Guest viewing is limited

Monowar

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác ơi...em đang rất muốn nuôi 1 chú choe lủa Bổi vậy có khó ko hả các bác...các bác chỉ dùm em cách cho ăn và chăm nhé

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: em hỏi về chòe Lửa đây..........

Giỏi về Chòe Lửa thì Bạch Đề không biết hết được.
Nhưng có nghiên cứu qua.

Chòe Lửa bổi thì phần đông có bán ở các tiệm ở VN ta. Đặc biệt ở phía miền Nam là nhiều. Ở miền Trung cũng có nhưng không phổ biến. Theo Bạch Đề biết được thì các bạn ở Quảng Nam-Đà Nẵng cho tới Huế thì cũng có vài con đẹp đuôi dài gân như 27Cm là có, và cũng là các bạn ở miền Nam đồng ý như thế.

Chim bổi nếu chịu ăn bột/cám rồi thì thật tuyệt. Phần cám bột nên nghiên cứu của bài cám bột Chòe Lửa của anh VuKhoa đã nói trên.

Chim bổi chưa ăn cám thì cách hay nhất là các bạn ấy vẫn cho ăn cào cào mồi tươi khi ăn quen rồi thì, các bạn ấy cắt cào cào ra bỏ vào bột. Cho nó mổ ăn thời gian quen thì sẽ ăn bột. Chúng rất dễ thuần và dễ hót ngay không khó so với Chòe Than bổi. Chim mới thì cũng như các loại khác. Cần trùm lại, và hé mở áo lồng ra theo thời gian khi nó dá thuần.

thiennhien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào bạn Monowar, việc chọn một con Chòe Lửa bổi tốt để nuôi thì hơi khó vì cần phải có ít nhiều kinh nghiệm, tuy nhiên việc thuần dưỡng chim thì theo Mình không khó đâu bạn ạ. Con chòe lửa ở rừng nó ăn sâu bọ và côn trủng vì thế khi đem về bạn phải cho nó ăn sâu tươi với cào cào (loại cào cào nhỏ càng tốt) để chú chim mau ăn cho có sức, nhất là các con còn mang chất <LỬA rừng>nó sẽ mau hót. Có một lần khi đi mua chim, mình chọn một chú vừa ý mới từ rừng về , đem về treo lên chỉ vải giờ sau là chú nó đã hót vì nó còn mang chất lửa ở rừng và chỉ một tuần sau là mang đi chơi rồi và chơi rất tốt. Bạn chỉ thêm vào một cóng nước nữa là xong, nhớ là vì chim bổi nên bạn phải trủm áo lồng chừa 1/3, tránh việc chim nhảy làm bể đầu nhứt là bộ đuôi. Chừng 2 ngày sau bạn cho bột (loại bột dành cho chòe lửa mà trên diển đàng đã có bài hướng dẫn rất hay rồi) vào cóng đựng sâu tươi 50/50 để khi con chim mổ sâu ăn nó sẽ mổ luôn cả bột mà ăn lúc này bạn đừng cho chim ăn cào cào nữa mà chỉ cho ăn sâu tươi để chim ăn luôn bột. Đến khi bạn nhìn thấy chim ăn hết sâu và hết luôn cả bột thì ok rồi, khi đó thì bạn mới để vào lồng chum bột chum sâu mà đừng quên chum nước nhé. Bạn nên nhớ một đều là chim bị đói lâu chết hơn chim bị khát đó,còn cào cào thì vài ba hôm một cho ăn một lần cũng được, lúc này thì bạn hãy tập cho chim tắm nhé, chúc bạn thuần dưỡng được nhiều chú chim hay.

Squallthukhoa

Thành viên tích cực
SVC$
0

Em mới chơi mà chơi chim bổi thì thất bại chắc rồi.CC lửa yếu hơn than rất nhiều,nuôi dễ chết bậy lắm.Trước giờ anh mới chỉ nuôi thành công 1 con bổi-hót dc,ăn bột dc,chịu tắm,...Ngoài ra là chết hoặc nuôi hoài o tiến triển gì nên thả luôn

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Em mới chơi mà chơi chim bổi thì thất bại chắc rồi.CC lửa yếu hơn than rất nhiều,nuôi dễ chết bậy lắm.Trước giờ anh mới chỉ nuôi thành công 1 con bổi-hót dc,ăn bột dc,chịu tắm,...Ngoài ra là chết hoặc nuôi hoài o tiến triển gì nên thả luôn

Bạn nói đúng lắm!
Nhưng việc thuận một con Chòe Lửa cho ăn từ mồi tươi thành cám dễ hơn so với chòe Than. Theo mình nghe các cao thủ chơi chòe Than đều nói. Bẫy ngoài trời về, chúng nhát và lậu dạn hơn chòe lửa. Khó thuần cho ăn lắm, và không ăn chết cũng nhiều. Nhưng Than thì đúng là khỏe hơn chòe Lửa nhiều, đó là nói về sức chịu đựng.

Thân,

thanhbinhtp

Thành viên mới
SVC$
0

Chào tất cả các bạn,mình là thành viên mới đăng nhập muốn tìm hiểu vế kỹ thuật nuôi chích Chòe Lửa xin các bạn chỉ giúp cho mình cảm ơn nhiều........
Mình có nuôi vài con Chòe Lửa,nhưng tại sao chân nó lại đóng vảy lên cao lắm,các bạn có cách nào chũa cho lớp vảy đó mất đi k?chỉ cho mình với.Chứ mình thấy chim rừng có già đi chăng nữa củng k có lớp vảy như vậy,ai biết chỉ dùm mình với nha.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Theo mình thấy có con chòe nuôi cả chục năm rồi, mà vảy chân vẫn không nổi. Bạn thử cho chế độ dinh dưỡng của bạn lên cho các anh em chơi rành chỉ giúp.

Mình đọc trong sách softbill thì, chân bị vậy do có thể thiếu vitamin A.
Chòe Lửa thì không ăn trái cây, nhưng tôi dùng cách là: cho dế ăn cà rốt, rồi cho chòe lửa ăn dế.

Thân chào bạn,

dientrung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bổ sung Vitamin A thì mình cũng có thể tẩm dế vào dầu cá rồi cho Chòe Lửa ăn, cũng bổ sung được tốt đấy

nndung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hỏi về lửa bổi

mọi người cho em hỏi lửa bổi khi bắt đầu hót có xổ giọng rừng ngay ko.Số là em mới mua con lửa bổi được 2 tuần,nay đã dạn rồi và hót khá nhiều,nhưng nó chỉ hót rí ra rí rắc thôi chứ ko hót giọng rừng,nghe chán lắm,đặt tấm gương lại gần thì nó ko xáp lại đánh mà có xu hướng bỏ chạy.Em sợ chim nó bị bể suốt đời hót giọng mái mà ko thể xổ giọng hót đấu,mọi người cho em xin ý kiến nhé.Con này bây giờ đã chịu ăn mồi trên tay rồi,cám thì vẫn ăn chưa nhiều.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: hỏi về lửa bổi

Bạn nên nhớ rằng tất cả các loài chim bổi/mộc đều phải nuôi qua một mùa lông. Lúc đó nó mới gọi là dạn người, thoải mái, cảm thấy quen với điều kiện sống ở lồng. Thì nó mới phát huy giọng nó ra. Chim bổi thì ít có con nào chịu đấu mà bạn đưa gương vào chỉ khiến nó stress thêm. Nên nuôi nó một cách tốt nhất, như: chăm mồi tươi, nước uống ổn định, tắm chim. Choè lửa là giống chim rừng, hay ở bụi cho nên không chịu nắng nhiều như các loài chim khác. Phơi nắng quá cũng khiến lông đuôi nó quăn lên.

Như vậy bạn cứ chăm qua một thời gian nó sẽ hót điều độ và ra giọng mà nó có, hơn nữa cần phải đi dượt chim ở nơi các điểm dượt. Nhưng tôi tin là qua một mùa lồng mới có thể đi dượt. Bạn nên nhớ rằng, choè lừa là giống chim hót, nhưng không phải con lửa nào cũng có giọng hay.

Vài điều so sanh sơ để bạn có thể tham khảo.

LeoJin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Vài góp ý với bạn nha, Chòe Lửa thật ra rất dễ thuần và dễ chơi, cái khó là chọn được dáng đấu hót đẹp và giọng hay, con lửa của bạn đã dạn là tốt nhưng chim chưa có lửa nên đi chuyện là bình thường, thường thì lửa căng dù là chim bổi để chổ vắng cũng sổ giọng sổng ah, bi giờ bạn nên lo chăm chim thật khỏe để lên lửa chủ yếu là cào cào và sâu qui về chiều, tắm và phơi nắng điều độ nếu cần thì thúc lửa bằng sâu khô tỉ lệ thấp (tùy bạn theo mình không cần vì sâu khô với chòe lửa dễ làm chim có lửa hỗn chơi hót không bền và dễ sổ lông), nếu bạn muốn chơi chim hót tốt tuyệt đối không để chim nhìn kiếng và kè lồng dưới đất vì sẽ làm quen nết sau này ra cội chim cứ nhảy chụp lồng thì không thể gọi là chim hót tốt được, khi nào bạn nghe chim sổ giọng hót lớn buổi sáng sớm thì có thể mang ra cội dợt (lúc đầu treo xa quen dần hãy cho vào giàn với chim thuộc tránh để chim có lửa nhưng bị khớp), khi có lửa chim bổi ra cội chơi không thua gì chim vài mùa đâu bạn chúc bạn thành công, thân!

tranquocnam

Thành viên tích cực
SVC$
0

con chim bổi thường bạn nuôi 1 năm lồng trở lên thì nó mới chịu hót giọng rừng lại đó, mình cũng có mấy chú như bạn nói đó, bạn cứ chăm sóc cho ăn sâu và cào cào đồ tươi nhiều vào và nhớ phơi nắng thường xuyên và tắm rửa nữa đó, chúc bạn thành công

cafesaid

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo cái kinh nghiệm non nớt và đầy thiếu xót của e!! e tòan cho ăn sâu tươi và cào cào cứ cách 2 ngày là ăn cào cào e nó tòan ăn đồ tươi nên sau 2 tuần e nó đẹp lông và cũng dạng người hót thì cũng nhiều nhưng còn nhỏ, hồi e mới mua về nó coi nhoi và nhát người lắm còn bây giờ thì khá hơn rồi thả cào cào dzô là mổ côm cốp à!!!!

cafesaid

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo e chòe lủă ko yếu và cũng ko dể chết bậy nó chết la do những nguyên nhân sau
1 nó dã bị yếu từ ngay cửa hàng nuôi
2 thức ăn nó ăn ko hạp ko ăn nên chết
3 do môi trường thời tiết nắng quá hay lạnh quá
4 lồng chim quá ô nhiễm cóng nước cống thức ăn quá dơ nên chim ăn hay uống vào bị bệnh là chuyện thường thôi bạn à. Đó là 1số điều mà em biết trong thời gian e nuôi cục kưng của mình ko biết có đúng ko ạ

nguyenha

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào bạn.
Cách thuần lửa bổi của mình sau đây. Bạn xem tham khảo hi vọng sẽ giúp được bạn.
Lửa bổi 2 ngày đầu mang về trùm 70% áo lồng cho ăn sâu và cào cào nhiều vào.
Ngày thứ 3 bạn cho ăn 30% cám trộn chung với 70% sâu.
Ngày thứ 4 ..... ngày 7 bạn cho 50% cám 50% sâu.
Những ngày sau đó bạn bỏ sâu ra riêng, cám ra riêng cho ăn 30% sâu còn lại là cám. Nếu sợ em nó chưa ăn dc cám thì bạn làm như ngày thứ 4 50% sâu và 50% cám liên tục trong 2 tuần. Riêng mình thì cho ăn có 1 tuần là chim biết ăn rồi.
Sau khi chim ăn dc cám, bạn xem chim thấy người mà nhảy đâm đầu ( nhảy giống kiểu tự sát ý:a01: )nhiều không. Nếu có thì ta mở 70% áo lồng treo lên cao khỏi đầu người có nhiếu người qua lại. Để yên chỗ đó 1 tháng rồi mở 50% áo lồng. cứ thế đến khi em nó thuần về hết nhảy. Trường hợp nếu ăn cam rồi bạn mở áo lồng ra thấy chim nhảy nhưng không đâm đầu thì mở luôn 50% để gần người, mấy em này khoảng 1 tháng là dạn người.
AE xem nếu có thiếu gì thì bổ sung giúp mình.

longhuy

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
theo mình thì mỗi khi đi đanh chim rừng về thì trước tiên phai đi bắt trưng kiến và giun đất ....khi đi đánh mang theo it trứng kién để cho em ăn dặm .... xong khi bắt được ,, đem vè nhà chuản bị lồng ( tất nhiên trùm kỷ ) ngày đầu tiên cho ăn toàn trứng kiến để lại lại sức ... qua ngày thứ 2 trộn bột mịn vào trứng tỷ lệ 3 bột 7 trứng cho ăn hết .. qua ngay sau tăng dần lượng bột lên .. khoảng tuần dầu em chịu rồi cắt luôn trứng.... bỏ mottj ngày xem sao .. tất nhiên em phải ăn và ị phân cục... còn giun đất cho ăn vào luc trưa .. cắt nhỏ vừa miệng( máu ghê lắm) bỏ vào cóng bột ( it bọt thôi) ........... đảm bảo sống 100% chưa rớt em nào .. mỗi lần đánh loài này chỉ có bán lại cho dại lý chứ lồng nào nhốt chúng cho phỉ .. chỉ lựa em nào that chiến đấu nhiều . hót hay làm dấu giữ lại nuôi thôi ....

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom