Guest viewing is limited

hungkg

Thành viên mới
SVC$
0
Chào cả nhà theo cá nhân mình nghĩ theo phong trào nuơi chim như hiện nay ngày càng phát triển sâu ,rộng từ những b5n học sinh đến những bậc cao niên... mà một phần nhiều là khai thác từ thiên nhiên.Trong khi đó môi trường sinh sống của chúng ngày càng bị thu hẹp... như mình thấy một vài năm trước chim đẹp dẽ kiếm và còn giá thấp nhưng lục này giá chim cao mà khó kiếm chim đẹp. Mình có suy nghĩ làm sao có thể nuôi một số giống chim ép cho chúng đẻ như chích chòe, Mi... Nhưng dây mới chỉ la suy nghĩ do mình chưa có kinh nghiệm và minh cũng chưa kiếm gặp đề tài này. Cho những bạn có nhiều thời gian và diện tích có thể thực nghiệm vì mình cũng có nghe đâu đó nuôi chim quý sinh sản được hoặc có người đã tứng nuôi heo rừng ...
Có báo nào có kinh nghiệm hoạc có những ý tướng nào chia sẻ cùng anh em ...
Mình hiện cũng có 2 em than và 2em mái . Mình cũng có làm một cái chuồng lớn bằng giàn giáo xây dựng cho một cặp vào được khoảng hai tuần nhưng chúng cư sử với nhau như hai người xa lạ anh là anh , tôi là tôi. Ngày ai làm việc đó tối thì ngủ riêng. Không động lòng và cũng không lổi mau 35 gì cả. Không giống chúng ta. Củng không biết làm sao mặc dù tướng tá cũng khá nha.

zedo_ng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo mình thì các loài chim mỗi năm có mùa sinh sản, thường là mùa xuân, khoảng tháng 2 - 3. Sau khi nuôi con ra ràng thì trống, mái đường ai nấy đi, dù có ép cũng không ở chung với nhau. Đến mùa sinh sản năm sau mới cặp đôi mới. Bạn đợi đến năm sau thả chung thì chắc có kết quả. Chúc bạn thàng công và có kinh nghiệm để chia sẻ với anh em.

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Bạn muốn nuôi chim đẻ thì cứ nuôi từ năm này qua năm sau mới có kết quả , chứ mới thả vài tuần sao thấy kết quả liền được . Riêng với than thì chúng ít có những biểu hiện tình cảm thân thiết như bạn nghĩ , cặp than của mình đã đẻ mấy lứa mà nó cũng giống như cạp than bạn đang nuôi , muốn thấy biểu hiện tình cảm thì nuôi Mi , Quế Lâm , Chào Mào , bạn sẽ thấy chúng rất thân thiết nhưng mà mình chưa thấy nó đẻ gì hết , thật trái ngược qua phải không , than lửa thì nhìn chúng xa lạ thế mà lại đẻ rồi ... Theo mình không phải ép đẻ mà nên nói là nuôi đẻ hay hơn .. :a01::a01::a01:

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Việc nuôi chim đẻ cần phải thỏa mãn các điều kiện sau:
- Chuồng trại phải đáp ứng nhu cầu tối thiều về bay nhảy của chim, phải được che chắn kín đáo, tạo cho chim sự an toàn nhất định, không được để chuột, kiến, thằn lằn có cơ hội vào chuồng phá tổ, tổ chim đẻ phải được đặt ở vị trí kín gió, không bị nắng chiếu trực tiếp, kín đáo và ổ đẻ phải chọn lựa kích thước, kiểu dáng phù hợp.
- Dinh dưỡng được cung cấp đầy đủ qua cám (bột), mồi tươi (cào cào, dế, gián, trứng kiến, sâu...).
- Và cuối cùng quan trọng nhất là lựa được cặp trống mái phù hợp, việc bắt cặp của chim nói chung là do con mái quyết định, vì vậy khi muốn ghép chim đẻ ta cần chọn con mái trước, để con mái tự chọn đấng lang quân cho mình (xem biểu hiện của con mái khi kè lồng với những con trống hiện có), sau khi đã chọn được cặp để ghép đẻ ta tiến hành thả chim vô chuồng lớn, chim mái sẽ được thả vào trước mấy ngày, lồng chim trống được treo gần chuồng để cặp chim được thấy nhau, sau 4 ngày - 1 tuần mới tiếp tục thả chim trống vào, để nhanh có kết quả chim trống phải là lúc đang căng lửa. Khi đã ghép cặp đẻ thì tốt nhất nên cách ly những chú chim trống khác không nên để chúng nhìn thấy nhau (treo xa, khuất, nghe tiếng hót cũng được nhưng không để nhìn thấy nhau). Trong chuồng lúc này cần phải để sẵn vật liệu làm ổ (cỏ khô, rác, giấy cắt sợi nhỏ, sợi bao bố, sợi vải....), nước uống luôn luôn phải đầy đủ và cần thay mới hàng ngày (rất quan trọng).

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom