Guest viewing is limited

HaiPhongDiscus

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vừa rồi do công việc bận quá không để ý đến mấy con cá, hậu quả là toàn bộ mấy hồ cá đều bị nấm mang
Triệu chứng: Cá bơi nghiêng, lao nhanh vào thành hồ, tụ lại thành từng đám nằm đè lên nhau....
Bọn trẻ con:

Bọn cá lớn:

Mấy con tạm thời chưa thấy bị bệnh

Sau một hồi tìm kiếm, tham khảo khắp nơi thì đã quyết định trở thành lang băm....và ra hiệu thuốc tây mua mấy vỉ Cephalexin 500mg.
Liều lượng ngâm 3 viên/100 lít nước, vẫn chạy lọc, sục khí mạnh, tăng sưởi lên 34 độ, thay nước 70% sau 24h. Trong thời gian ngâm thuốc nhiều cháu nằm đờ ra dưới đáy hồ tưởng chết chắc....
Sau 3 ngày thì đàn cá con đã khỏe lại còn mấy con cá lớn vẫn đang cắm mặt vào thành hồ

Thiệt hại:
Đàn cá con 40 cháu ra đi mất 2 cháu
Cá lớn một cháu ra đi sau khi ngâm thuốc được 6h trong tình trạng rất khó hiểu (sẽ up hình cho các bác khám nghiệm tử thi sau).
Rất mong các bác đã từng gặp và phải điều trị bệnh này chia sẻ kinh nghiệm để giảm thiểu thiệt lại trong những lần sau

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Nấm mang, nếu dùng thuốc chưa tới chúng nằm thoi thóp khoảng 36 -48giờ, một số yếu sẽ ra đi, một số khác bung ra, nếu cho ăn và để nước dơ "dính" lại ngay, tổn thất cao hơn.

Người mới nuôi hoặc mới "dính" lần đầu rất dễ hoang mang, mất phương hướng do đánh thuốc gì tụi nó vẫn có biểu hiện bệnh nặng hơn và vậy cứ thay thuốc liên tục làm cá sốc thuốc chết nhiều hơn là chết do bệnh (3 năm trước bệnh này làm "chới với" dân cá dĩa, hao tốn rất nặng).
Bây giờ nấm mang ở cá dĩa không còn là vấn đề, anh em điều trị 3 -5 ngày khỏi hẳn. Tui thì "nhẳn mặt" với loại này nên chỉ 1 ngày là xong! Bạn xem cái này

http://cacanh.svcvietnam.vn/forum/kinh-nghiem-ky-thuat-nuoi-cd/19334-nuoi-ca-dia-2.html

ở phần này: 2. Bệnh cá dĩa trong giải pháp đồng bộ

Mấy em chưa bị bệnh đẹp lắm!

(Nếu có rảnh bạn xem hết kungfu ANC cũng không thừa đâu)

Thân!

---------- Post added at 07:56 AM ---------- Previous post was at 07:49 AM ----------

Cá dĩa phát hiện bệnh sớm, trị sớm 1 ngày là khả năng thành công cao gấp 10 lần so với không sớm.

Vậy anh em nào đã biết thì nên tư vấn ngay khi gặp.

Riêng trường hợp này, anh em "luyện kungfu ANC" đều thuộc lòng sao không chịu lên tiếng vậy ta....???

HaiPhongDiscus

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn bác cốc chủ đã ghé qua
Hiện tại đàn các con đang hồi phục (cho ăn là lao ra ngay và giải quyết hết trong vòng 5-10 phút), tuy nhiên sau khi ăn thì vẫn còn vài em úp mặt vào góc hồ. Hiện em vẫn tiếp tục bỏ thuốc với liều 2 viên/100lit nước và thay nước hàng ngày.
Tuy nhiên vấn đề ở chỗ mấy con cá lớn. 6 em bị bệnh đã ra đi mất 1 em sau 10h ngâm thuốc với những biểu hiện khác thường, đây là hình em nó sau khi ngâm thuốc được 5h
Phần bụng các bị mất hết màu như kiểu bị tẩy màu vậy:a24:

[flash]http://www.youtube.com/v/uoHOMlFt4XI[/flash]
5 chú còn lại thì hiện có 1 chú trong tình trạng rất nguy kịch, đã nằm thở dưới đáy hồ 2 ngày

[flash]http://www.youtube.com/v/GM0pgN7HwY4[/flash]
Bác cốc chủ và các cao thủ cho em mấy lời về cách giải quyết mấy em này và liệu em cá đang ngắc ngoải này có qua nổi cơn nguy kịch không:a25:

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
- Thuốc tím
+ Ngâm: 2mg/1lít ngâm cá trong vòng 2-3giờ, nếu thuốc tím đã mất màu, lặp lại lần nữa nhưng không quá 3 lần, nghĩa là nồng độ thuốc tím trong hồ không quá 6mg/1lít. Quan sát biểu hiện của cá để thay nước kịp thời.
Pha thuốc tím để ngâm cá: Dùng 2 gói 1 gam (Hiệu thuốc tây có bán bịch 10gam= 10gói 1gam) pha vào bình 1lít. Lúc này sử dụng dung dịch 1cc/1lít tương đương định lượng 2mg/1lít
+ Tắm: 10mg/1lít tắm trong vòng 10 - 20 phút. Quan sát biểu hiện của cá để thay nước kịp thời
Chỉ ngâm hoặc tắm 1 lần, sau đó cọ rửa, vệ sinh hồ thay 90% - 100% rồi dùng tetra vàng.
Pha thuốc tím để tắm cá: Dùng 10 gói 1 gam (Hiệu thuốc tây có bán bịch 10gam= 10gói 1gam) pha vào bình 1lít. Lúc này sử dụng dung dịch 1cc/1lít tương đương định lượng 10mg/1lít
- Tetra vàng nhật: 1muỗng dao ua/100lít ngâm 24 giờ mới thay nước, lặp lại 1,2 lần

cái này là phương pháp chữa bệnh nấm mang của cocchu.Hi vọng sẽ giúp được bạn

---------- Post added at 12:36 AM ---------- Previous post was at 12:34 AM ----------

Cái này chỉ là 1 phần nhỏ trong bài viết mà mình save lại.Tìm cho bạn nguyên văn bài viết thì ở trang này ko thấy.Có lẽ ở những trang khác có

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Còn nước còn tát: Bạn ngâm thuốc tím và tetra vàng như bạn tieumieu đã tư vấn đi(Kỳ vây te tua, chúng đi hay ở chắc do...ý trời!)

HaiPhongDiscus

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Rất cám ơn mọi người đã tư vấn. Cá của em hiện đã hết bệnh và có một cặp mới đẻ trứng:a44:

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Hy vọng và chờ đợi...
Cái ống nước đó là gì vậy? hồ cá đẻ tôi chưa thấy ai lắp cái đó bao giờ?
Bạn vui lòng nói cho mình và mọi người mục đích của nó, để cùng nhau học tập.

Cám ơn bạn nhiều!

Ut9

HaiPhongDiscus

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình đi làm nên không có nhiều thời gian để chăm sóc, trông coi bọn cá. Thêm nữa mình nuôi cá bằng nước máy >>> mình sử dụng hộp lọc tràn để phía trên bể cá để lọc tuần hoàn >>> giảm chi phí và tiết kiệm thời gian cho việc thay nước.
Ở đường nước xuống mình đấu ống xuông đáy bể để tạo dòng đẩy cặn về máy bơm.
Khi nuôi cá đẻ thì mình đút bông lọc vào đầu hút của máy bơm >>> giảm tiết diện ống hút>>> giảm lưu lượng nước chảy.
Lứa cá đầu tiên thành công của mình thì từ khi cá đẻ đến khi tách đàn (15 ngày tuồi - bắt cá bố mẹ ra bể khác) mình hoàn toàn không thay nước.
Đây chỉ là nuôi chơi để tích lũy kinh nghiệm. Khi nào nuôi thật thì sẽ phải khoan giếng, lọc nước... và luyện theo đúng công phu của bác cốc chủ:a44:

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Những triệu chứng lâm sàng ....

Từ trước tới giờ tui chỉ nghe nói về bịnh nấm mang , không hiểu các triệu chứng lâm sàng của bịnh này như thế nào , mong các anh em cho biết để còn đề phòng và điều trị vì tui chưa bị ( có lẽ vì thời gian nuôi ngắn , hơn 1 năm , nuôi ít , có gần 20 con à , nên chưa gặp ) . Mong anh em chỉ giáo . Rất cám ơn.

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Ðề: Những triệu chứng lâm sàng ....

Từ trước tới giờ tui chỉ nghe nói về bịnh nấm mang , không hiểu các triệu chứng lâm sàng của bịnh này như thế nào , mong các anh em cho biết để còn đề phòng và điều trị vì tui chưa bị ( có lẽ vì thời gian nuôi ngắn , hơn 1 năm , nuôi ít , có gần 20 con à , nên chưa gặp ) . Mong anh em chỉ giáo . Rất cám ơn.

Bạn xem cái này:

Cá dĩa mình bị bệnh này là bệnh gì? | Ca dia minh bi benh nay la benh gi - Trang 3 - Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam

(xem hết 3 trang càng.... mất thời gian)

Thân!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom