Guest viewing is limited

khướu_sáo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Trước em nuôi gáy bằng lồng vuông gỗ thủ công , nhưng gần đây có hiện tượng bị mọt ( 6 năm rùi ạ ) . Em chuyển nó sang cái lồng quả đào ( khổ cái là gáy hok tự sang lồng nên bèn đưa tay vào bắt ) nhưng khi chuyển nó vỗ cánh mạnh quá gãy khá nhìu lông cánh và lông tơ . Các anh cho em hỏi lồng mới và hốt như vậy có biện pháp jì để nó mau lên khách lại hok ạ và nó có ảnh hưởng jì đến chim . Mong ae júp đỡ !!
Thân .

phanvanquang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào bạn.
Theo tôi thì một chú cu gáy khách đã lâu năm lồng thì việc sang lông khác không có vấn đề gì xảy ra. Điều quan trong là lúc sang lông anh nên để chú cu sang từ từ, trước khi qua lồng nên để cái lồng mới cạnh nó cho quen đã. Việc gãy lông cánh và lông tơ thì sẽ nhanh ra lại thôi. Anh nên cho ăn thên lạc, vừng để có bộ lông đẹp và siêng tắm nắng cho chú cu nữa. Anh cũng nên trùm áo lồng kín lại một vài hôm, nó sẽ mau quen lồng thôi. Mình nuôi cu thường xuyên đổi lồng cho các chú ấy lắm, k việc gì cả
Thân chào!

tiheobabu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo mình thì lúc nuôi chim bạn nên thường xuyên cắt cánh cho nó và lâu lâu nên thả cho nó ra ngoài vài phút,lần đầu tiên cắt cánh thì bạn thả nó vô mùng rồi đợi nó bay vài lần cho mệt sau đó từ từ cắt cánh cho nó.Những lần sau đơn giản hơn nhiều,bạn thấy nó có vài cọng lôngi cánh mọc dài ra thì bạn thả nó ra chỗ trống cho nó bay tại chỗ 1 tí rồi cắt,vài lần vậy nó quen ,sang ra sang vô lồng cũng dễ nữa

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Đúng như bác tiheobabu nói : ta phải cắt cánh cắt đuôi cho chim gáy nhiều khi nó hoảng nó đập cánh không sợ bị gãy cánh .còn sang lồng thì đối với một chú gáy có mùa thì không vấn đề gì , bạn cứ nuôi bình thường một thời gian ngắn nó sẽ ổn lại thôi mà

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom