Guest viewing is limited

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0
Sau khi sửa sang lại aviary cũ sẵn tiện mình giới thiệu những cô cậu Finch nhà mình với các bạn. Theo gợi ý của GoldenCanary mình thay thế cây đào (đã bị chim tàn phá) bằng cây trúc trong aviary, công nhận giống cây này phát triển khá tốt trong môi trường đó và rất thích hợp với các loài Finch

Chỉnh sửa lần cuối:

HoangQuan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Finch của Lý Vũ

Em thấy cứ tối tăm thế nào ấy?! Nếu không có nắng vào thì khi tưới rửa cây nước ngấm xuống cát khó khô và phân chim xuống nữa sẽ dơ và khó dọn.
Anh không chụp tổng thể aviary lại à? chỉ có vài góc thế này thì ngắm không đã :p
Cái gáo dừa là nước tắm hay nước uống? Để đấy không ổn đâu anh.
Hình như cái cần đậu treo hơi thấp.

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Thật mê quá đi, mình rất thích nuôi chim kiểu này , vì chim bay nhảy tự do không gò bó ,nhìn gần như thiên nhiên. nhưng nuôi kiểu này chỉ sợ chuột thôi .thân!

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0

@ HoangQuan : Hình ảnh này do mình chụp vào buổi chiều nên hơi thiếu ánh sáng, còn aviary của mình được đặt trên 1 cái đế xây gạch bên dưới có hệ thống thoát nước, còn vấn đề vệ sinh thì rất dễ dàng và không tốn nhiều thời gian, cứ mỗi tháng 1 lần mình chỉ cần hớt 1 lớp cát bên trên và thay bằng lớp cát mới là sạch sẽ ngay, vả lại loài finch chỉ ăn ngũ cốc nên phân ít hôi. Còn gáo dừa lúc đầu mình dùng cho chim tắm cho có vẻ thiên nhiên nhưng sau thấy khó vệ sinh quá nên thay bằng cái dĩa sành rồi. Bạn có thể xem tổng thể aviary của mình lúc trước qua đường link này

@ TRÂN NGOẠN : mình dùng lưới 1 phân nên cũng chẳng sợ chuột lắm đâu

HoangQuan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

@ HoangQuan : Hình ảnh này do mình chụp vào buổi chiều nên hơi thiếu ánh sáng, còn aviary của mình được đặt trên 1 cái đế xây gạch bên dưới có hệ thống thoát nước, còn vấn đề vệ sinh thì rất dễ dàng và không tốn nhiều thời gian, cứ mỗi tháng 1 lần mình chỉ cần hớt 1 lớp cát bên trên và thay bằng lớp cát mới là sạch sẽ ngay, vả lại loài finch chỉ ăn ngũ cốc nên phân ít hôi. Còn gáo dừa lúc đầu mình dùng cho chim tắm cho có vẻ thiên nhiên nhưng sau thấy khó vệ sinh quá nên thay bằng cái dĩa sành rồi. Bạn có thể xem tổng thể aviary của mình lúc trước qua đường link này

@ TRÂN NGOẠN : mình dùng lưới 1 phân nên cũng chẳng sợ chuột lắm đâu

Anh ly_vu.
em là SB bên ABV đây :p, em chỉ hỏi thế thôi chứ em nhớ aviary của anh mà :p
Cát thì phải thay 1 tuần 1 lần đấy chứ mà 1 tháng anh ơi, nhà em có mấy con mà nó quậy tưng bừng lên đây này! Cóng tắm hay dĩa tắm anh kê lên cao cao một tí, để dưới đất nó vẩy nước nhanh bẩn lắm.
Màu xanh lá thế này vẫn hơi sáng và hơi rợ....em nghĩ xanh đậm sẽ đẹp hơn.

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0

Lúc đầu anh nhìn cái avarta của em anh cũng ngờ ngợ rồi, chú manh manh trống đó giờ đã làm bố rồi nhỉ ? Bữa nào ghé tham quan cái aviary của em nhé, nghe nói em mới rước về cặp bảy màu phải không ?

genta

to be or not to be
SVC$
0

aviary đẹp quá cụ Lý ơi, nhìn tụi này mà mê mắt, líu ríu cả ngày, có cặp nào đẻ chưa vậy cụ?

HoangQuan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Lúc đầu anh nhìn cái avarta của em anh cũng ngờ ngợ rồi, chú manh manh trống đó giờ đã làm bố rồi nhỉ ? Bữa nào ghé tham quan cái aviary của em nhé, nghe nói em mới rước về cặp bảy màu phải không ?

Đây là con trai của con manh manh trống đầu tiên lúc em set up aviary đấy anh, anh vẫn nhớ nó à, từ khi thằng em bay đi mất thì em còn mỗi thằng này thôi, nó đang tíu tít với con vợ nó, nhét lá đầy ổ và đạp mái rồi, nhưng ổ cao quá em không leo lên xem có trứng không, thấy lâu lâu nó vẫn nằm lì trong đấy, nhưng lúc trời nóng quá thì chui ra ngoài đi tắm và..tăm tia ổ khác.
Gould thì em tha về 2 cặp, juvenile thôi, chờ nó..chết từ từ là vừa :)):)):))
Bữa nào qua em thì PM trước nhé.

hoalo_biglong

"Hoalo-thần chưởng"
SVC$
0

Cái aviary này của anh theo em thế là tạm dc rồi .Dùng cây trúc là 1 ý kiến hay ,nhưng "mọi người " làm aviary có trúc nhiều rồi nên cũng hơi mất hứng khi coi cái này hì hì .Em thấy rằng dùng cây mộc hương cũng dc đấy chứ và khi ấy quang cảnh aviary nó lại khác hẳn khi dùng trúc ,cũng hay lắm và đẹp khi anh tỉa khéo 1 tí . Phần nền anh chưa làm xong hay sao mà em thấy hơi trống .Liệu có nên trồng vài cây ổi cảnh như nhà bà bác GC ko , thêm 1 vài khóm hoa cũng dc ,hoặc có thể trồng mấy khóm gừng bởi cây gừng rất đẹp (theo em :p ) .Cái aviary này hơi bé chứ em thấy cây hoa sao cũng là ứng cử viên trang trí và chắn gió tốt hihi .và thêm 1 chút là đợi bọn finch nó tự trồng kê thôi :D
Về màu thì em thik màu này nhất , tối hơn sợ nó llàm cho khó nhìn
Còn cầu đậu thì anh cứ làm mấy cái đồ chơi như GC nói bên ABV là khá ok ,em rất thik cái thang anh ạ .

boyvipprokute

Thành viên tích cực
SVC$
0

Nhìn mấy em này thấy mê lun ước gì có cặp manh manh ta nuôi chơi!:a04:

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0

Hi...hi...chú SB thì đã vào rồi, đợi đến hôm nay mới thấy chú hoalo thần chưởng xuất hiện. Đúng là cái aviary của anh hơi nhỏ, lúc trước anh cũng trồng cỏ và rải sỏi dưới nền nhiều lắm nhưng chim ị bẩn quá khó dọn dẹp nên anh bỏ hết rồi.

Bây giờ còn đợi GC vào nữa nhưng GC đã thấy thực tế aviary này rồi nên chắc cũng không có ý kiến gì nữa ! (cái này là photocopy của GC đó) :a01:

HoangQuan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cứ kệ Hoalo anh ơi, đừng trồng cây nền, hoặc anh trồng thì một ít dương xỉ, hay mấy loại cây bò nhanh và lá cứng một tí thì mới ổn, bên em mớ dương xỉ vẫn sống nhăn đấy, không sao cả. Cây cao nếu không trồng trúc có thể cân nhắc các loại khác nhưng không nên chọn loại dễ rụng lá/hoa/quả và phải không có độc.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Cái aviary của cụ Lý đẹp á, Đề thích cách làm như vậy!
Thank hình đẹp!

mechim1993

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0

Nhìn mấy em của bác ly-Vũ đã ghê , em cũng mới tập tành nuôi chim cảnh nhỏ . Mới bắt được 2 cặp manh manh mà xám của chị luLu . Em thấy trong avari của bác có cặp manh manh socola thì phải không biết bác quen ai bán chim cảnh đủ loại ngoài 7 màu và yến ra chỉ cho em chổ mua ? Bên chị LuLu có 1 cặp Star Finch đẹp lắm

hoalo_biglong

"Hoalo-thần chưởng"
SVC$
0

@Ly-vu : Dạ em cũng mới thấy cái bài này anh Lý ạ .
Anh cứ kệ lão SB , lão ý copy avi của bà GC rồi mà ấm ức ko thay đổi dc nên xui anh thế đấy . Ai chả biết trồng trúc đẹp nhưng mà chọn mấy loại khác cho nó khác đi chứ anh nhỉ . Cây mộc hương ko thì rõ ràng là ít rụng lá , cành nhiều ,cây cao ,hoa thơm còn gì , hoa đấy nó rụng chả đáng bao nhiêu ,độc thì chả thấy bao h .Trồng cây nền anh cứ trồng ở góc hay nói chung xa xa gốc trúc ra thì chim nó ị vào thế nào dc .
Mà thôi nói gì thì nói anh cũng lỡ xài kiểu của bà GC mất rồi .Điều anh nên làm nhất là sưu tập chim đi anh ạ ,quơ tay vài cái là dc chục cặp Gould ngay ý mà ,rồi post hình lên cho em ngắm :a44::a44:
@HQ (SB) : oánh oánh ..hây ya

Lý_Vũ

"Kiếp đam mê"
Thành viên BQT
SVC$
0
@mechim1993 : Finches của anh cũng nhờ anh em trong diễn đàn này chia lại thôi chứ chim cảnh nhỏ ngoài thị trường dạo này hơi khan hiếm.

@hoalo : Sắp tới anh sẽ có kế hoạch làm 1 cái aviary to hơn nữa và thiết kế theo phong cách riêng, lúc đó sẽ rước vài cặp Gouldian cho phong phú, còn cái aviary nhỏ này anh dự tính dành nuôi cặp chào mào hoặc chích choè sinh sản. Chờ xem nhé :a01:

HoangQuan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh Lyvu sướng thế :p, em đang nài nỉ bác giai cho chiếm đóng sân thượng làm vườn cảnh và aviary đây :p, chừng đấy dời bớt chim giống ở dưới lên. Muốn làm kiểu walk-in aviary quá:a45:
Anh mua gould từ bây giờ nuôi cho nó quen khí hậu là vừa, nếu aviary mới nằm không xa cái cũ.

hoalo_biglong

"Hoalo-thần chưởng"
SVC$
0
Em nghĩ rằng nuôi chích chòe trong cái aviary cũ của anh thì cũng ko ổn vì nó bé quá .Có lẽ chỉ nên nuôi Chào Mào thôi anh ạ
Còn khi nào anh làm xong cái mới to gấp 10 lần cái cũ thì chụp hình cho lên em xem cái anh nhé , lúc đó nhớ thiết kế theo phong cách riêng anh ạ . hihi . Anh cứ nghĩ kĩ rồi làm ,chứ ko thì hối hận như "ai kia " mệt lắm =))
@HQ : kế hoạch 80 năm lần thứ nhất sắp dc thực hiện đấy anh nhỉ ;))

HoangQuan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
@mechim1993 : Finches của anh cũng nhờ anh em trong diễn đàn này chia lại thôi chứ chim cảnh nhỏ ngoài thị trường dạo này hơi khan hiếm.

@hoalo : Sắp tới anh sẽ có kế hoạch làm 1 cái aviary to hơn nữa và thiết kế theo phong cách riêng, lúc đó sẽ rước vài cặp Gouldian cho phong phú, còn cái aviary nhỏ này anh dự tính dành nuôi cặp chào mào hoặc chích choè sinh sản. Chờ xem nhé :a01:

Mà em nghĩ aviary của anh đặt chỗ nhiều người qua lại thì cũng khó cho chích chòe hay Chào Mào sinh sản lắm..hmmm

Em nghĩ rằng nuôi chích chòe trong cái aviary cũ của anh thì cũng ko ổn vì nó bé quá .Có lẽ chỉ nên nuôi chào mào thôi anh ạ
Còn khi nào anh làm xong cái mới to gấp 10 lần cái cũ thì chụp hình cho lên em xem cái anh nhé , lúc đó nhớ thiết kế theo phong cách riêng anh ạ . hihi . Anh cứ nghĩ kĩ rồi làm ,chứ ko thì hối hận như "ai kia " mệt lắm =))
@HQ : kế hoạch 80 năm lần thứ nhất sắp dc thực hiện đấy anh nhỉ ;))

"ai kia" không có hối hận, nhé nhé cậu nhé!!:a10:

Hieutc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Lý Vũ và các bạn cho mình hỏi nhé.Các bạn có nuôi qua manh manh ta ( hoa mai ) qua 1 mùa chưa.Hoa mai nhà mình mua mùa trước màu đỏ tuyệt đẹp không hiểu sau qua thay lông mùa này chỉ thấy lông trắng thôi.Hoa mai nhà mình chỉ thích ăn kê và không ăn bất cứ món gì khác.Thanks!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom