Guest viewing is limited

minhkhoa_2603

Thành viên tích cực
SVC$
0
Một kinh nghiệm của mình là mình đã suýt chết vì hồ cá : Chuyện là mình thay nước cho cái hồ la hán nhà mình, cái ổ điện mình để trên thành hồ gần nơi để đồ lọc cho hồ đó, mình cho nước vào và ngồi online, một phút lơ đãng ko để ý đến khi quay lại nhìn thì nước tràn, theo phản ứng tự nhiên mình lao vô rút dây bơm ra. Chuện gì đến cũng đến : te …te … te cũng may có cái Cp nó ngắt, làm nổ 2 cái bong đèn hồ cá , bóc khói Cp và ổ điện , mình xanh mặt lun ko còn giọt máu, cũng may là phước lơn mạng lớn ông bà phù hộ đó. Mình nói ra để các bạn cẩn thận hơn sau này. Một thao tác đơn giản nhưng hiệu quả là các bạn hãy nhớ một điều tuy đơn giản nhưng quan trọng lắm. TUYỆT ĐỐI KHÔNG ĐƯA TAY VÀO HỒ CÁ VÀ KHI THAY NƯỚC KHI CHƯA NGẮT TẤT CẢ NGUỒN ĐIỆN LIÊN QUAN vì ko có gì đảm bảo là máy lọc của bạn ko bị rò rỉ và bạn đã kiểm soát tốt tình hình lúc đó
Bạn nào có kinh nghiệm nào nữa thì mình nói ra nhằm hạn chế rủi ro khi đam mê 1 thú chơi tao nhã nhé. Cảm ơn các bạn rất nhiều.
Nữa nè:Hôm đó là sáng chủ nhật, mình về rủ anh bạn của mình đi uống cafe xong rồi tính đường kiếm mồi về nhậu luôn. May là anh ta hay lề mề, cái gì cũng từ từ, mặc xong áo quần mất cả giờ đồng hồ. Con KLHV của anh ta cỡ chừng 40cm nó vẫy đuôi đánh vào cái máy sưởi ấm làm bể ống thủy tinh. Dây mê so lúc đó chưa bị đứt nhưng mà con cá cũng bị giật điện. Anh ta quớ quá định xò tay vào trong bể. May mà mình đứng ngay bên ổ cắm điện, nhanh tay giựt phích cắm ra kịp, không thì làm đám tang cho chủ lẫn cá luôn rồi.
Đó cũng là 1 câu chuyện để cảnh giác đối với loại máy sưởi ấm cho cá không có vỏ bọc = kim loại. Và đừng nhúng lút sâu vào trong nước. Vì mình nghĩ là nó đã rò điện rồi đến khi con klhv nó bơi đến gần thì bị giật điện và nó quẩy mạnh quá làm vở luôn ống thủy tinh đó."

Thêm vụ tui nữa. Tui xả nước vô hồ. Đứng canh nước đầy thì vặn cái van ngay trên mặt hồ. Nghĩ khg có gì nên vẫn để điện cho máy lọc và đèn bình thường . đang canh thí có điện thoại. Lo bà tám 1 hồi nước tràn >> ngập qua mấy cây đà luôn. Theo phản xạ tự nhiên tui thò tay vô vặn cái van, lúc đó đang ngập trong nước rồi. Khóa van xong tui mới tá hỏa vì cái đèn Bienxiang gác trên mấy cây đà ngang hồ đó cũng đã bị ngập gần tới công tắc luôn. Hú hồn hú vía. Lúc đó nước tràn hết nhà rồi, không bị giật từ tay thì cũng bị từ chân.

Nếu mà xài đèn tự chế thì bây giờ tui đã đi về nơi xa lắm rồi.:a36:
<!-- / message -->

minhkhoa_2603

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chơi hồ cá cảnh, đề phòng điện!
Tác giả Ngọc Anh - nguồn http://www1.thanhnien.com.vn

Chơi cá cảnh là cách thư giãn hữu hiệu sau những giờ làm việc căng thẳng, là thú vui tao nhã. Nhưng thực tế cho thấy, đã có những cái chết thương tâm do điện mà nạn nhân là những người nuôi cá cảnh giàu kinh nghiệm. Sau đây là một số lưu ý khi chơi hồ cá cảnh có thiết bị điện:

1. Đối với thiết bị điện tiếp xúc trực tiếp với nước
Đối với máy lọc nước, hộp lọc thường được đặt bên trên bể cá nên cần hết sức lưu tâm không để nước tràn ra ngoài, thường xuyên thay tấm xốp lọc. Bộ lọc ngâm thẳng vào hồ nên kiểm tra chất lượng nhựa bọc của dây dẫn là điều tối cần thiết, nếu thấy lớp này bị rạn nứt thì thay ngay. Tốt nhất là thay máy lọc định kỳ khoảng 2-3 năm/lần. Cách thức tương tự cũng áp dụng cho các thiết bị tiếp xúc trực tiếp với nước như thanh sưởi (giữ ổn định nhiệt độ nước), đèn chiếu sáng ngâm trực tiếp trong nước, các thiết bị trang trí... Lưu ý: người nuôi cá cảnh thường bỏ một lượng muối vừa phải vào hồ để sát khuẩn, do đó nước trong hồ có độ dẫn điện rất cao.

2. Đối với thiết bị không tiếp xúc trực tiếp với nước
Thứ nhất phải kể đến đèn chiếu sáng (ngoại trừ loại ngâm hẳn vào trong nước). Hết sức lưu ý, đa số trường hợp bị giật điện là do các nguồn điện của thiết bị đặt ngoài này, vì người chơi cá cảnh chủ quan. Phải thận trọng, không để đèn rơi xuống nước. Đặc biệt, không để nước lọt vào ổ cắm. Đối với máy sục khí, cần kiểm tra và lau khô phích cắm trước khi nối nguồn; khi phích cắm bị rơi vào hồ cần thiết tách riêng thiết bị này lau, phơi khô hẳn mới tiếp tục sử dụng.

3. Đối với người chơi
Khi vệ sinh hồ hoặc xử lý hồ cá, tốt nhất là cắt nguồn điện trước. Tuy nhiên, có một số kỹ thuật đòi hỏi ánh sáng khi xử lý không thể ngắt nguồn điện thì nhất thiết đứng trên ghế khô, tay chân khô ráo. Tuyệt đối không để trẻ em và người không am hiểu cấu trúc hồ cá "làm thay" những công việc của người chơi.

Khi thiết kế hệ thống dẫn điện phải bố trí vị trí phích cắm, vị trí đặt thiết bị tránh hướng hơi nước từ hồ cá bốc thẳng lên, tránh để nước chảy loang trên các thiết bị điện.

genta

to be or not to be
SVC$
0
mình cũng bị chết con HBS vì điện, bị nước tràn hồ như bạn vậy! :( công sức nuôi dưỡng đã lâu vậy mà...........

septimus

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mấy cái dây điện máy lọc,bóng đèn dài loằng ngoằng,tốt nhất là mấy anh khi thay nước hay làm gì đó thì cứ treo cái ổ điện lên cao,nếu cái ổ điện ko có móc thì bỏ nó vào bịch nilông cột chặt lại rùi treo lên thì lại càng an toàn hơn nữa

bongcoi2007

Thành viên mới
SVC$
0
các bác chơi cá mà tại sao không đầu tư thêm chiếc at chống dò dòng nhỉ cở 500k thôi an tòan mà hiểu quả.

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Khi đọc những bài viết của ae về kinh nghiệm nuôi và chăm cá quả là công phu.... DTH cũng nuôi đủ thứ loại.... và nhiều lần cũng bị giật nhưng nhẹ. Vì mình nuôi cá bắng hồ JEBO nên kín hết do đó khi bơm nước từ lọc chảy xuống hồ sẽ tung lên...và tạo hơi.... lâu ngày ảnh hưởng tới hệ thống đèn và rất nguy hiểm.Khi điện bị rò ,chạm thì có thể gay chết người ( Vì mình hay nói vui thế này: địên không bà con với ai cả nên đụng là nó chơi liền!!!) do đó: Bạn nên gắng thêm cầu dao chống giật cho hệ thống điện cả nhà. Cẩn thận vẫn hơn các bạn à. Vì có rất nhiều sự cố nhỏ nhưng dẫn đến hậu quả lớn và đau buồn!!!
Chúc vui vẻ!

leducthangls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tốt nhất để an toàn tuyệt đối ,AE cảm thấy ko ảnh hưởng gì đến cá.thì rút, ngắt điện nguồn của bể ra,làm song ta lại cắm chạy lại hehehe.đã có câu là (ĐỪNG ĐÙA VỚI ĐIỆN)

achn_vn

"thổ đồng gáy đêm"
SVC$
0
Đọc bài này em toát cả mồ hôi hột. Số là em cũng không máu nuôi cá lắm nhưng ông bố vợ chuyển nhà vào Nha Trang mới cho 1 cái bể cá, thằng bạn thấy bể để không lại cho 1 đôi Ngân Long. Nuôi dễ cũng được gần nửa năm rồi. Sáng hôm đó ngủ dậy thấy ông con trai gọi bảo bố ơi hai con cá bị làm sao ấy. Chạy xuống thì thấy nó đã dựng đứng trong bể. Rút điện cẩn thận rồi mới kiểm tra thì hoá ra là cái máy lọc do dùng lâu năm nên bị kẹt, rò, chập nhìn biến dạng phần nhựa. Nghĩ mà khiếp vì hàng ngày con bé nhà em nó rất hay nghịch bể cá. Thế là khiếp và bể để không từ bấy đến giờ và ngẫm lại thấy ai đó đã từng nói: nuôi cá rồng nó gánh hạn cho chủ cũng phải.

Kilimandjaro

Thành viên mới
SVC$
0
Mình thì vẫn thường để máy lọc khi chùi hồ cá rồng. Mục đích là để khi chùi, những chất bám bẩn bong ra sẽ được máy lọc bơm lên và giữ lại. Lâu lâu lại quậy hồ lên cho đến lúc nước trong mới bơm nước mới vô và ngắt máy bơm để giặt bông lọc. Tuy nhiên khi chùi hồ mình thường đứng trên ghế và mang dép.
Và tất cả các ổ cắm điện cho hồ cá mình k để trên hồ mà bắn đinh vào tường chỗ gần hồ luôn.

Thich ca

Thành viên mới
SVC$
0
các bác chơi cá mà tại sao không đầu tư thêm chiếc at chống dò dòng nhỉ cở 500k thôi an tòan mà hiểu quả.
Tôi cũng đã dùng thử "chiếc at chống dò dòng", nhưng với môi trường ẩm uớt phía trong của hồ cá( trên giá đỡ trong hồ) thì điện ngắt liên tục không dùng được.:a01:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom