Guest viewing is limited

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Thể theo lời hỏi của bạn chao mao về những gì cần cho Vành Khuyên đẻ. Bạn ấy mê VK quá rồi cho nên muốn đi đến lãnh vực cuối là nuôi đẻ, và đã hỏi Bạch Đề thông tin.
Bạch Đề đã đọc và tìm hiểu qua vài người cả hihi David Tran.
Cậu ấy nói cũng dễ lắm.

Tạm thời thì chưa đọc hết thông tin nơi cho nên mong bạn chao mao thông cảm. Nhưng sẽ đọc kỹ rồi sẽ post cả hình ảnh cái chuồng chim.

Cũng dễ thôi, mình thấy họ làm một cái chuồng vừa phải. Có bỏ chậu cây vào. Mồi thức ăn tươi thì chỉ cần sâu và cám bột thì cần nghiên kỹ dinh dưỡng có vitamin ổn định.

hihi tạm thời vậy để đọc kỹ đã bạn chao mao nhé! Sẽ còn tiếp tục cuộc phóng sự chim Vành Khuyên đẻ cho bạn.

Đây là hình cho bạn xem đở ghiền cái đã hihi

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Cảm ơn anh BẠCH ĐỀ nhiều , anh có thông tin gì cung cấp thêm cho các bạn được biết .

Ky Dieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chủ đề này hay đấy, tôi cũng đã thử nhưng chưa đủ điều kiện. Nếu như cái chuồng đủ rộng thì việc nuôi Khuyên đẻ không thành vấn đề. Cần thiết là sự yên tĩnh, chọn khuyên đã cặp đôi, Thức ăn đổ vào máng ăn tự động, nước uống cũng vậy. Cần có một chút rơm hay sợi đay để Khuyên tự xoáy ổ. Chuồng trại phải kín gió nhưng đủ ánh sáng, bên dưới cần bể nước nông để Khuyên tắm và phòng hết nước uống. Cây bên trong chọn loại cành nhỏ, mềm, - Xem link sau.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Đây một vài bài mà một người tình cờ nuôi chim VK cho đẻ thành công chia sẻ. Bạch Đề lấy từ trang web malai, tác giả là nick là softbillsaviary ký tên là Sam. Bạch Đề sẽ tạm dịch lại vậy cho bạn chao mao ghiên cứu vậy. Coi bộ cũng hihi thức ăn còn đơn giản hơn là các bài viết về cám cho VK của bạn. Bạch Đề lấy nguyên văn nhé.

1) It took me almost a year, through trial and error, to breed the mata putehs
Tôi phải tốn gần cả năm, qua thử nghiệm và sai sót, để cho VK đẻ

2) They have a bad habit of kicking out the nestlings and they'd die.
Chúng có một tật xấu là hắt chim con ra và chúng sẽ chết.

3) They did that whenever I tried to peep at the nest.
Chúng làm thế mỗi khi tôi tìm cách nhìn trộm tới ổ.

4) I am not sure about this but my guess is that during breeding the mata putehs need more calcium and protein. So I would scrape a sotong bone and mix the scraping with the green bean feed.
Tôi không chắc về vấn đề này nhưng tôi đoán là khi trãi qua mùa đẻ VK cần có thêm canxi và đạm. Cho nên tôi sẽ mài mai mực (sotong bone bạch đề tìm yahoo là con mực cho nên đoán là mai mực, đúng tiếng Anh là cuttle bone) và trộn bột mài với đậu xanh cho ăn.

5) For protein, I would supplement it with crickets abdomen. I split the cricket abdomen and stick it at the side the cage. The bird would peck at the soft innards.
Về đạm, tôi đã bổ sung cho nó với bụng của con dế. Tôi chia hai cái bụng con dế và cài nó vào bên chuồng. Con chim sẽ mổ vào phía ruột mềm.

But an old guy told me that big grasshoppers abdomen are more nutritious. Yet to try that.
Nhưng một người lớn tuổi bảo là ruột cào cào lớn thì dinh dưỡng hơn. Vẫn chưa thử cái đó.

I have also read that egg white is good, but the problem is the bird might get sick from unhygienic preparation of the egg white. And if the birds get used to eating egg white, it might break/peck at its own egg. Too risky to try it.
Tôi cũng có đọc là lòng trắng trứng cũng tốt, nhưng vấn đề là chim ăn có thể bị bịnh bởi khi chuân bị cám không được vệ sinh từ lòng trắng. Và nếu con chim ăn quen lòng trắng, nó có thể mổ trứng của chúng. Quá nguy hiểm để thử.

Bạch Đề thấy là câu cưới cùng, cậu này nói thế nhưng không phải. Ta có thể xay trứng ra vào cám. Mà vụ cám bột này thì bạn chao mao rành hơn mình rồi.

Kế đến là về lồng và phụ kiện. Bạch Đề tôi sẽ copy vài hình tiếp theo cho bạn thấy toàn diện của chuồng trại mà người chủ nuôi thành công. Cách đơn giản nhất về vitamin bổ sung thì ở VN ta cũng có thể có. Như từ mai mực, bột vỏ trứng gà, để bổ sung canxi, trứng gà luộc. Rồi cuối cùng là phải có sâu. Sâu để chúng đút cho con ăn chớ không chúng sẽ bỏ lưng chừng.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
photo này được lấy từ đây.
http://pet-cockatiel.com/Dboard/viewtopic.php?t=1785

Hình toàn bộ aviary

Xem người này nè!
trời chim nuôi chung um tùm mà vẫn cho ra lò chim con. Tuy nhiên, có cách chia ra bằng lưới.

Các fans VK xem thử có chuyện gì xảy ra trong chuồng này á?

và hình đã post

Còn vài hình có chim con nữa mà hihi để tìm lại thử.

ooh_la_la

ai kiu tui đóa, có tui đây...
SVC$
0
Chà, vụ này được nha, gì chứ Vành khuyên and Hoàng yến là mình khoái rồi!Cố lên anh BD, 2 em khuyên của lala mà có hậu duệ thì BD sẽ được hậu tạ!Thích những gì xinh xinh nhỏ nhỏ...hehe

Ky Dieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đầu tư chuyen nghiệp như vậy thì việc sản xuất chim non không khó rồi. aviary hoành tráng quá, nhìn mà thèm.......

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Cái lồng đẻ lúc trước anh nuôi khuyên đẻ còn tốt ko , bạn em cho mượn một con mái vàng chanh rất đẹp nếu đc ghép cùng con của em . Hai anh em liên doanh nuôi đẻ biết đâu lại thành công , em lo làm cám và vitamin anh lo chăm sóc he he. Nếu đc anh em gặp nói chuyện sau , sắp vào mùa chim ghép đôi rồi bắt đầu ngay từ bây giờ là thích hợp nhất nếu ko thì muộn mất phải chờ năm sau

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Chúc mừng bác Chao mao và bác Ky Dieu cùng hợp tác cho ra những chú Khuyên đẹp nhé ...

Ky Dieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cái lồng đẻ lúc trước anh nuôi khuyên đẻ còn tốt ko , bạn em cho mượn một con mái vàng chanh rất đẹp nếu đc ghép cùng con của em . Hai anh em liên doanh nuôi đẻ biết đâu lại thành công , em lo làm cám và vitamin anh lo chăm sóc he he. Nếu đc anh em gặp nói chuyện sau , sắp vào mùa chim ghép đôi rồi bắt đầu ngay từ bây giờ là thích hợp nhất nếu ko thì muộn mất phải chờ năm sau
Lồng vẫn còn Chao Mao à, nhưng ở trên gác thượng, nếu mang đi phải tháo dỡ ra từng mảnh. Tiếc quá, bằng giờ này năm ngoái con khuyên lông vàng của anh đã xoáy ổ vậy mà anh để xổng mất.

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Anh Kỳ Diệu có kinh nghiệm và anh Bạch Đề thì có thông tin vì vậy hai anh cung cấp thêm nhưng thông tin cơ bản như: chuồng nuôi kích thước tối thiểu như thế nào là đủ, ví dụ như chuồng của anh Kỳ Diệu, trong chuồng có cây xanh hay không...chứ nếu như có đủ diện tích để làm như của nước ngoài thì lý tưởng quá rồi, chim để ghép cặp nên chọn như thế nào về độ thuần, tuổi lồng...quá trình ghép cặp có cần thêm động tác gì không (để chim mái tự chọn trống hay là ghép theo kiểu ép buộc...), biểu hiện của chim ở giai đoạn này (âu yếm, đuổi đánh...), trong thời gian đã ghép cặp chế độ chăm sóc, cám bã, mồi tươi, bổ sung vitamine gồm những gì, như thế nào...nói chung là những thông tin cơ bản để bước đầu có thể tiến hành ghép cặp cho chim đẻ, đây là loại thông tin rất ít có ở Việt nam, thường chỉ có kinh nghiệm của một số ít người chơi thôi do vậy thật khó khăn cho những người mới bước vào nghề chơi nuôi chim đẻ. Mình đề nghị bạn Chào Mào trong quá trình ghép cặp, nuôi đẻ cố gắng ghi lại "nhật ký" để làm tư liệu, phổ biến cho anh em sau này.

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Lồng vẫn còn Chao Mao à, nhưng ở trên gác thượng, nếu mang đi phải tháo dỡ ra từng mảnh. Tiếc quá, bằng giờ này năm ngoái con khuyên lông vàng của anh đã xoáy ổ vậy mà anh để xổng mất.
Nhưng nhà em ko có chỗ rồi , nếu mà đc anh tính là nuôi tại nhà anh có đc ko . Năm ngoái anh để xổng phí quá lúc đó con chim đã xoáy ổ rồi

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
david có vài người bạn nuôi đẻ khoen rất là sai...để mình hỏi kỷ lại roài up lên cho anh em tham khảo. loại khoen nuôi đẻ dễ lắm........không khó như mọi người tưởng đâu.
thân
Cảm ơn anh David tran nhiều có thông tin gì mới anh cung cấp thêm nhé . Nuôi vành khuyên đẻ thực sự em chưa nuôi bao giờ nên ko có kinh nghiệm

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
david có vài người bạn nuôi đẻ khoen rất là sai...để mình hỏi kỷ lại roài up lên cho anh em tham khảo. loại khoen nuôi đẻ dễ lắm........không khó như mọi người tưởng đâu.
thân

Ồ, cái này hay quá, cám ơn anh David nhiều, có thêm thông tin từ anh thì công việc sẽ đơn giản hơn rất nhiều.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Cảm ơn David Tran nhiều vì info thì David chắc biết nhiều hơn mình, vì đã nuôi chim đẻ và cũng nuôi lâu hơn mình bên này nên thông tin biết tốt hơn.

Mấy hôm mình cũng thấy còn trang bên yahoo cũng có người ở Châu Âu cho đẻ thành công. Không biết họ có viết thông tin gì về vấn đề này không. Cũng phải xem lại thử còn không.

Xin cảm ơn anh TDP đã nêu rõ những gì cần thiết. Em cũng sẽ xem rõ và tóm lại kỹ hơn nữa. Cho các bạn nuôi VK đẻ. Cả em nữa hihi.

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Em gặp anh kỳ diệu trao đổi về nuôi khuyên đẻ có một vấn đề quan trọng là chim mái chọn lựa con trống rất kỹ xem có đẹp giai hay ko

Ky Dieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hi, Chào Mào cứ nói vui vậy, chim mái thường chọn chú trống nào khỏe và máu chiến hơn. Như Chào mào biết, có những chú Khuyên trống rất dữ và theo kinh nghiệm của mình những chú Khuyên dữ thường ngực rất nở, đầu tảng to, hàm rộng.

ko co

Thành viên tích cực
SVC$
0
ối trời nhìn cái dự án luôi chim đẻ của các bác mà em tróng cả mặt ko biết đúc ra chim non như thế nào có lên cơm cháo gì ko chứ đầu tư như thế này thì em chỉ còn một nước là vác lồng đi bẫy chim trời về thuần rồi chơi thôi:a04:

baolam_bo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thưc sự nuôi khuyên đẻ là 1 việc rất khó,bởi các yếu tố sau:khuyên là 1 loài chim ăn sâu và hút mật của các loài hoa,ngoài ra đang còn 1 số chất dinh dưỡng ngoài thiên nhiên khuyên tìm được mà chúng ta chưa biết.theo em thì hiệu quả thành công ko cao lắm.nhưng dù sao cũng chúc anh em trong dđ thành công trong việc nuôi khuyên đẻ

nguyends

Thành viên mới
SVC$
0
thưc sự nuôi khuyên đẻ là 1 việc rất khó,bởi các yếu tố sau:khuyên là 1 loài chim ăn sâu và hút mật của các loài hoa,ngoài ra đang còn 1 số chất dinh dưỡng ngoài thiên nhiên khuyên tìm được mà chúng ta chưa biết.theo em thì hiệu quả thành công ko cao lắm.nhưng dù sao cũng chúc anh em trong dđ thành công trong việc nuôi khuyên đẻ

sao pac' lại có thể bàn lùi như vậy đc nhỉ.
em có 1 ý rất đơn giản là : người ta làm đc chắc mình cũng làm được
Mong pac' Chào Mào cho nhưng thông số cần thiết như kích thước chuồng nuôi K, cách bài trí,chế độ dinh dưỡng,............để ae nào có điều kiện đều có thể làm đc.
thanksssssssss

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom