Guest viewing is limited

Tuyến - IT

Thành viên tích cực
SVC$
0
Câu hỏi của một "người mới" :) mong các bác bớt chút time cho em xin ý kiến ah.
Mới bập bẹ nuôi chim, lên hôm rồi em nhờ người quen ở Hoà Bình bắt cho một tổ chào mào có 2 chú. Em nuôi đc gần một tháng đã biết tự ăn cám rồi. Hai em chim này em nuôi nó lại khác lạ so với những chim chào mào khác mà em biết; chim đã mọc lông gần như đầy đủ nhưng lại thiếu cái mào đặc trưng, không thấy nó mọc lên mà ở phần mọc mào đó chỉ thấy dựng lông nhú nhú lên thôi, thêm nữa là phần lông ức (kiềng) thì hoàn toàn là kô có. Em lăn tăn không biết là có phải chim chào mào kô hay nó là một loài khác thuộc họ chào mào!? Con kiến thức về chim chóc của hạn chế, rất mong các bác chấm cho em cái ý kiến. Cảm ơn các bác nhiều!
Hình ảnh của 2 em nó để các bác tiện quan sát đây ah:

Ở chỗ mình cũng có loại CM bông giống như thế này nhưng CM bông chỗ mình đít nó đỏ chót cơ, ko có mào

mryencl

Thành viên mới
SVC$
0
Theo em được biết thì đây là loài Bông lau đít đỏ. Ở nhà em cũng nuôi 1 chú thế này giống miêu tả của các bác lắm.:a15:

zinzin_one

Thành viên tích cực
SVC$
0
Con này ở trên mình gọi là Chào Mào lau ( hay chào mào bông ) con này cũng hót hay phết và nó rất theo người nhé nếu bác chăm nó từ nhỏ có thể thả ra thoải mái. Để phân biệt chống mái bác cho ăn nó há mồm ra bác cứ nhìn ở cuống lưỡi trong cùng ý ( hay gọi là lưỡi gà ) mỗi bên có một chấm đen là con đực còn con nào mà lưỡi đỏ hết là cái đúng 100% luôn.:a03::a03::a03::a03::a03:

hpv

Thành viên mới
SVC$
0
đấy là loại Chào Mào ngô, mình mới nuôi một con như thế

volamnt06

Thành viên mới
SVC$
0
Chim Bông lau là chính xác rồi bác ơi, loại này hót hét dở nhưng chim dữ lắm, mang Chào Mào đi bẫy mà gặp nó vào đá thì mồi hoảng ngay, bọn này đá toàn chơi hội đồng thôi. Nhưng được cái là chim to hơn chào mào, nướng lên thì ngon tuyệt, cứ treo lồng bẫy bỏ thêm chuối hoặc cà chua là bẫy được, mình toàn bẫy về thịt thôi.:a01::a01:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom