bạn lấy mật ong quất cho thêm 1 liều long dờm(của trẻ con)...dùng ống tiêm to bằng ngón tay trỏ(bỏ kim)...hút đầy ống...sáng bơm 1 lần...chiều bơm 1 lần...độ vài 3 ngày là khỏi...chúc bạn thành công...

hoangtienmanh

Thành viên mới
SVC$
0
gà em cũng bị khò khe các anh cho e xin bài thuốc cảm ơn anh

Một vài kinh nghiệm chữa gà bị khò khè
Xin chào các bạn mình rất hân hạnh được làm thành viên mới tham gia diễn đàn SVCvietnam, mình xin chia sẻ một vài kinh nghiệm chữa gà khi bị khò khè:
1. Hiện tượng gà bị bệnh:
Gà thở khò khè, chảy nước mũi và đôi khi chảy nước mắt, bỏ ăn, đứng xù lông và thở khò khè, thỉnh thoảng khẹc như là bị tắc thở, gà thở rất khó khăn và mỏ luôn ở trạng thái mở (nếu bị nặng), gà phải vươn cổ để lấy không khí, mào tím tái, nếu kết hợp với nhiễm khuẩn E coli thì gà bị ỉa phân xanh, phân trắng và chết rất nhanh. Như vậy gà của bạn đã bị bệnh viêm đường hô hấp, CRD, CCRD.
2. Cách chữa trị:
Nếu gà của bạn có hiện tượng như trên, theo kinh nghiệm của tôi thì nguyên nhân bị nhiễm bệnh có thể do gà của bạn tiếp xúc với gà bị bệnh hoặc do chuồng trại, khay ăn, máng uống nước không đảm bảo vệ sinh. Khi phát hiện gà bị hiện tượng nói trên một số người áp dụng các biện pháp cổ truyền như cho ăn tỏi hoặc văn minh hơn thì cho uống thuốc chữa hen chữa viêm xoang của người nhưng hiệu quả không như mong muốn, nếu là gà ta thì tốt nhất cho em nó một chày :a43::a43: nhưng buồn vì gà của anh em mình lại là gà quý nên phải tìm cách chưa bằng được. Tôi có một đàn gà Serama (20 con), khi mới mua thêm một em về chủ quan không để ý, vài ngày sau thấy em nó bị khò khè và rất nhanh chóng nó làm lây bệnh cho cả đàn, cho uống các loại thuốc đều không đỡ, tôi buộc phải tìm tư vấn của bác sỹ thú y và được biết gà của tôi đã bị nhiễm bệnh CRD, CCRD. Bác sỹ thú y tư vấn cho tôi mua 02 loại thuốc thú y gồm thuốc uống và thuốc tiêm. Bạn hãy mua thuốc TYLOSIN-50 để tiêm với liều lượng 0,3-0,4ml/1kg thể trọng con gà; tiêm vào dưới da ở gáy của con gà hoặc tiêm vào phần thịt ở cánh và đùi, mỗi ngày tiêm 1 lần và tiêm liên tục từ 3 đến 5 ngày. Nếu không tiêm thì pha vào nước cho gà uống với liều lượng 0,8ml/lit nước uống, dùng liên tục từ 3 đến 5 ngày, tuy nhiên tiêm hiệu quả nhanh hơn.
Kết hợp với tiêm thuốc bạn nên cho gà uống thuốc BROMHEXINE 0,3%, đây là thuốc chữa bệnh đường hô hấp, hen suyễn ở gà, có tác dụng làm long đờm, lỏng đờm, giãn phế quản, thải đờm, cắt cơn suyễn.
Áp dụng như trên sau ngày đầu tiên sử dụng thuốc bạn sẽ thấy gà giảm khò khè, thở dễ dàng hơn; ngày thứ 2 gà gần như hết khò khè, ngày thứ 3 sẽ hết khò khè, gà nhanh nhẹn trở lại và chịu ăn, sức khỏe phục hồi nhanh chóng.
3. Cách phòng bệnh:
Bạn phải luôn giữ chuồng trại sạch sẽ, không để ẩm ướt, máng ăn, máng uống phải được vệ sinh thường xuyên, hạn chế tiếp xúc với gà lạ. Bạn hãy thường xuyên phun thuốc sát trùng IOGUARD 300 hoặc BESTAQUAM-S. Loại bệnh trên rất dễ tái phát và có thể lây tới gà con vì truyền nhiễm qua trứng.
Tôi ở Hà Nội và có sẵn thuốc, nếu bạn nào cần trợ giúp tôi rất sẵn lòng, số điện thoại của tôi: ....... hoặc email... Chúc các bạn thành công và nếu khỏi bệnh hôm nào mình
nhé!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom