Guest viewing is limited

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
mới mua em này dt chụp hình cùi quá mấy bác xem hộ nó là con chim gì, có ảnh thì càng tốt.
hình em nó đây

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
đây ko phải chim đại bàng mà đây là chim cắt..chính xác hơn là cắt bông thì phải....
Góp ý chút nhé bác...cái lồng bác nuôi hiện nay thì em nói thật là ko hợp đâu...chim này thuộc loài ăn thịt...săn mồi...và khi tập bay Rất cần chỗ rộng để dang cánh và tập bay...nên cái lồng hiện nay là ko hợp..cực kì ko hợp...bác nên đóng cho em nó 1 cái aviary...rộng 1 chút cho em nó thoaỉ mái..như thế chim mới phát triển tốt...
Nuôi loại chim này nên có chỗ rộng để khi lớn chúng tập bay và ko mất đi bản năng của chúng và nuôi chỗ rộng để chúng có thể thoải mái dang cánh..vì sải cánh của loại săn mồi thường dài...và để bay nhảy cho đôi chân chúng khỏe...
Chúc bác thành công

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
thank bác. lúc mua em nó đeo sợi xích. tối rồi nên bỏ tạm cái lồng đó mai kiếm lồng to nuôi.

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
tạm thời thì bác nhốt vào cái rọ gà..ko biết gọi là cái gì cho đúng nhỉ...mà ý em là cái mà mấy ông nuôi gà hay nhốt vào đó...bằng kẽm hay tre gì đó đan vào nhau hình tròn đó...tạm thời bác nhốt vào đó cho em nó thoải mái...rồi từ từ làm cái chuồng lớn hơn cho em nó..thế là ok luôn

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
nhà có chim cảnh mà nuôi e này thì mấy e chim cảnh không kêu nổi đâu! :a01: e này kêu nghe to lắm! ăn thịt tươi sống nên phân cũng có mùi không được thơm lắm:a01: .

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
nhà có chim cảnh mà nuôi e này thì mấy e chim cảnh không kêu nổi đâu! :a01: e này kêu nghe to lắm! ăn thịt tươi sống nên phân cũng có mùi không được thơm lắm:a01: .
mấy em cm nhà em kè con này vô nó còn đòi đá nữa bác ạh, vẫn chơi ầm ầm mà. nhà nuôi nhiều cá nhỏ cho ăn đỡ tốn tiền chứ thịt cho ăn chắc bán nhà. thơm thối ko thành vần đề, để ngoài nhà kho nên ko sợ

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
mấy em cm nhà em kè con này vô nó còn đòi đá nữa bác ạh, vẫn chơi ầm ầm mà. nhà nuôi nhiều cá nhỏ cho ăn đỡ tốn tiền chứ thịt cho ăn chắc bán nhà. thơm thối ko thành vần đề, để ngoài nhà kho nên ko sợ
để ngoài kho mà có chuột chít gì thì thẩy cho em nó quất tới :))...mà nói chơi thôi chuột bẩn lắm :a43::a43:...nuôi chép mồi cho em nó ăn cũng đc...hoặc là cá ngoài chợ người ta bỏ đầu em nó ăn cũng đc...lâu lâu cho ăn thịt :))..

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
để ngoài kho mà có chuột chít gì thì thẩy cho em nó quất tới :))...mà nói chơi thôi chuột bẩn lắm :a43::a43:...nuôi chép mồi cho em nó ăn cũng đc...hoặc là cá ngoài chợ người ta bỏ đầu em nó ăn cũng đc...lâu lâu cho ăn thịt :))..
vậy cho nó ăn cá hàng ngày đuợc ko bác, nhà em nuôi nhiều cá nhỏ, sáng giờ cho ăn mấy chục con rồi, sợ ăn nhiều nó bị đau bụng nên mới vừa rồi phải kiếm thịt cho nó ăn sợ ăn nhiều cá quá nó die

amateur

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hi,
Mình không chắc hắn là cắt, ó hay đại bàng nhưng mà hắn còn nhỏ nên mấy em CM nhà bác đòi đá đó, chứ mà khoảng 3 tháng nữa khi hắn kêu rõ rồi thì các em chim hót nhà bác chỉ có nước bỏ đi thôi. Đã nuôi chim hót thì không nên nuôi em này làm chi, còn bác thích thì phải giải quyết mấy em kia đi chứ chung một nhà không hơp đâu.
Vài lời góp ý, có gì không phải bác bỏ quá cho. Thân

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
em này bỏ ngoài cửa hàng cho nó oai mấy em kia treo sau vuờn là ok. giờ nó còn nhỏ ko biết lớn lên no to cỡ nào. họ bắt ổ 2 chú em này là em trống. em kia họ bán cho ai rồi. bẫy con chim mẹ hay bố gì đó nó nặng gần 1,4kg. ko biết là diều, ưng, cắt hay đại bàng nữa. tiếc là ko có hình chim mẹ

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
em này là cắt bông ;)...ăn cá cũng đc..nhưng mà do em nó là chim săn mồi nên cho em nó ăn thêm thịt...có thể là phổi heo cũng đc...hoặc mấy thứ thịt thừa ngoài chợ đó...cũng ok....

---------- Post added at 12:13 PM ---------- Previous post was at 12:05 PM ----------

em này bỏ ngoài cửa hàng cho nó oai mấy em kia treo sau vuờn là ok. giờ nó còn nhỏ ko biết lớn lên no to cỡ nào. họ bắt ổ 2 chú em này là em trống. em kia họ bán cho ai rồi. bẫy con chim mẹ hay bố gì đó nó nặng gần 1,4kg. ko biết là diều, ưng, cắt hay đại bàng nữa. tiếc là ko có hình chim mẹ
em này là cắt bông...nếu là đại bàng thì màu lông cũng khác...cả màu mắt nữa cũng khác rồi...cho ăn cá cũng đc nhưng do nó là thú săn mồi nên cũng phải cho ăn thịt nữa...cho ăn phổi hoặc mấy thứ thịt thừa ở ngoài chợ đó....ngoài ra bác cũng nên cho em tập cách xé mồi đi...đừng để mất bản năng của nó...
Mà em khuyên bác mua lưới về rồi đóng cho em nó cái chuồng sau vườn...thế là đẹp...cũng phải cho em nó tập bay nữa...mang ra khu đất trống..rồi để em nó bay...mua cái bao tay dày dày vào để em nó đậu trên tay...rồi còn vụ để ở cửa hàng thì bác mua xích về xích cũng đc...mấy loại mà của vẹt đó...khi nào thích thì bắt em nó ra để ở cửa hàng....tối đến bỏ vào chuồng....chứ bác để như thế "miên"lắm bác ơi:a43::a43:

hungbv

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ưng ấn độ non, cho nó ăn thịt chim cút và chim sẻ say nhỏ cả xương nhé, cho ăn thịt lơn, thịt bò... sẽ bị thiếu cãni dẫn đến liệt chân và xệ cách, làm cầu đậu và phụ kiện cho nó nhé, đừng nhốt lồng và tháo bỏ cái vòng sắt ở chân nó ra, nó có thể gây ra gẫy chân và phát triển ko đều, liên lạc với mình để dc hướng dẫn cụ thể, mình rất hoan nghênh anh em giúp đỡ nhau về kinh nghiệm nhưng lần sau ko biết dõ đừng nói nhé, bạn giúp anh em kinh nghiệm là rất tốt nhưng kinh nghiệm của bạn sai có thể dẫn tới cái chết của con chim săn đấy bạn mêchim 1995 à, Việt Nam ko có laòi nào tên là cắt bông cả, chỉ có dân buôn gọi con ưng xám ( ưng nhỏ) là cắt bông thôi

caotan.ioffice

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhưng ngoài nàhh mình gọi nó là diều hâu đó bạn hùng bv vì mình cũng thích chim săn mồi nhưng mà bữa nuôi em bìm bịp nó tự nhiên đang ăn ngon lành cành đào bỗng lăn ra toi luôn thế là nghỉ nuôi còn về em cảu bạn này là diều hâu hay có người gọi là chim cắt (ở ngoài bắc gọi alf chim cắt vào mùa thu là nó hay bay lượn trên bầu trời và bắt chim bồ câu của mấy người chơi chim lắm nên họ họi là chim cắt và nó cũng rất thích ăn thịt rắn và chuột nên bạn chăm sóc em nó bằng cách đó cũng được

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ưng ấn độ non, cho nó ăn thịt chim cút và chim sẻ say nhỏ cả xương nhé, cho ăn thịt lơn, thịt bò... sẽ bị thiếu cãni dẫn đến liệt chân và xệ cách, làm cầu đậu và phụ kiện cho nó nhé, đừng nhốt lồng và tháo bỏ cái vòng sắt ở chân nó ra, nó có thể gây ra gẫy chân và phát triển ko đều, liên lạc với mình để dc hướng dẫn cụ thể, mình rất hoan nghênh anh em giúp đỡ nhau về kinh nghiệm nhưng lần sau ko biết dõ đừng nói nhé, bạn giúp anh em kinh nghiệm là rất tốt nhưng kinh nghiệm của bạn sai có thể dẫn tới cái chết của con chim săn đấy bạn mêchim 1995 à, Việt Nam ko có laòi nào tên là cắt bông cả, chỉ có dân buôn gọi con ưng xám ( ưng nhỏ) là cắt bông thôi
thank bác này nhiều, bác cho em xin cái nick yahoo để trao đổi thêm với bác nha. nick yahoo em như nick svc luôn
Nhưng ngoài nàhh mình gọi nó là diều hâu đó bạn hùng bv vì mình cũng thích chim săn mồi nhưng mà bữa nuôi em bìm bịp nó tự nhiên đang ăn ngon lành cành đào bỗng lăn ra toi luôn thế là nghỉ nuôi còn về em cảu bạn này là diều hâu hay có người gọi là chim cắt (ở ngoài bắc gọi alf chim cắt vào mùa thu là nó hay bay lượn trên bầu trời và bắt chim bồ câu của mấy người chơi chim lắm nên họ họi là chim cắt và nó cũng rất thích ăn thịt rắn và chuột nên bạn chăm sóc em nó bằng cách đó cũng được
thank bác nhiều lắm. e nó lớn tự ăn đuợc rồi, giờ mình cho ăn phổi heo. giờ nhốt vào lồng to rồi

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
nó mới còn là chim tơ chưa tỏ ra nguy hiểm! nó mà trưởng thành rồi tiếng kêu nó ác lắm! hồi trứoc mình có 1 con với 1 con cú mèo! nó ăn mình chịu không nổi tiền! nó mà to lên 1 ngày nó ăn cả 1 ký cá nục! :a22:.Chào Mào mà đứng gần nó ngáp cái là chết rồi! bạn huấn luyện được nó đi săn mồi thì hay!:a01: nhưng khó lắm! nhà nuôi chim cảnh thì nên cách ly ra!

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đây là đại bàng đầu trắng:

Đây là đại bàng đuôi trắng:

Chim non :

gởi bạn vài tấm hình tham khảo xem có giống chú chim bạn không,mình không rành về loài này lắm!

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đại bàng có nhiều đặc điểm nhận dạng khác nhau giữa các loài đại bàng với nhau nhưng nổi bật là màu lông và kích thước từng loài.Loài đại bàng lớn nhất có chiều dài cơ thể hơn 1m và nặng 7kg.Loài bé nhất chỉ dài có 0,4m và nặng khoảng hơn 0,5kg.Chim mái thường lớn hơn chim trống và nặng hơn chim trống khoảng 25 %<sup style="padding-left:1px;" title="Cần chú thích nguồn gốc của chi tiết này."></sup>
Theo một số tài liệu chưa được chứng minhthì đại bàng có sải cánh hơn 3m và nặng tới 30kg.Thực tế thì đại bàng nhỏ hơn thế.Sải cánh của chúng chỉ dài từ 1,5m cho đến 2m.
Đại bàng thường làm tổ trên núi hoặc cây cao.Tổ của chúng rất lớn và mỗi năm chúng lại tha về tổ nhiều cành cây mới để làm cho tổ kiên cố hơn trước.Tổ là nơi chim cái đẻ trứng.Mỗi kì sinh nở thì chim cái sinh 2 trứng.Do chim bố mẹ chỉ có khả năng nuôi một chim non nên thường sẽ có cuộc quyết đấu giữa hai chim con.Con nào thắng sẽ được nuôi cho đến khi trưởng thành.<sup style="padding-left:1px;" title="Cần chú thích nguồn gốc của chi tiết này."></sup>
Một đặc tính nổi bật của loài chim này là cách chúng đón đầu cơn bão. Khi đại bàng biết cơn bão sắp tới,không như tất cả mọi loài đều tìm cách chạy trốn cơn bão, chim đại bàng bay tới một đỉnh núi thật cao và đậu ở đó để chờ cơn bão tới, khi cơn bão ập tới con chim đại bàng đón đầu cơn bão, dùng chính sức mạnh của cơn bão để đưa đôi cánh mình bay vút lên bầu trời, cưỡi lên cơn bão đang ghào thét bên dưới.

con của bạn có thể là loại này :

ĐẠI BÀNG ĐẦU NÂU
Aquila heliaca heliaca Savigny
Aqnila heliaca Savigny, 1809
Họ: Ưng Accipitridae
Bộ: Cắt Falconiformes
Chim trưởng thành:
Các lông ở đỉnh đầu, hai bên đầu, gáy và hai bên cổ hung nâu nhạt. Trước mắt hung nâu thẫm hơn và ít nhiều có vằn đen. Các lông trên cổ hung nâu nhưng phần giữa lông đen hay hung thẫm. Đuôi có mút trắng nhạt, một dải gần mút đen, phần trong cuả đuôi là các dải xám và nâu thẫm len kẽ nhau. Phần còn lại của bộ lông nâu đen nhạt. Một vài con có thể có vài lông vai trắng, một số khác thường là những con già có lông cánh và lông vai thẫm viền nâu hung. Phần dưới bụng và dưới đuôi hung nâu nhạt.
Chim non:
Mặt lưng nâu hung, phần dưới lưng. hông và trên đuôi đồng màu phần còn lại viền nâu rộng. Lông cánh đen nhạt, chuyển dần thành nâu hung ở lông cánh tam cấp. Trừ ba lông đầu tiên, tất cả các lông cánh đều có mút vàng nhạt. Mặt bụng nâu hung nhạt, các lông đều viền nâu. Ở ngực, bụng và sườn có mép viền rộng, ở họng, mép viền hẹp.
Từ bộ lông chim non đến bộ lông chim trưởng thành còn có nhiều dạng trung gian và bộ lông càng về sau càng thẫm dần. Vào khoảng sáu năm tuổi thì bộ lông gần như đen và có ít lông vai trắng. Mắt nâu gụ, ở chim non màu nâu. Mỏ xám xanh nhạt với chóp mỏ đen nhạt, Da gốc mỏ vàng lục nhạt. Chân vàng xỉn.
Kích thước:
Cánh (đực): 570 - 600; (cái): 580 - 640; đuôi: 253 - 270; giò:
94 - 95 mỏ: (đực): 54 - 55, (cái): 60 - 66.
Phân bố:
Đại bàng đầu nâu phân bố ở Đông nam châu Âu và vùng giữa châu Á từ Mông Cổ đến Himalai. Về mùa đông chúng di cư xuống Ấn Độ và Đông Dương.
Việt Nam đã bắt được loài đại bàng này ở Bắc Cạn.

Chỉnh sửa lần cuối:

tiensaco

Thành viên mới
SVC$
0
không phải đâu anh ơi .em đang nuôi 1 con nè nó nhìn không như vậy đâu.ngày 20k tiền thịt :a01::a15:

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim cắt ,chim ưng chính là đại bàng đó ,chẳng qua ở nước ta gọi như vậy thôi! nó có nhiều loại!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom