Guest viewing is limited

minhngoc_dong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
có ông anh hỏi con này có phải Chào Mào không?em cũng không biết,mong anh em giúp đỡ.
%20

hungbv

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
con này là khát nước ko phải Chào Mào đâu bạn ạ, cũng có nhiều người nhầm là chào mào như bạn dồi vì nó có cái mào giống chào mào nhưng ko phải, chim này cũng khá đẹp

dannuoichaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cũng đồng tình với ý kiến của bác hungbv. vì em cũng nghe mang máng về loại chim này.nó cũng rất hiếm và thuộc họ hàng của Chào Mào,:a44::a44::a44:

phoenix108

"năm châu kết bằng hữu"
SVC$
0
To minhngoc_dong : chim bạn là con này ....

Tên Việt Nam:

Khát nước

Tên Latin:
Clamator coromandus
Họ: Cu cu Cuculidae
Bộ: Cu cu Cuculiformes
Lớp (nhóm): Chim

KHÁT NƯỚC
Clamator coromandus (Linnaeus)
Cuculus coromandus Linnaeus, 1766
Họ: Cu cu Cuculidae
Bộ: Cu cu Cuculiformes

Chim trưởng thành:

Hai bên đầu, mào lông dài và gáy đen có ánh xanh. Phần sau cổ trắng tạo thành nửa vòng rộng. Lưng, vai, bao cánh và lông cánh tam cấp đen có ánh xanh tím hay lục. Các lông đuôi giữa có mút trắng. Cánh hung nâu, mút lông màu thẫm. Cằm, họng và phần trên ngực hung gỉ sắt nhạt; phần dưới ngực trắng. Sườn và sau bụng nâu thẫm. Dưới đuôi đen có ánh xanh. Dưới cánh hung gỉ sắt nhạt.

Chim non:

Mặt lưng nâu, các lông cánh viền hung rộng. Mặt bụng trắng. Mắt nâu đỏ nhạt. Mỏ đen, gốc mỏ dưới hơi phớt vàng nhạt, mép mỏ hồng. Chân xám chì hay nâu xám.

Kích thớc:

Cánh: 152 - 172; đuôi: 231 - 245; giò: 27 - 28; mỏ: 24 - 25mm.

Phân bố:

Khát nớc phân bố ở Xây lan, đông Ấn Độ, Miến Điện, Nam Trung Quốc, Thái Lan, Đông Dương, Mã Lai, Bocneo, Philippin và các đảo lân cận.

Việt Nam loài này có ở hầu khắp các vùng rừng núi và đồng bằng, những chỗ có nhiều bụi rậm, nhng tơng đối hiếm.

Tài liệu dẫn: Chim Việt Nam hình thái và phân loại - Võ Qúi - tập 1 trang 459.

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

THÂN MẾN

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0
con này tùy vào tiếng gọi ở địa phương thôi bạn à ở cao nguyên hình như gọi là chim heo hay sao ák vì nó có tiếng kêu éc éc giống heo thì phải

subin081284

Thành viên tích cực
SVC$
0
con này tùy vào tiếng gọi ở địa phương thôi bạn à ở cao nguyên hình như gọi là chim heo hay sao ák vì nó có tiếng kêu éc éc giống heo thì phải
con này anh đã từng di săn chim ở bảo lộc vào buổi tối được 1 em đúng là tên khát nước.vì hình như nghe kể nó kêu khát nước cũng có chuyện kể về con chim này.giống như con chim thầy tu vậy suốt ngày kêu kok..kok..kok như là tụng kinh gõ mõ vậy
con khát nước này nhìn rất đẹp đuôi dài và hình như chân của nó có 2 chân trước 2 chân sau.tiếc la bữa đó ông anh đi bắn bằng cung nên em nó die chứ còn sống thì anh đã đem nuôi cho biết rồi

DOHACO

Thành viên mới
SVC$
0
Thân chào các bạn !
Mình mới đăng ký là thành viên diễn đàn SVCVIETNAM.VN , cũng là người đang tập nuôi chim nên chưa có thông tin nào để chia sẻ với mọi người . Mình mong nhận được những kinh nghiệm từ diễn đàn . Thanks !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom