Guest viewing is limited

ktuan83

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a15::a15::a15::a15:các anh ơi có loài rùa thái .em có nuôi nó nhưng chẳng biết nó ăn gì .em nghe nói nuôi nó là xuôi lắm có phải ko vậy .nuôi nó trong hồ cá rồng có được ko vậy .cám ơn các bác

vinhbe

"Tôi là Tôi !"
SVC$
0
anh ktuấn83 nay cũng nuôi rùa nửa hả em cũng không biết xuôi hay không nữa nhưng anh nuôi chung với cá rồng nó cắn chết sao anh. em nghĩ anh nên nuôi riêng thì tốt hơn đấy anh à.

tranminhy

Thành viên tích cực
SVC$
0
thường thì rùa ăn thực vật, các loại lá cây, nhưng rùa lại kỵ rau má ( cái này mình đọc được trên diễn đàn ), nếu rùa mà bạn mua thì không cui đâu, mình nghe nói rùa mà người ta có khắc chữ trên lưng do người ta cúng xã xui nuôi mới xui.

ktuan83

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh ktuấn83 nay cũng nuôi rùa nửa hả em cũng không biết xuôi hay không nữa nhưng anh nuôi chung với cá rồng nó cắn chết sao anh. em nghĩ anh nên nuôi riêng thì tốt hơn đấy anh à.

rùa nó cắn cá rồng hả thôi vậy làm biến nuôi rùa quá .nuôi sợ mình chậm như rùa thì chết

ktuan83

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a15::a15::a35::a35::a35::a35::a35::a35:
thường thì rùa ăn thực vật, các loại lá cây, nhưng rùa lại kỵ rau má ( cái này mình đọc được trên diễn đàn ), nếu rùa mà bạn mua thì không cui đâu, mình nghe nói rùa mà người ta có khắc chữ trên lưng do người ta cúng xã xui nuôi mới xui.

khó hiểu quá xin nói rõ:a35::a35::a35::a35::a05::a05:

tranminhy

Thành viên tích cực
SVC$
0
nói chung là nuôi rùa không xui đâu, bạn cứ yên tâm nuôi đi

CAVAYXANHS

Thành viên cống hiến
SVC$
0
hừ hừ em hồi trước có nuôi 4 con rùa tai đỏ hồi nhỏ rất nhát bị con KL cắn hoài . lớn lớn 4 con đè con kl ra cắn vây đứt lả tả mà lành lại hết rùi mà tụi nó cắn đứt 1 cái râu bi giờ vẫn còn thẹo hic hic

aeolus

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình có thấy 1 người nuôi chung cá rồng & rùa với ý nghĩa sau : rùa tượng trưng cho phúc, cá rồng là thịnh vượng -> dưới vững chắc, trên thịnh vượng. Nhưng hay cái là 2 em sống hòa thuận với nhau. Có điều rất ít khi nào được vậy, nhât là đối với rùa tai đỏ. Loại này càng nuôi càng xấu & dữ. Nuôi chung mắc công nó rỉa đuôi , vây là mất giá trị em cá. Còn nếu bạn thích nuôi chung với cá rồng thì rùa phải nhỏ.
- Nuôi rùa sống tốt thì có phúc, còn nếu nuôi không tốt bị chết thì xui kinh luôn đó.

ruaruaxinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ẹc....... nuôi rùa đâu có gì là xui xẻo, mình có cả đàn 20 em núi vàng đây...... Nhưng để rùa chết thì buồn thiệt đó, hic...... 1 em vừa ra đi!!!!!:a36::a36::a36:

bkd2510

Thành viên mới
SVC$
0
ko nên nuôi chung rùa với cá, vì rùa thích ăn cá và cá to cũng thích thịt rùa. nên nuôi riêng hoặc ngăn bể ra để nuôi (nếu bể to).
Em nuôi rùa chugn với chim ưng nhưng phải nhốt riêng hheheeh

thegioicacanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hí chị Nhung cũng mới vào kìa!Em cũng nuôi rùa nhưng ko thấy xui chút nào!Mà bạn phải post hình rùa bạn lên mới biết chính xác mà góp ý chứ!^^!

xiaoao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn có thể post hình con rùa đó hay nói tên khác của nó được không ? rùa thái nói chung chung khó nhớ được là rùa gì, hôm bữa ông kia rao rùa campuchea xách xe máy cà tàng lại coi ổng mới đưa con ba ba làm mình sững sờ (ai không tin search trên google có người bán rùa campuchia rồi chạy lại coi thử coi). nói chung vùng đông nam á thì các con vật cũng tựa tựa nhau rùa thái có khi là rùa vn mà rùa vn có khi là rùa Lào rùa khơ me.

À hay con rùa của bạn là rùa tai đỏ ? giống này nhiều kẻ bán kêu là rùa thái lan nhưng thật ra nó có ở khắp thế giới và quê hương thứ thiệt của nó là ở phía Nam nước Mỹ. Có phải mai nó màu xanh xanh da nó rằn rằn lỗ tai màu đỏ ăn uống rất tầm bậy tầm bạ ? giống này ăn cá ăn bột ăn rong rêu gì cũng được nhưng mùa này nó đang ngủ đông, rất lười họat động nên tạm thời không nhét được gì vô bao tử nó đâu.

hiepgahuybeo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: em muốn nuôi rùa thì

Về thức ăn :
- Bắt buộc phải cho ăn trong nước. Rùa tai đỏ lưỡi không cử động được nên không ăn được trên cạn. Nên cho ăn mồi sống ( tép mồi, cá chép, cá lóc, cá trâm,... ). Đừng nên cho ăn nhiều không tốt. Nếu bạn mua rùa mai dài khoảng 9-10cm thì 1 tuần cho ăn mồi sống 2 lần thôi, còn lại là cho ăn rau, rau muống hay xà lách đều ok. Nên cho ăn ở hồ riêng để dễ vệ sinh. Cho thức ăn vào và để trong vòng 45' - 60' nếu rùa ăn không hết thì vớt ra.

hiepgahuybeo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Về hồ nuôi:
- Bạn cần có 1 cái hồ tương đối rộng,dài 6 lần chiều dài mai, sâu 3-4 lần chiều cao( chiều dày ) của rùa( tối thiểu là 60 x 40 x 40 cho rùa có mai dài khoảng 10cm) . Trong đó có phần cao hơn mặt nước chút xíu để nó leo lên phơi nắng. Mực nước sâu tối thiếu 20cm ( rùa này bơi rất giỏi và rất thích bơi - nhìn rất vui mắt ). Dưới đáy có sỏi ( sỏi phải lớn hơn đầu của nó - nếu không nó nuốt ). Mình làm lọc đáy cho đỡ phải thay nước ( 3 tháng thay 1 lần ) Không cần cho muối cũng được.:a07:

hiepgahuybeo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Về rùa
- Nếu bạn chưa có kinh nghiệm nuôi thì nên mua con nào có chiều dài mai tối thiểu là 9-10cm. Khi đó rùa đã tương đối lớn, khỏe hơn, giá cũng không mắc hơn bao nhiêu ( ~40k ). Rùa của bạn mua là rùa con ( hatching ) khá yếu, thường bị chết do hao hụt tự nhiên. Khi mua bạn nên chọn con nào nhanh nhẹn, bò nhiều, hay cưỡi lên các con khác, không nhát người ( không thụt đầu vào thường xuyên ). Bạn bắt con đó ra, xem mắt có trong không, mai có bị nứt, bị ố không ( rất thường gặp ), da có bong tróc hay lở loét gì không, móng vuốt có bị gãy không ( rất thường gặp ):a45:

hiepgahuybeo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình có ít thông tin xin chia sẽ với bạn nè.

Điều đầu tiên là Bạn phải chuẩn bị tinh thần là không phải cứ chăm sóc tốt là nó sống. Nhiều khi nó vẫn chết do đã mắc bệnh sẵn, chết do hao hụt tự nhiên,...
:a44:

hiepgahuybeo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các vấn đề khác
- Không nên tiếp xúc với nó nhiều, nó không thích bị cầm nắm, xăm soi. Chỉ bắt nó chuyển qua hồ nhỏ để cho ăn thôi. Nó rất dễ bị stress
- Không được bỏ nó ra ngoài cạn, nó rất dễ mất nước --> khô da --> chết
- Buổi tối nên tắt đèn để nó ngủ.
- Nó rất khó bệnh. Tuy nhiên bệnh rồi thì rất khó chữa. Bởi vậy phòng ngừa là trên hết.
Vậy thôi, chẳng có gì khó cả. Chúc bạn thành công. Rùa là dễ sống lắm đó.
:a39::a44::a22::a45::a23:

hiepgahuybeo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nuôi rùa à? Nhà mình cũng có nuôi một con. Mà vẫn thấy mọi người bảo rùa chết là xui xẻo lắm, nhưng nó đâu có dễ chết vậy(sống dai là đằng khác ý chứ)! Nếu bạn muốn nuôi 1 con thì có thể chọn nuôi rùa nước hoặc rùa cạn. Thường thì rùa cạn sẽ chậm lớn hơn rùa nước, nhưng được cái là hằng đêm, bạn có thể cho nó cùng...đi ngủ(hố hố, chắc cái này chỉ có những người iu rùa lắm mới đủ can đảm thực hiện). Nhưng nuôi rùa cạn có lẽ cũng sẽ rắc rối hơn một chút. Bạn có thể cho nó vào trong nước, nhưng nó vẫn thích ở cạn hơn(rùa cạn mờ lị). Để nó ở ngoài đất thì bạn phải có một chỗ nào đấy để nhốt nó, hàng ngày(nếu nó kén ăn) phải thả nó vào chậu nước có thả thức ăn một lúc để cho nó ăn, không thì cho nó ăn ngoài đất cũng được. Còn đối với rùa nước thì ít công đoạn chăm sóc hơn. Bạn chỉ việc thả nó vào một cái bể cá nhỏ bằng thủy tinh trong suốt(có cá hay không có cá đều được, nhưng tốt nhất là không có cá kiểu nhỡ phải con rùa dữ tợn lại tấn công mấy con cá nhỏ thì tội nghiệp) hoặc một cái xô to có nước, hàng ngày thả thức ăn vào trong nước cho nó và nhớ là phải thay nước thường xuyên. Hiện nay đã có thức ăn dành riêng cho rùa, dùng được với cả rùa nước và rùa cạn. Nó được bán ở ngay những cửa hàng mà bạn mua rùa. Bạn cho rùa ăn chủ yếu là loại thức ăn đó, thỉnh thoảng bạn có thể ra chợ xin một ít tôm tép về cho nó ăn để bổ sung thêm dưỡng chất. Một điều đáng lưu ý khi bạn nuôi rùa là vào mùa hè nóng bức, rùa ăn rất nhìu thức ăn. Nhưng đến mùa đông lạnh giá thì nó gần như không di chuyển, chỉ nằm thu lu một chỗ, không ăn gì hoặc ăn rất ít. Vì vậy nên nếu nó có biểu hiện như thế thì bạn cũng không cần phải lo lắng gì nhiều. !!!!CHÚC BẠN THÀNH CÔNG!!!!:a37::a37::a37::a37::a37:

hiepgahuybeo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đầu tiên, bạn bắt 3 em rùa đó ra khỏi hồ nước liền nha! vì có thể trong nước có chất bẩn gây tấy mắt, lọc hồ và sát trùng hồ bằng nước muối đậm đặc sau đó thả 2 em rùa còn lại vào. còn em đau mắt bạn lau khô đầu và mắt của em, băng mắt lại sau đó đưa đi thú y. Thân!
pạn phải cách ly ngay con rùa bị bệnh, tẩy uế ngay chỗ nuôi hem là 2 con còn lại cũng bị lây bệnh đấy, bạn có thể dùng thuốc nhỏ mắt sát khuẩn cho con bị đau mắt.
Chú ý cẩn thận nhé
đau mắt hả............nhỏ thuốc đau mắt cho nó em ơi
Đúng đấy! làm vệ sinh hồ, thay nước, cách ly, mua thuốc nhỏ mắt cho rùa, theo liều lượng của trẻ em!

:MatCuoi (38):ừ thì đem thả nó ra sông hồ đi, đảm bảo nó khỏe liền!
Sông hồ không phải là thùng rác bạn à! Nếu đã nuôi thú cưng thì hãy cố gắng mà cưng và chửa trị cho nó chứ!:a37::a37::a37:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom